ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะกลางซอย
Status: ้hectorrrrrr
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 16 Nov 2009
ตอบ: 6447
โพสเมื่อ: Fri Mar 21, 2014 22:45
[RE: เรียนมด หรือ พี่เบน ลบ กระทู้นี้ด้วยครับ]
Radiant พิมพ์ว่า:
champkk พิมพ์ว่า:
ส่วนประเด็นที่มาของพระพักษ์และพระวรกาย ว่าทำไมเราถึง เห็น ว่าพระเจ้าตาก ต้องวาดแบบนั้น

หาได้ตามหนังสือประวัติศาสตร์ ศิลปครับ

เฉลยตรงนี้ไม่ได้เหรอครับ  

ผมได้อ่านผ่านๆเองอะครับ ประมาณว่า ช่วง ยุค ร 5 ร 6 ที่มีการปฎิวัติศิลปะในไทย นั้นมีการวาด จิตรกรรมตามฝาผนัง โดยเป็นไปตามแนวตะวันตก
หนึงในนั้นคือการวาด กษัตริย์องค์ก่อนๆ ครับ เลยมีการรวบรวมข้อมูล โดยมีพระองค์เจ้าท่านหนึงเป้นผู้นำ ที่มาของพระพักษ์ของกษัตริย์องค์ก่อนๆ เช่น ร 2 -3 4 จะหาได้ง่ายมากๆ เพราะ ผู้ที่ยังทันยุคสมัย นั้นยังอยู่ ครับ และ ก็มีเพียงพระเจ้าตากที่หายากหน่อย แต่ก็ได้มาเยอะพอเหมือนกันครับโดยถามจากคนเก่าคนแก พ่้อค้าสมัยนั้น ตามบรรพบุรุษพูดให้ฟังบ้างว่า ท่านตัวค่อนข้างเล็ก มีหนวด หน้าตาขึงขัง สง่าผาเผย บลาๆๆๆ
จนได้เป็นข้อมูลมาครับ
ส่วน ร 1 นั้น ในสำนักราชวังสมัยนั้นทราบกันดีครับ ว่า ร 3 คล้าย ร 1 มาก จนน่าตกใจ การรวบรวมข้อมูลก็ง่ายเหมือนกันครับ

ผมจำได้แค่นี้นะ แต่ มันมีอีกอยู แต่ผมจำไม่ได้ ได้อ่านผ่านๆเฉยๆ
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 13 Oct 2007
ตอบ: 71
โพสเมื่อ: Sat Mar 22, 2014 00:43
[RE: เรียนมด หรือ พี่เบน ลบ กระทู้นี้ด้วยครับ]
taMoN พิมพ์ว่า:
ท่านผู้นำ พิมพ์ว่า:
taMoN พิมพ์ว่า:
bossnaja พิมพ์ว่า:
จากที่ผมได้พอศึกษามาบ้างจะพูดถึงกรณีที่ไม่ถูกประหารนะครับ

คือพระองค์ได้ไปอยู๋ที่นครศรีธรรมราช แล้วต่อมาไม่แน่ใจว่ากี่ปีก็ทรงสวรรคต

ตอนช่วงนั้นที่นครศรีธรรมราชมีการจัดงานศพใหญ่กว่าแค่จะเป็นแค่เจ้าเมืองตายปกติ

และก็มีกรณีที่ ร.1 ทรงให้เผาพระศพพระเจ้าตากใหม่หลังจากที่ทรงมีคำสั่งประหารด้วยท่อนจันไปประมาน 3 ปี

ถ้าเอา 2 เรื่องนี้มาเชื่องโยงกัน ผมก็พอจะผูกเรื่องได้ว่า มีการประหารหลอก ปล้วพระเจ้าตากได้ไปอยู่ที่นครศรีธรรมราช

แต่ต่อมาพอพระเจ้าตากทรงสวรรคตจริงก็มีการจัดพิธีศะทั้งในนครศรีธรรมราชและในกรุงเทพด้วย

ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยนะครับ อันนี้คือข้อมูลจากหนังสือที่ผมอ่านเจอ

ตามนี้ น่าคิดเหมือนกัน เพราะสมัยนั้นอยู่ๆก็มีการจัดงานศพให้ใครก็ไม่รู้ที่ดูยิ่งใหญ่เกินว่าบุคคลธรรมดาที่นครศรีธรรมราช
จริงๆมียาวกว่านี้แต่หนังสืออยู่บ้านนอก จำได้ว่าพระเจ้าตากท่านผูกพันกับจังหวัดนี้ไม่น้อย  

ข้อมูลนี้ มีความน่าเชื่อได้น้อยครับจากข้อเท็จจริง ราชวงศ์พระเจ้าตาก ถูกประหารเกือบทั้งตระกูล แม้แต่พระมหาอุปราช(น่าจะเป็นรัชทายาทในอนาคต) ยังเจอประหาร หลานรัชกางที่ 1 ซึ่งเป็นลูกของพระเจ้าตากยัง ถูกประหาร ผมไม่คิดว่า พระเจ้าตากยังจะไปอยู่ ที่นครศรีธรรมราช อีกหรอครับ

ลองมองถ้าเป็นตัวเรา ตระกูลถูกประหารแทบสิ้น ที่เหลือ ไม่เจอคุก ก็เจอจับไปเป็นทาส แทบจะไม่เหลือ แล้วจะปล่อยให้เป็นเสี้ยนหนามราชสำนัก เพื่ออะไรครับ ขัดต่อหลักการและข้อเท็จจริงอย่างมาก มันเป็นเรื่องปกติของการแย่งชิงอำนาจ

สมัยอยุธยาหนักกว่านี้อีก พี่ฆ่าน้อง น้องฆ่าพี่ อาฆ่าหลาน นัวเนียไปหมด ประหารตระกูลไหนก็ต้องเจอญาติตัวเอง เพราะสร้างสายสัมพันธ์ กันกับทุกราชวงศ์ในอดีต

ไม่มีหลักฐานชัดเจนก็สรุปไม่ได้หรอกท่าน อย่างเรื่องพระพี่นางมีใครจารึกไว้มั่งกว่าจะรู้กัน
ผมว่ามันก็น่าสนใจทั้งนั้นแหละถ้ามีหลักฐานอะไรให้ขบคิด  

พระพี่นางอะไรยังไงหรอครับ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel