ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลลีกภูมิภาค
Status: MTUTD
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 19 May 2011
ตอบ: 2332
โพสเมื่อ: Tue Aug 26, 2014 02:53
[RE: คริสโตเฟอร์ โนแลน ผู้กำกับที่มีผลงานที่เปี่ยมไปด้วย "แรงบันดาลใจ"]
ponice พิมพ์ว่า:
DEARSCRUBBSING พิมพ์ว่า:
นอกเรื่องครับ memento เป็นหนังแนวไหนอะครับ

พอดีจะดูหลายรอบเห็นภาพมันเก่าๆเลยยังไม่ดู สนุกไหมครับ

ของโนแลน เหลือเรื่องเนี่ยที่ผมยังไม่ได้ดู  

สนุกครับ ดูแล้วตื่นเต้นมากๆ

ตัวเอกเป็นโรคที่จะมีความทรงจำแค่ช่วงเวลานึง พอผ่านช่วงนั้นก็จะลืมหมดเหมือนรีเซ็ตใหม่

ตัวหนังจะเป็นการฉายทีละช่วงเวลา แล้วย้อนกลับไปในอดีต คืออธิบายแล้วมันงงๆ ไหมครับ

เอาเป็นว่า ไม่ควรพลาด สนุกมากๆ ครับ  

ขอบคุณครับ หนังโนแลนต้องดูหลายรอบเลย รอบเดียว งง สงสัยเรื่องนี้คงด้วย

ติดแผล่บไว้ก่อนนะครับ ...
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 10 Nov 2008
ตอบ: 26106
โพสเมื่อ: Tue Aug 26, 2014 03:11
[RE: คริสโตเฟอร์ โนแลน ผู้กำกับที่มีผลงานที่เปี่ยมไปด้วย "แรงบันดาลใจ"]
นอกเรื่องครับ memento เป็นหนังแนวไหนอะครับ

พอดีจะดูหลายรอบเห็นภาพมันเก่าๆเลยยังไม่ดู สนุกไหมครับ

ของโนแลน เหลือเรื่องเนี่ยที่ผมยังไม่ได้ดู  

มันเล่าย้อนหลัง สมมุตินะ

ฉากแรกพระเอกยืนขอพรมังกรอยู่

ฉากต่อมาเฉลยที่มาว่ามังกรมายังไง(มาจากลูกแก้ว)

ฉากต่อมาเฉลยว่าลูกแก้วมาไง(รวบรวมมา)

ฉากต่อมาเฉลยว่าทำไมต้องรวบรวมลูกแก้วมังกร(เพราะอยากชุบชีวิตคุริริน)

ฉากต่อมาเฉลยว่าคุริรินตายยังไง(โดนเซลฆ่า)

อะไรประมาณนี้
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status: ฟุตบอล เพลงสากล ภาพยนตร์ และ เกมส์ HON
เข้าร่วม: 24 Sep 2006
ตอบ: 542
โพสเมื่อ: Tue Aug 26, 2014 06:55
ระดับนั้นเชื่อเหอะ แรงบันดาลใจล้วน ๆ
0
0
I Love Real Madrid Bayern Munich Aresenal & AC Milan
Rock & Roll Never Die , Heavy Metal Never Growth.
Rock & Roll Outside Box , Rock & Roll Is My Life.
นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 03 Dec 2009
ตอบ: 5461
โพสเมื่อ: Tue Aug 26, 2014 07:21
มันมีเส้นบางๆ กั้นอยู่จริงๆแหละ

แล้วอีกอย่างลืม อะไรไปหรือป่าว
คนไทยบางจำพวก ที่มีอยู่เยอะมากพอสมควรเป็นพวกขอให้ได้ด่าได้ติ ตัวเองถึงมีความสุข

ส่วนเรื่องผลงานของ โนแลนด์ ผมก็ดูมาเกือบหมด เหลือแต่พวกเรื่องที่ทำครั้งแรกๆ ยังหาไม่ค่อยเจอ

หนังของพี่แกต้องดู แล้วคิดตามตลอด ไม่งันดูไม่รู้เรื่อง เพราะ ชอบย้อนไปมา แต่ย้อนแล้วรู้เรื่องนะ

ส่วนเรื่อง ฮอโมน อันนี้ โนคอมเม้นเพราะไม่เคยดูเลย เลยไม่รู้ว่าเป็นไง แค่รู้ว่าเป็นหนังชีวิตวัยรุ่น
0
0

ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 14 May 2009
ตอบ: 6440
โพสเมื่อ: Tue Aug 26, 2014 09:19
ถูกแบนแล้ว

ภาพมันเก่าเพราะเป็นฟิล์มนัว ครับ แนวเรื่องก็คงเป็นแนวอาชญากรรมธรรมดา

แต่เด่นตรงเส้นเวลาการเดินเรื่อง

ถ้าเล่า ตามปกติจาหน้าไปหลัง จะธรรมดามาก

อีกเรื่องที่ขึ้นหิ้ง แต่คนรู้จักน้อย คือ The Following เป็นฟิล์มนัวเหมือนกัน ถ่ายทำด้วยภาพขาวดำ เป็นหนังเรื่องแรก ของโนแลน
แก้ไขล่าสุดโดย The joker เมื่อ Tue Aug 26, 2014 09:23, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 25 Jun 2008
ตอบ: 6325
โพสเมื่อ: Tue Aug 26, 2014 09:24
The joker พิมพ์ว่า:

ภาพมันเก่าเพราะเป็นฟิล์มนัว ครับ แนวเรื่องก็คงเป็นแนวอาชญากรรมธรรมดา

แต่เด่นตรงเส้นเวลาการเดินเรื่อง

ถ้าเล่า ตามปกติจาหน้าไปหลัง จะธรรมดามาก

อีกเรื่องที่ขึ้นหิ้ง แต่คนรู้จักน้อย คือ The Following เป็นฟิล์มนัวเหมือนกัน ถ่ายทำด้วยภาพขาวดำ เป็นหนังเรื่องแรก ของโนแลน  

ด้วยตัวเนื่อเรื่องปกติก็มีปมอยู่พอสมควรครับ แต่พอเล่าเรื่องย้อนหลังมันยิ่งเทพ
0
0
OkP
ดาวซัลโวโอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2014
ตอบ: 20632
โพสเมื่อ: Tue Aug 26, 2014 09:24
ลอกมากับเป็นแรงบันดาลใจ มันต่างกันตรงที่การให้เครดิตนี่แหละ
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
โพสเมื่อ: Tue Aug 26, 2014 09:25
ถูกแบนแล้ว
UserBlue พิมพ์ว่า:

ฉากต่อมาเฉลยที่มาว่ามังกรมายังไง(มาจากลูกแก้ว)

ฉากต่อมาเฉลยว่าลูกแก้วมาไง(รวบรวมมา)

ฉากต่อมาเฉลยว่าทำไมต้องรวบรวมลูกแก้วมังกร(เพราะอยากชุบชีวิตคุริริน)

ฉากต่อมาเฉลยว่าคุริรินตายยังไง(โดนเซลฆ่า)

Memento ไม่ได้เดินเรื่องจากหลังไปหน้าอย่างเดียวครับ จะมีเดินเรื่อง จากหน้าไปหลังควบคู่ไปด้วย รู้สึกว่าหนังจะแยกเให้เป็นสีขาว ดำนะครับ ถ้าจำไม่ผิด
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
โพสเมื่อ: Tue Aug 26, 2014 09:26
ถูกแบนแล้ว
UserBlue พิมพ์ว่า:

Memento ไม่ได้เดินเรื่องจากหลังไปหน้าอย่างเดียวครับ จะมีเดินเรื่อง จากหน้าไปหลังควบคู่ไปด้วย รู้สึกว่าหนังจะแยกเให้เป็นสีขาว ดำนะครับ ถ้าจำไม่ผิด
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 15 Jan 2011
ตอบ: 13402
โพสเมื่อ: Tue Aug 26, 2014 10:29
ถูกแบนแล้ว
s1nghal3rt พิมพ์ว่า:
เขายอมรับว่าได้แรงบรรดาลใจนี่ครับ

ของทาง GTH ยอมรับบ้างนึเปล่าครับ  

เขาก็ยอมรับว่าเอาต้นแบบมาจาก Skin ของอังกฤษ
ได้ให้ข้อมูลตั้งแต่ Season 1 แล้ว

อยู่ๆ มา Seanson 2 ก็มีคนมาเล่นเรื่องนี้อีก
ไม่พอ ยังบอกว่านี้มันเป็นการลอกนะ ฉันไม่ได้ดิสเครดิสนะแต่มันคือการลอก
แต่ก็ไม่มีข้อมูลว่าเนื้อเรื่องอะไรลอกกันเลย
นอกจากบอกว่ามีตัวละคร พระเอก 1 คน วิน = Tony ที่คล้ายกัน
แล้วก็เป็นเรื่องเลวๆของเด็กมัธยม

แค่นี้ ซึ่งประเด็นนี้เขาก็ชี้แจงมาแล้วตอน ss1 ผมก็งงไปคนเล่นประเด็นนี้ไม่ศึกษาข้อมูลก่อนเลยหรอ
ถ้าถามว่าเนื้อเรื่องเหมือนกันไหม มันต่างหันสิ้นเชิง Hormone นี้ดัดแปลงมาเข้ากับคนไทย ไม่ได้เอาหนังฝรั่งมาฉาย

คือที่ ย้ง เรียกไปดีเบทเพราะไอ้ จขกท.นั้น ต้องการยัดเยียดสังคมว่า GTH Copy มาแค่นั้น
ซึ่งพูดออกสื่อมาโดยไม่มีเนื้อหาข้อมูลอะไรเลย ว่าประเด็นไหนลอกเลียนแบบมาเลย หรือละเมิดมาเลย

เพราะการทำ Hormone ss 1 ทาง skin อังกฤษ ก็ทราบว่ามีการทำละครที่มีต้นแบบจาก skin ปรับปรุงดัดแปลงในแนวทาง เอเชีย
0
0
นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 01 Jan 2007
ตอบ: 4395
โพสเมื่อ: Tue Aug 26, 2014 10:44
antiw พิมพ์ว่า:
**Mr_FloweR** พิมพ์ว่า:
antiw พิมพ์ว่า:
**Mr_FloweR** พิมพ์ว่า:
สำหรับ เรื่อง ลอก หรือ แรงบันดาลใจ อันนี้ก็คงจะขึ้นกับ ความคิดเห็นส่วนบุคคลของแต่ละคนไป

ส่วนของคุณย้ง
จะว่าลอกโต้งๆ เลย ก็กระไรอยู่ แต่แค่หยิบยกเพียงบางตอนที่เขาชื่นชอบมาทำออกมา
ในรูปแบบที่ตัวเองทำ เขาก็บอกตั้งแต่แรกแล้วนี้ว่าเขาชอบซี่รี่หนึ่ง แล้วก็เอาซีรี่นั้นเป็นแรงบันดาลในการทำฮอร์โมน ก็ยังโดนคนบางกลุ่มหาว่าลอกอีก ผมว่ากว่าจะได้มาเป็นตอนๆ เขาก็ทุ่มเททำเหมือนกัน ไม่ใช่ ว่าลอกๆ มาอย่างเดียว  

เด็กหอ อะ  

เหมือนเรื่องอะไร เราไม่ได้เสพ pantip อยากรู้  

The Devil's Backbone

http://pantip.com/topic/32493040

http://topicstock.pantip.com/chalermthai/topicstock/2007/05/A5450802/A5450802.html

http://www.manager.co.th/Entertainment/ViewNews.aspx?NewsID=9500000065526

ในฐานะคนไม่ชอบหนัง gth นะครับ
ผมดูทั้งสองเรื่องแล้ว นอกจากฉากหลังที่เป็นโรงเรียนประจำ การจัดแสง(ซึ่งก็ไม่ได้โดดเด่นถึงขั้นเฉพาะตัว) กับมุมกล้องบางช๊อต(ซึ่งก็เช่นกัน ไม่ใช่มุมกล้องสุดล้ำแบบแมทริกซ์หลบกระสุนอะไรแบบนั้น) ที่เหลือ ทั้งบท ทั้งคาแรกเตอร์ตัวละคร ทั้ง theme ทั้ง plot ของทั้งสองเรื่อง ไม่มีอะไรเชื่อมโยงกันได้เลยครับ ผมว่าอันนี้อคติมากไป

ในฐานะคนทำงานสร้างสรร มันเป็นไปไม่ได้ที่จะทำงานโดยไม่ศึกษางานของรุ่นพี่รุ่นครูมาคิดต่อยอดทำเพิ่ม ไม่งั้นมนุษย์เราก็คงสร้างอะไรไม่ได้ไกลกว่าขีดผนังถ้ำ คือศึกษาได้ แต่จะทำต่อต้องรู้จักต่อยอด ศิษย์ต้องเก่งกว่าครู ลูกต้องเก่งกว่าพ่อแม่ มนุษยชาติมันถึงจะก้าวหน้า ว่างั้น

ส่วนฮอโมนกับสกิน ผมไม่ได้ดูทั้งสองเรื่อง ไม่ออกความเห็น
แต่คนทำงานที่ต้องอิงกับแฟนๆ คนที่เจียระไนได้ว่าคาแร็กเตอร์คนนั้นคนนี้เป็นยังไงเหมือนกันแค่ไหน มันก็ต้องเป็นแฟนหนังนั่นแหละ คือไม่รักไม่ชอบคงไม่สนใจแล้ว ผกก. มาออกโซเชียลเถียงท้าหาเรื่องกับแฟนหนังนี่ออกแนววุฒิภาวะต่ำไป ชนกันให้ตายแตกหักไป แฟนๆก็แค่ไปดูเรื่องอื่น แต่เจ้าตัว ผกก. นี่สิ ทุบหม้อข้าวตัวเองเล่นแท้ๆ
1
0

ดาวเตะลา ลีกา
Status: เชียร์หลายทีม ชอบหลายคน ไม่น่าจะหนักหัวใครเนอะ
เข้าร่วม: 12 Feb 2011
ตอบ: 18356
โพสเมื่อ: Tue Aug 26, 2014 10:52
โนแลน กล้าจะให้เครติทต่อสาธารณะชน แบบที่คนส่วนมากรับรุ้ได้ และยอมรับมัน ผลงานดีที่เราได้ชมหลังฉายเสร็จ

พี่ย้งแกให้เครติท ที่พูดในหนังสือ คือถ้าคนไม่อ่านหนังสือหนัง คือไม่รู้ไง แกก้กล้าๆเปิดเผยมาเลย เชื่อว่ารับได้แหละ

นี่เราก็เพิ่งมารู้ใน พันทิป คือหลายเรื่องเลย
1
0
Liverpool , Barcelona , Juventus , Hannover 96 , DFB

นักบอลลีกภูมิภาค
Status: MTUTD
เข้าร่วม: 19 May 2011
ตอบ: 2332
โพสเมื่อ: Tue Aug 26, 2014 14:14
The joker พิมพ์ว่า:

ขอบคุณครับ ติดแผล่บไว้ก่อนนะ
0
0

ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel