ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลถ้วย ง.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Apr 2012
ตอบ: 2559
โพสเมื่อ: Tue Mar 11, 2014 00:01
[RE: # แนะนำหนังสือค่ะ #]
MyLiver พิมพ์ว่า:
หนังสือค่ายนี้เป็นหนังสือดีครับ หลายเล่มคนเขียนเป็นเด็กรุ่นใหม่ที่ประสบความสำเร็จ แต่สิ่งหนึ่งที่คนอ่านไม่ควรมองข้ามคือ ตัวเค้าคือตัวเค้าและตัวเราคือตัวเราครับ การก็อปปี้โมเดลไปใช้อาจได้กับบางคนที่มีจริตใกล้กับคนแต่งครับ (เพราะคนแต่งเค้าก็เขียนจากประสบการณ์ส่วนตัวของเค้า ซึ่งแต่ละช็อตในการตัดสินใจเดินแต่ละก้าวไม่เหมือนคุณอยู่แล้ว)

สิ่งที่ต้องทำคือ เอาแนวคิดแล้วมาหาโมเดลของตัวเองให้เจอครับ ถ้าคุณหาโมเดลของคุณได้ คุณจะยืนได้โดยไม่ต้องพึ่งพาใครครับ

ปล. แต่เรื่องที่คนจนชอบใช้เงินนี่จริงมาก เพื่อนผมคนหนึ่งเงินเดือนสามหมื่น แต่หาเหตุเสียเงินได้ตลอด มือถือออกใหม่ทีก็ซื้อเลย ซื้อเสร็จก็มานั่งติดฟิล์ม ซื้อเคส ไม่พอซักพักเปลี่ยนฟิล์ม เปลี่ยนเคส ใช้ไม่ถึงสามเดือน ขาย ซื้อใหม่ อยากได้บ้านได้รถ (ทั้งที่บ้านพ่อแม่ก็ยังอยู่ได้) เงินเดือนแต่ละเดือนเลยผูกกับการเป็นหนี้ สามหมื่นเหลือใช้จริงไม่ถึงห้าพันเพราะไปจ่ายค่าบัตรเครดิต ไปผ่อนของ ถ้าวันนึงตกงานขึ้นมาแล้วหางานที่เงินเดือนเท่าเดิมไม่ได้คงน้ำตาไหลพราก ๆ และต้องกอดงานไว้แน่นเท่าชีวิต นายสั่งให้ทำอะไรก็ต้องทำ เกินเวลาทารุณแค่ไหนก็ต้องทำ เป็นทาสคนอื่นตลอดชีวิตเพราะกิเลสตัวเองแท้ ๆ ครับ  

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ

1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
Status:
โพสเมื่อ: Tue Mar 11, 2014 00:04
Kmul พิมพ์ว่า:

อันนี้ผมอ่านจบเมื่อ 2 ปีก่อนนะ คงไม่มีแปลไทยมั้ง แต่มันเป็นหนังสือที่ดีมากๆ คืออธิบายความ Irrationality ของคนในแง่หนึ่ง และบอกว่ามันเกิดผลอย่างไร เล่มนี้แนะนำเลยครับสุดยอดมากๆ  

ถ้ามีโอกาสจะลองหามาอ่านดูค่ะ

2
0
หน่วยข่าวกรองพิเศษ
Status: เต็มข้อ!!
เข้าร่วม: 23 Oct 2005
ตอบ: 4645
โพสเมื่อ: Tue Mar 11, 2014 00:05
ยืนอ่านซีเอ็ดอยู่อาทิตย์ที่แล้ว คิดจะซื้ออยู่แต่ติดตรงที่ว่าเล่มเก่าๆยังอ่านไม่จบเลย ซื้อมาดองแท้ๆ
1
0
Status:
โพสเมื่อ: Tue Mar 11, 2014 00:07
Joe Iceberg พิมพ์ว่า:
ยืนอ่านซีเอ็ดอยู่อาทิตย์ที่แล้ว คิดจะซื้ออยู่แต่ติดตรงที่ว่าเล่มเก่าๆยังอ่านไม่จบเลย ซื้อมาดองแท้ๆ  

งั้นต้องเปลี่ยนจากซื้อ มายืนอ่านอย่างเลยเดียวเลยค่ะพี่โจ้
2
0
ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 20 Sep 2010
ตอบ: 3553
โพสเมื่อ: Tue Mar 11, 2014 00:10
Maamiint พิมพ์ว่า:
Kmul พิมพ์ว่า:

อันนี้ผมอ่านจบเมื่อ 2 ปีก่อนนะ คงไม่มีแปลไทยมั้ง แต่มันเป็นหนังสือที่ดีมากๆ คืออธิบายความ Irrationality ของคนในแง่หนึ่ง และบอกว่ามันเกิดผลอย่างไร เล่มนี้แนะนำเลยครับสุดยอดมากๆ  

ถ้ามีโอกาสจะลองหามาอ่านดูค่ะ

ผมอ่านค่อนข้างแนวคิดแปลกๆนะครับ แนะนำอีกเล่มละกัน

หน้าปกอาจเหมือนลามกนะครับ แต่เนื้อหาข้างในนี่ก็เฉียบมาก
2
0
แขวนสตั๊ด
Status:
เข้าร่วม: 24 Jul 2009
ตอบ: 7341
โพสเมื่อ: Tue Mar 11, 2014 00:39
เห็นมีแนะนำหนังสือดี ๆ ในกระทู้นี้ ก็ขอแนะนำด้วยแล้วกันครับ

วัวสีม่วงนี้เป็นหนังสือที่เก่าหน่อย แต่รับรองว่าสำหรับคนที่อยากทำค้าขายแล้วไม่ควรพลาดครับ เป็นหนังสือการตลาดที่อ่านง่าย เห็นภาพตามง่ายและเข้าใจง่าย ศัพท์แสงไม่เวิ่นเว้อหรือวิชาการมากเกินไปครับ

3
0
"ผู้ชายทุกคนอยากได้ภรรยาที่ดีพร้อมแต่น้อยคนที่ทำตัวให้ดีพอที่จะได้จริง ๆ" - นิรนาม

"ความยิ่งใหญ่ของเราไม่ได้เกิดจากการไม่เคยล้มเลยหากแต่เกิดจากการลุกขึ้นทุกครั้งที่ล้ม" ขงจื๊อ

"อยู่ห่างจากคนคิดลบไว้ เพราะสำหรับเค้าทุกทางแก้ล้วนมีแต่ปัญหา" อัลเบิร์ต ไอน์สไตน์
นักเตะท้ายซอย
Status: รฟห่ดสืำฟร่วสหฟ่แรคำสท่พรนสหฟำ่ฟหำอ่ฟหำ
เข้าร่วม: 30 Apr 2009
ตอบ: 1323
ที่อยู่: อยู่ในกะละมังที่ตั้งอยู่บนโต๊ะในตู้เสื้อผ้าที่อยู่หน้าตู้เย็น
โพสเมื่อ: Tue Mar 11, 2014 00:48
ไว้สัปดาห์หนังสือปลายเดือนนี้จะลองไปหาซื้ออ่านดูครับ
2
0
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status: ★ BE THE REASONSOMEONE SMILES TODAY ★ ❤ ʕ・ᴥ・ʔ
เข้าร่วม: 26 Dec 2009
ตอบ: 23600
ที่อยู่: ʕ•̫͡•ʔ ʕ•̫͡•ʔ Satisfied City ♥ Blissful Land ʕ•͓͡•ʔ•̫͡•ʔ
โพสเมื่อ: Tue Mar 11, 2014 01:22
Joe Iceberg พิมพ์ว่า:

เหมือนผมเลย ที่ร้านหรือที่ห้องสมุดนี่อ่านได้เยอะๆจริงๆ พอเอามาบ้านก็ดองไว้
2
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status: ทุกสิ่งล้วนเป็นเรื่องสมมติ
เข้าร่วม: 17 Jan 2009
ตอบ: 19737
โพสเมื่อ: Tue Mar 11, 2014 06:15
ผมไม่ใช่คนรวยนะ แต่ผมชอบหาเงินมากกว่าใช้เงิน แต่ที่สำคัญคือหาไม่ค่อยได้ครับ 555
1
0
แข้งเจลีก
Status:
เข้าร่วม: 19 Nov 2009
ตอบ: 4273
โพสเมื่อ: Sun Sep 07, 2014 14:09
ใช้รูปอวาต้าร์เหมือนกันเลยครับ ตกใจ 555
0
0
Gooner and Rossoneri
Status:
โพสเมื่อ: Sun Sep 07, 2014 16:03
Johnlennon พิมพ์ว่า:
ใช้รูปอวาต้าร์เหมือนกันเลยครับ ตกใจ 555  

เปิดรายการแจ้งเตือนมาตกใจเหมือนกันค่ะ ฮาาาา
1
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: รักเธอเสมอ
เข้าร่วม: 20 May 2011
ตอบ: 34188
โพสเมื่อ: Sun Dec 11, 2016 00:34
มาตั้งดึกไปมั้ย 555 ยาวไปอ่านหน่อยน่ะ :D

เพิ่งมีโอกาสได้อ่านหนังสือเล่มนี้..ขอแนะนำเลยละกัน

ราคาหนังสือคุ้มกับสิ่งที่ได้มาแน่นอนน

คนเขียนหนังสือเล่มนี้เป็นเจ้าของบทความ "20 ข้อที่ควรรู้และปฎิบัติก่อนอายุ 40"

ที่หลายๆคนเห็นผ่านตามาบ้างในเว็บไซค์ต่างๆที่เอามาแชร์กันนนน

หนังสือเล่มนี้ตีพิมพ์มาเป็นครั้งที่ 5 แล้วด้วย ไม่ได้ค่าโฆษณาน่ะค่ะ 5555

อ่านจบแล้วอาจได้มุมมองใหม่ๆเพิ่มขึ้นเกี่ยวกับการใช้ชีวิตไม่มากก็น้อยเนอะ ฮาาา

***หน้าตาของหนังสือ***

ขออนุญาตยกตัวอย่างเนื้อหาในเล่มมาลงละกันน *-*

"จากบทที่ 16 ต่างกันที่คิด...

กล่าวอย่างสั้นที่สุดผมคิดว่า

คนรวยชอบหาเงิน ส่วนคนทั่วไปชอบใช้เงิน

คนรวยมีเหตุผลร้อยพันมารองรับว่าทำไมเขาต้องหาเงิน

ส่วนคนทั่วไปก็ไม่น้อยหน้า..เพราะเขาก็มีร้อยเหตุผลมารองรับว่าทำไมเขาต้องใช้เงิน

ผมชอบศึกษาอยู่เสมอๆว่า “คนรวย” กับ “คนทั่วไป” ต่างกันที่ตรงไหน

อะไรทำให้คนทั่วไปคนนึงกลายมาเป็นคนรวยได้?

ยิ่งหลังๆ ได้พบปะผู้คนมากขึ้น ทั้งคนรวยและคนที่น่าจะรวย (แต่ยังไม่รวย)"

ผู้แต่งคือคุณวิสูตร แสงอรุณเลิศ เป็นบก. และนักแต่งเพลงอิสระ

หาซื้อได้ตามร้านหนังสือทั่วไป..ขอบคุณที่อ่านจนจบค่ะ

0
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: รักเธอเสมอ
เข้าร่วม: 20 May 2011
ตอบ: 34188
โพสเมื่อ: Fri Mar 31, 2017 23:47
มาตั้งดึกไปมั้ย 555 ยาวไปอ่านหน่อยน่ะ :D

เพิ่งมีโอกาสได้อ่านหนังสือเล่มนี้..ขอแนะนำเลยละกัน

ราคาหนังสือคุ้มกับสิ่งที่ได้มาแน่นอนน

คนเขียนหนังสือเล่มนี้เป็นเจ้าของบทความ "20 ข้อที่ควรรู้และปฎิบัติก่อนอายุ 40"

ที่หลายๆคนเห็นผ่านตามาบ้างในเว็บไซค์ต่างๆที่เอามาแชร์กันนนน

หนังสือเล่มนี้ตีพิมพ์มาเป็นครั้งที่ 5 แล้วด้วย ไม่ได้ค่าโฆษณาน่ะค่ะ 5555

อ่านจบแล้วอาจได้มุมมองใหม่ๆเพิ่มขึ้นเกี่ยวกับการใช้ชีวิตไม่มากก็น้อยเนอะ ฮาาา

***หน้าตาของหนังสือ***

ขออนุญาตยกตัวอย่างเนื้อหาในเล่มมาลงละกันน *-*

"จากบทที่ 16 ต่างกันที่คิด...

กล่าวอย่างสั้นที่สุดผมคิดว่า

คนรวยชอบหาเงิน ส่วนคนทั่วไปชอบใช้เงิน

คนรวยมีเหตุผลร้อยพันมารองรับว่าทำไมเขาต้องหาเงิน

ส่วนคนทั่วไปก็ไม่น้อยหน้า..เพราะเขาก็มีร้อยเหตุผลมารองรับว่าทำไมเขาต้องใช้เงิน

ผมชอบศึกษาอยู่เสมอๆว่า “คนรวย” กับ “คนทั่วไป” ต่างกันที่ตรงไหน

อะไรทำให้คนทั่วไปคนนึงกลายมาเป็นคนรวยได้?

ยิ่งหลังๆ ได้พบปะผู้คนมากขึ้น ทั้งคนรวยและคนที่น่าจะรวย (แต่ยังไม่รวย)"

ผู้แต่งคือคุณวิสูตร แสงอรุณเลิศ เป็นบก. และนักแต่งเพลงอิสระ

หาซื้อได้ตามร้านหนังสือทั่วไป..ขอบคุณที่อ่านจนจบค่ะ

ขอบใจจ้า

0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel