ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลถ้วย ง.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 23 Nov 2014
ตอบ: 847
โพสเมื่อ: Sun Nov 30, 2014 05:29
รีวิวถุงมือค่ายต่างๆที่เหล่า Goal Keeper ของพรีเมียร์ลีกสวมใส่

สวัสดีครับ ผมพึ่งมาเป็นสมาชิกSSอย่างเป็นทางการเเต่ก็ตามอ่านมานานมากเเล้วล่ะครับ ผมเห็นมีกระทู้ส่องรองเท้าสตั๊ดบ้าง กระทู้วิเคราะห์เเต่ละตำเเหน่งของเเต่ละทีมบ้าง ผมก็อยากจะทำกระทู้ของตัวเองบ้างสักอัน ผมเลยเลือกที่จะรีวิวอุปกรณ์การเล่นที่มีเพียงคนเดียวในสนามที่สามารถสวมมันได้ และเป็นตำแหน่งที่ผมหลงใหลมากที่สุด นั่นคืออ ถุงมือผู้รักษาประตูคร้าบบ (ที่ชอบนี่คือชอบจริงๆจากใจเลยครับ ไม่ได้เล่นประตูเพราะอ้วนเเล้ววิ่งตามบอลไม่ไหว 5555+)

ปอลิง : ผมรีวิวตามที่ผมเคยสวมใส่และใช้งานนะครับ ถ้ามีความเห็นที่คิดต่างออกไปหรือวิจารณ์การรีวิวของผม ผมยินดีน้อมรับและรับฟังข้อคิดเห็นของทุกๆท่านครับผม

มาเริ่มกันเลยดีกว่าครับโผมมม

เริ่มจากตัวแรกกันก่อนเลยครับ จากแบรนด์สามแถบยอดนิยมสัญชาติเยอรมัน
1. ADIDAS PREDATOR ZONES PRO
หลังจากได้ลองใส่เล่นก็พบว่าเป็นถุงมือที่ค่อนข้างกระชับมือเลยครับ ฝ่ามือโค้งไปตามทรงของถุงมือ ทำให้ง่ายเวลาล้มตัวรับลูกเรียดหรือรับบอลเข้าซอง การกระจายแรงปะทะทำได้ดีในระดับนึง โฟมใช้ได้ทุกสภาพอากาศครับและค่อนข้างทนมาก แต่ความหนึบของโฟมจะลดลงเวลาเปียกน้ำ การ์ดแข็งๆที่สันมือช่วยให้การคอนโทรลบอลดีขึ้นเวลาที่ต้องชกบอล และเป็นการป้องกันการฉีกของโฟมเวลาต้องชกบอลที่ปั่นไซด์โค้งครับ

สำหรับในพรีเมียร์ลีก คนที่ใช้ยี่ห้อนี้ได้แก่
1. ดาบิด เด เกอา ( แมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด )
2. ปีเตอร์ เช็ค ( เชลซี )
3. คอสเทล ปันติลิมอน ( ซันเดอร์แลนด์ )
4. ลูคัส ฟาเบียนสกี้ ( สวอนซี )
5. ดาบิด ออสปิน่า ( อาร์เซนอล )

ตัวที่สอง แบรนด์ดังจากแดนลุงแซมที่เป็นรูปเครื่องหมายติ๊กถูก
2. NIKE GK PREMIER SGT
ตัวนี้พอลองใส่เล่นดูแล้ว ส่วนที่เป็นโฟมจะรู้สึกฟูนุ่ม เบาๆ ไม่แน่นมาก รูปทรงของถุงมือช่วยให้นิ้วมือกางออก เวลารับลูกยิงที่แรง จะช่วยกระจายแรงปะทะออกไปทั้งฝ่ามือและช่วยเพิ่มพื้นที่ในการปัดบอล การตัดเย็บบีบกระชับส่วนนิ้วเป็นพิเศษ โฟมเล่นได้ทุกสภาพอากาศครับแต่เวลาเปียกน้ำความหนึบของโฟมจะลดลง ในบรรดาถุงมือที่ผมเคยใส่มาทั้งหมดตัวนี้จะระบายอากาศดีที่สุดและพังเร็วที่สุดครับ( ไม่รู้คิดไปเองรึเปล่า ) ไม่มีการ์ดสำหรับชกบอล แต่แลกมาด้วยการเคลื่อนไหวของนิ้วที่สะดวกมากขึ้น สำหรับคนที่ฝ่ามือกว้างมากๆผมแนะนำตัวนี้เลยครับ

สำหรับในพรีเมียร์ลีก คนที่ใช้ยี่ห้อนี้ได้แก่
1. แบรด กูซาน ( แอสตัน วิลล่า )
2. โจ ฮาร์ท ( แมนเชสเตอร์ ซิตี้ )
3. ทิม ฮาเวิร์ด ( เอฟเวอร์ตัน )
4. ธิโบต์ คูร์ตัวส์ ( เชลซี )
5. วอยเชียค เชสนี่ ( อาร์เซนอล )
6. ทิม ครูล ( นิวคาสเซิล )

ตัวที่สาม เป็นแบรนด์ดังจากสเปนครับ อาจจะเคยผ่านตาหลายๆคนมาบ้าง
3. HO Soccer GHOTTA Hybrid
แบรนด์นี้ผู้รักษาประตูที่เป็นละตินอเมริกานิยมใส่กันครับ ค่อนข้างจะหายากในบ้านเราสักหน่อย ความรู้สึกแรกตอนใส่คือ มันยิ่งใหญ่มากกกกกกก มือตัวเองใหญ่ขึ้นมาทันตาเห็นเลย ตัวสายรัดยาวเลยข้อมือทำให้กระชับ ไม่ต้องคอยจัดถุงมือบ่อยๆ การตัดเย็บส่วนของนิ้วเป็น roll finger ทำให้รู้สึกกระชับแน่น ระบายอากาศได้ดี ตรงสันมือจะมีส่วนโค้งอยู่เล็กน้อยเป็นการ์ดโฟมที่หนาและแข็งสำหรับการชกบอล รูปทรงถุงมือเป็นทรงทั่วไปครับสามารถทำได้ดีในการรับบอลลูกเลียด รับเข้าซอง การปัดบอล โฟมด้านบนจะหนาเกือบเท่าๆโฟมด้านล่างเลยครับ ทำให้ไม่เจ็บมือเวลาชกบอล

1. วิลลี่ กาบาเยโร่ ( แมนเชสเตอร์ ซิตี้ )
2. ทอม ฮีตัน ( เบิร์นลีย์ )
3. อาเดรียน ( เวสต์แฮม )

ตัวที่สี่ เป็นแบรนด์จากสหรัฐอเมริกาครับ ใครดู NFL คงจะคุ้นตาเจ้าแบรนด์นี้บ่อยมากก
4. Under Armour Dominate
สำหรับรุ่นนี้ผมขอบอกตรงๆว่า ยังไม่เคยใส่เลยครับ หายากมากกกกก เลยไม่สามารถรีวิวให้ฟังได้ว่าเป็นยังไง แต่ดูรูปทรงก็ออกมาเรียบๆ ไม่มีอะไรสะดุดตานะครับ

1. แบรด ฟรีเดล ( สเปอร์ส )

ตัวที่ห้า เป็นแบรนด์จากเยอรมันครับ ประเทศนี้ถุงมือประตูเขาคุณภาพจริงๆ
5. Reusch Waorani Deluxe G2
สำหรับตัวนี้นะครับเป็นถุงมือที่สวยมากสำหรับผมเลยนะครับ ไม่ว่าจะเป็นสีสันหรือรูปทรง แต่ที่ทำให้ผมติดใจมากที่สุดคือ การใช้งานครับ ระบายอากาศได้ดีมากและกระชับมือมากๆด้วยครับ ด้านหลังมือจะมีโฟมนูนขึ้นมาเป็นลวดลายสำหรับป้องกันหลังมือของเราและป้องกันการลื่นของบอลเวลาชกบอลด้วยครับ ทรงถุงมือโค้งทำให้มือของเราพร้อมรับบอลอยู่ตลอดเวลา โฟมหนาและนุ่ม รับแรงกระแทกได้ดีมากครับ

1. โรเบิร์ต กรีน ( ควีนส์ปาร์ค เรนเจอร์ )
2. วีโต้ มานโนเน่ ( ซันเดอร์แลนด์ )

ตัวที่หกครับ เป็นแบรนด์จากเยอรมันอีกแล้ววว อันนี้พิเศษหน่อยนึงคือเป็นยี่ห้อที่ผมใช้อยู่ตอนนี้ครับ อิอิ แต่คนละรุ่นนะ
6. Uhlsport FANGMASCHINE
ของดังจากเยอรมันครับ โฟมที่นุ่มหนึบทั้งในสภาพเปียกและแห้ง รูปทรงถุงมือโค้งเข้ารูปทำให้ง่ายเวลาล้มรับลูกเรียดหรือรับเข้าซอง โฟมหนานุ่ม เนื้อแน่น รองรับแรงกระแทกได้อย่างดีเยี่ยม ผมไม่ใช้ fingersave ยังไม่รู้สึกเจ็บเวลารับลูกยิงแรงๆเลยครับ การเคลื่นไหวของนิ้วสะดวก กางออกปัดลูกบอลได้ดีมากครับ ตรงสันมือเป็นโฟมแข็งพิเศษทำนูนขึ้นมาเพื่อใช่ในการชกบอลและคอนโทรลทิศทางของบอล สายรัดล๊อกแน่น ไม่ต้องขยับถุงมือบ่อยๆ ทำความสะอาดง่ายด้วยครับ ผมคิดว่าตัวนี้ดีพอๆกับ Reusch เลยครับ

1. ฮูโก ญอริส ( สเปอร์ส )
2. แบรด โจนส์ ( ลิเวอร์พูล ) : ใช้รุ่น Uhlsport Ergonomic
3. โบอาส มายฮิลล์ ( เวสต์บรอมวิช อัลเบี้ยน)
4. มิเชล ฟอร์ม ( สเปอร์ส ) : ใช้รุ่น Uhlsport Eliminator Absolutgrip
5. ยุสซี่ ยัสเคไลเน่น ( เวสต์แฮม ) : ใช้รุ่น Uhlsport Ergonomic
6. อันเดอร์ส ลินเดการ์ด ( แมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด )

ตัวที่เจ็ดครับ ตัวนี้ก็แบรนด์ดังจากเยอรมันอีกแล้วครับ เจ้าเสือภูเขา!!!!
7. Puma PowerCat Protect
เจ้าเสือภูเขาก็ได้รับความนิยมพอสมควรครับ fingersave ที่แข็งแรงแต่ไม่แข็งมาก ทำให้กำและแบมือได้อย่างสะดวก และมีแผ่นป้องกันการขนานของมือกับพื้น 180 องศา เพื่อให้มือพร้อมรับบอลอยู่ตลอดเวลา โฟมนุ่มมือ เหนียวหนึบไม่ว่าเวลาแห้งหรือเปียกน้ำ มีโฟมตรงสายรัดข้อมือเพื่อป้องกันการปลิ้นของบอลเวลารับเข้าซอง ไม่มีการ์ดสำหรับชกบอล

1. เชย์ กิฟเว่น ( แอสตัน วิลล่า )
2. ดาเมี่ยน มาร์ติเนซ ( อาร์เซนอล )

ตัวที่แปด เป็นแบรนด์จากอังกฤษครับ
8. Mitre Anza
สำหรับตัวนี้ก็ค่อนข้างจะหายากในไทยอยู่เหมือนกันครับ ผมเองก็ยังไม่เคยใช้เหมือนกัน เป็นถุงมือที่ Mitre ร่วมกันพัฒนากับ มาร์ค ชวาเซอร์ อดีตผู้รักษาประตูของทีมชาติออสเตรเลีย ฟูแล่ม และเชลซีครับ

1. อัลลัน แม๊คเกรเกอร์ ( ฮัลล์ )

ตัวที่เก้าครับ เป็นแบรนด์ใหม่ พึ่งจะออกมาให้เห็นไม่กี่ปีนี่เองครับ เป็นแบรนด์สัญชาติเดนมาร์ค
9. Precision GK SCHMEICHOLOGY 4
เป็นถุงมือที่ออกแบบและพัฒนาโดย ปีเตอร์ ชไมเคิล ตำนานผู้รักษาประตูของทีมชาติเดนมาร์คและแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด สำหรับเนื้อโฟมและพ้นผิวของถุงมือค่อนข้างแน่น ไม่นุ่มมาก ให้ความรู้สึกกระชับกลมกลืนไปกับมือ โฟมเหนียวหนึบทั้งในสภาพแห้งและเปียก โฟมทนและเหนียวมาก สามารถจับพื้นผิวลื่นๆของลูกบอลได้ติดมือ ทำได้ดีทั้งการเซฟกลางอากาศ ลูกเรียด เข้าซอง การปัดลูก การเคลื่นไหวของนิ้วมือสะดวก ไม่มีการ์ดสำหรับชกบอล

1. แคสเปอร์ ชไมเคิล ( เลสเตอร์ )

10. SELLS WRAP EXOSPHERE
สำหรับยี่ห้อนี้ เป็นยี่ห้อที่ระบายอากาศได้ดีมากครับ ผมใส่ถุงมือประตูมาหลายยี่ห้อแล้ว บอกได้เลยว่ายี่ห้อนี้ เล่นสนามเปียกได้ดีที่สุดครับ ระบายอากาศและน้ำได้ดี ทำให้มีน้ำติดอยู่ในถุงมือน้อยมาก ช่วยเพิ่มแรงเสียดทานเวลาจับลูกบอลลื่นๆ แต่ความทนทานของโฟมยังไม่ดีเท่าที่ควรครับ ยี่ห้อนี้จะปล่อยทรงถุงมือตามธรรมชาติ ทำให้กางมืออกรับบอลได้ดี การรับลูกเรียด ลูกเข้าซองทำได้ดี โฟมนุ่มช่วยกระจายแรงออก แทบไม่เจ็บมือเลยครับเวลารับลูกยิงแรงๆ ไม่มีการ์ดสำหรับชกบอลครับแต่ผิวโฟมหลังมือจะทำให้เป็นลวดลาย ทำให้ควบคุมบอลเวลาชกได้ดีและไม่ลื่นด้วยครับ

1. ซิมง มินโญเลต์ ( ลิเวอร์พูล )
2. อัสเมียร์ เบโกวิช ( สโต๊ค )
3. เฟรเซอร์ ฟอร์สเตอร์ ( เซาท์แธมป์ตัน )
4. เบน ฟอสเตอร์ ( เวสต์บรอมวิช อัลเบี้ยน )
5. จูเลียน สเปโรนี ( คริสตัล พาเลซ )

หมดเเล้วครับผม ผิดพลาดอย่างไรต้องขอพระอภัยไว้ตรงนี้ด้วยครับ
โหวตเป็นกระทู้แนะนำ
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 24 Dec 2009
ตอบ: 1050
โพสเมื่อ: Sun Nov 30, 2014 05:40
[RE: รีวิวถุงมือค่ายต่างๆที่เหล่า Goal Keeper ของพรีเมียร์ลีกสวมใส่]
ชอบกระทู้แนวนี้มาก เขียนดีอ่านเพลิน
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

แขวนสตั๊ด
Status:
เข้าร่วม: 15 Oct 2009
ตอบ: 66170
โพสเมื่อ: Sun Nov 30, 2014 05:45
[RE: รีวิวถุงมือค่ายต่างๆที่เหล่า Goal Keeper ของพรีเมียร์ลีกสวมใส่]
Spoil

แบรนด์จีน ก็ใช้กันแพร่หลาย
3
0
นมคุณธรรม FC
Status: แก๊งค์พรี่แดง กี่ตัวๆ ก็ตายโงหมด แล้วน้าจะล้อใคร
ตอบ: 64686
โพสเมื่อ: Sun Nov 30, 2014 06:08
ผมเล่นปีก ผมใส่ได้ไหมครับ
0
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status: Es gibt noch sehr viele Fische im Meer,,​​ ​,
เข้าร่วม: 20 Dec 2005
ตอบ: 7238
โพสเมื่อ: Sun Nov 30, 2014 06:09
Uhlsport

สมัยก่อนโกลดังๆใช้กันเยอะมาก

โดยเฉพาะในอิตาลี

ตอนเด็กๆผมยังคิดเลยว่ายี่ห้อนี้มันของอิตาลี

จำได้เลยก็มี ตอลโด้

0
0

Andres D'alessandro
ดาวซัลโวโอลิมปิก
Status: there never were any rules
เข้าร่วม: 12 Jul 2014
ตอบ: 4891
โพสเมื่อ: Sun Nov 30, 2014 06:12
แล้ว Goal Keeper ของลีคอื่นนี่เค้าใช้แบบไหนกัน
0
0

นมคุณธรรม FC
Status: แก๊งค์พรี่แดง กี่ตัวๆ ก็ตายโงหมด แล้วน้าจะล้อใคร
ตอบ: 64686
โพสเมื่อ: Sun Nov 30, 2014 06:13
DelZaa พิมพ์ว่า:
Spoil

แบรนด์จีน ก็ใช้กันแพร่หลาย  

เพิ่มความหนึบด้วยน้ำลายปะ
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Sun Nov 30, 2014 06:17
M Technic พิมพ์ว่า:
แล้ว Goal Keeper ของลีคอื่นนี่เค้าใช้แบบไหนกัน  

เดี๋ยวว่างๆผมจะทยอยทำรีวิวของลีกอื่นดูบ้างครับ น่าสนใจเหมือนกัน
1
0
Status:
โพสเมื่อ: Sun Nov 30, 2014 06:21
DRY_JEANS_FACTORY พิมพ์ว่า:
ผมเล่นปีก ผมใส่ได้ไหมครับ  

ใส่ได้ครับเอาไว้เป็น rare item เเหม่
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 16 Feb 2010
ตอบ: 465
โพสเมื่อ: Sun Nov 30, 2014 08:09
ผู้รักษาประตูน่อล มาครบ 3 คนเลยครับ 555

ขอบคุณ จขกท. คับ
0
0

แข้งดัทช์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 06 Jul 2010
ตอบ: 6922
โพสเมื่อ: Sun Nov 30, 2014 08:32
เด กเอา ใช้ไนกี้ป่าวครับ แล้วตอนนี้เปลี่ยนมาใช้พูม่าน่ะ

ดูจาก Prodirectkeeper
0
0
Support,Believe,Respect = LOVE
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 02 May 2009
ตอบ: 261
โพสเมื่อ: Sun Nov 30, 2014 09:56
ถามหน่อยครับ

ทำไมผู้รักษาประตูชอบถุยน้ำลายใส่ถุงมืออ่ะครับ เห็นหลายทีละ
0
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: เล็กเรียวแหลมหลั่งเร็วไร้ลีลา
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 44012
โพสเมื่อ: Sun Nov 30, 2014 11:13
เดเกียเคยใส่ของอาดิดาสด้วยหรอครับไม่เคยเห็นเลย
0
0
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
เข้าร่วม: 14 Sep 2010
ตอบ: 6272
โพสเมื่อ: Sun Nov 30, 2014 11:19
wesborland พิมพ์ว่า:
เด กเอา ใช้ไนกี้ป่าวครับ แล้วตอนนี้เปลี่ยนมาใช้พูม่าน่ะ

ดูจาก Prodirectkeeper  

ตอนแรกใช้ ไนกี้ หมดครับ คงหมดสัญญาแล้ว 4 5 นัดหลังเปลี่ยนถุงมือเป็น อดิดาส ใส่รองเท้า พูม่า อีโวสปีด

แก้ไขล่าสุดโดย Chelsea-Reload เมื่อ Sun Nov 30, 2014 11:19, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
: 0 ใบ : 1 ใบ
เข้าร่วม: 26 Oct 2010
ตอบ: 14814
โพสเมื่อ: Sun Nov 30, 2014 11:21
ถูกแบนแล้ว
เอาแผล่บไปก่อนครับ

เดี๋ยวกลับมาอ่าน
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel