ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ผู้เยี่ยมชม
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 21 Oct 2013
ตอบ: 454
โพสเมื่อ: Tue Jan 07, 2014 00:54
ถูกแบนแล้ว
เหตุผลที่เลิกเชียร์บราซิล
--- แต่ก่อนผมยอมรับเลยว่าผมเป็นแฟนบราซิลมานานนมเหลือเกินไม่ขอเอ่ยว่ารุ่นไหน

เพราะเหตุผลอะไรที่บอกว่าชอบนะหรือ?

--- ถ้าเอ่ยถึงฟุตบอลทีมชาติเมื่อประมาณเกือบ 10 ปีย้อนหลัง แทบจะทุกคนนั้นจะต้องคิดถึงชื่อ
"บราซิล" เป็นชื่อแรกๆในใจ

นั่นเพราะสไตล์บราซิลเป็นไสตล์ที่โดดเด่น สวยงามตื่นตาตื่นใจ ทำให้คนดูพร้อมเสมอที่จะควักเงินมาซื้อบัตร

--- แต่หลังจากที่หมดยุคของโรนัลดิญโญ่ ผมก็หวังว่า กาก้าจะเป็นตัวแทน แต่สุดท้ายนั้นกาก้าไปแนวสไตล์ยุโรป ผมดูแล้วมันไม่ใช่บราซิลอย่างที่ผมเคยรู้จักมานานนมเลย

---- มาตอนนี้เขาเล่าอ้างมาว่า เทพบุตร เนมาร์ จะเป็นแบบนั้น และเมื่อผมดูจากในสโมสร (ตอนอยู่ซานโต้ส) แล้วอื้อใช่ๆตื่นตาตื่นใจ แต่ไหงๆพอมาเล่นทีมชาติกลับเป็นแบบนั้น โชว์ฟอร์มไม่ออก

---- ผมพยายามเพ่งพินิจพิเคราะห์จึง "อ๋อ" ดุงก้าดึงความสามารถของเค้าออกมาไม่ได้นั่นเอง ดุงก้าสร้างทีมแบบยังไงไม่รู้ ไม่โดดเด่นตั้งแต่ประตูไล่มาถึงกองหน้า มันดูไม่มีสเน่ห์
---- "คนอย่างเนมาร์ จะต้องเล่นกับคนที่มีสมองและไหวพริบที่เท่าเทียมกันหรือสูงกว่าเท่านั้นถึงจะดึงความสามารถเขาออกมาได้"

แต่ไม่ยักกะมีในทีมชาติ อันดับทีมชาติรูดลงเรื่อยๆแข่งกับทีมชาติไทย

--- แต่มายุคนี้ การกลับมาของป๋าสโคลาลี่ ก็พอทำให้ดูดีขึ้นนิดนึงแต่ไม่ถึงกับคำว่าใช่
นั่นเพราะการที่เขาไม่ดึงนักเตะที่มีประสบการณ์ที่เล่ห์เหลี่ยมสูงและมุมมองในเกมสูง มาร่วมทีม แต่เขาเองก็ยังบอกว่า "ประตูเปิดกว้างให้ทุกคนเสมอ"

---- ออสการ์เหรอ... ผมคิดผมวิเคราะห์ มันก็เกือบจะใช่นะแต่ไม่หมด ไม่สุดใจยังไงไม่รู้

---- แล้วใครละคือคำตอบในใจผม?

---- ผมเอ่ยได้เต็มปากเลยว่า คนนั้นมีอยู่สองคน "โรนัลดิญโญ่" คือคำตอบแรก แม้ว่าอายุอานามหลายคนบอกว่าเอามาลงครบ 11 ตัวเหรอ? นั่นคงจะไม่ได้ติดตามดูหรือค้นคว้าติดตามเขาหลังจากกลับมาจากยุโรป

---- คนที่เก็บบอลได้ ดึงบอลควบคุมเกมได้ ทักษะความคิดการส่งบอลไปยังตำแหน่งที่ต้องการไม่ได้ลดลงอะไรเลย ฟรีคิกส์ก็ยังมีให้เห็นเรื่อยๆ (แข่งกับซัวเรสได้สบาย) หากมีคนคนนี้ยืนอยู่ในสนามผมมั่นใจเลยว่า บราซิล ดูหวือหวาขึ้นเป็นอีกหลายเท่า แต่....

----- แล้วใครล่ะอีกคน หลายคนกำลังลุ้นว่าที่ผมขุดหนองลอกคลองมาตั้งไกลมานี้จะใช่คนคนนั้นหรือเปล่า?

----- ใช่ครับ คนนั้นคือ "คูตินโญ่" นั่นล่ะ ผมเคยอ่ายแว๊บๆ มีเพื่อนในบอร์ดท่านนึง เอ่ยว่า "คูตินโญ่" ทักษะ การมองเกมการอ่านเกมการผ่านบอลคล้าย โรนัลดิญโญ่ ผมเห็นด้วยอย่างสุดตัว ผมนั่งดูเด็กคนนี้ตั้งแต่ลงเล่นแม็ตแรก และผ่านบอลครั้งแรก อ่าวนี่มันโรนัลดิโญ่ ชัดๆ และเขาก็เริ่มฉายแววมากขึ้นๆ จนไม่ได้น้อยหน้า เพื่อนตำแหน่งเดียวกันในทีมชาติเลย ผมแทบจะกราบวอนไหว้ให้สโคลาลี่ หนีบคูติญโญ่ไปบอลโลกด้วย เพราะเขาต้องการประสบการณ์ในระดับนี้อย่างมาก มันจะเป็นประโยชน์ต่อทีมชาติและลิเวอร์พูลเป็นที่สุด

---- แต่ติดขัดอยู่นิดเดียว ถ้าสโคลลี่ จะสร้างทีมแบบยุโรปลืมสไตล์ บ้านเกิดตัวเองต้องเป็นคนอื่นอย่างเช่นออสการ์ที่ค่อนข้างดุดันแข็งแกร่ง ทำสกอร์ได้ คูตินโญ่และโรนัลดิญโญ่คงไม่ใช่คำตอบนี้ แล้วเนมาร์ก็จะเป็นผู้เล่น ดาดๆในสนามทีมชาติต่อไป

---- แต่ถ้าสโคลาลี่จะทำสไตล์บราซิล โรนัลดิญโญ่และคูติญโญ่ คือคำตอบต้นๆในการทำทีม หากได้มาแล้วเนมาร์จะเป็นผู้เล่นที่สั่นคลอนกองหลังทุกทีมได้แน่นอน และคำว่าแชมป์โลกก็อยู่ใกล้แค่เอื้อมมือหยิบเอา

---- และถ้าเป็นตัวเลือกตัวที่สองจริง ผมจะได้เชียร์ "โนบรา เอ้ย บราซิลอย่างเต็มที่และสุดใจซะที"

---- แต่คำตอบว่าจะแชมป์ไม่แชมป์ ต้องให้ "ฝรั่งเศษ ตกรอบแรกเท่านั้นนะครับ"

ขอบคุณที่สละเวลาอันมีค่าอ่านบทความผมนะครับ
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
โหวตเป็นกระทู้แนะนำ
ดาวเตะกัลโช่
Status: ไม่คาดหวัง ก็ไม่ผิดหวัง แต่ถ้าไม่มีแม้แต่ความหวัง
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 8886
โพสเมื่อ: Tue Jan 07, 2014 01:00
[RE: เหตุผลที่เลิกเชียร์บราซิล]
จะบอกว่าให้โอกาสคูตี้บ้างในนามทีมชาติหรอ
1
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 19 May 2009
ตอบ: 2704
โพสเมื่อ: Tue Jan 07, 2014 01:01
[RE: เหตุผลที่เลิกเชียร์บราซิล]
ผมอ่านจนจบเลยนะ โรนัลดิญโญ่ก็โอเคอยู่นะตอนนี้ แต่ผมว่าท่านเอน คูติญโญ่ไปหน่อยน่ะ ถ้าได้ดูออสก้าแบบติดตามท่านคงไม่พูดแบบนี้ บราซิลแท้ๆยังหาได้จากชายคนนี้ละ ส่วนคูตี้ ผมว่าเซนส์ดีนะ แต่กรรเอาตัวรอดกับการปิดสกอร์ยังสู้ออสการ์ไม่ได้จริงๆครับ
3
0
Status:
เข้าร่วม: 28 Jun 2010
ตอบ: 7705
โพสเมื่อ: Tue Jan 07, 2014 01:05
คนที่เล่นเข้าขากับเนมาร์ที่สุดต้องเป็นออสก้า เพราะเล่นกันมาหลายปี มองตารู้ใจ หลังๆนี้ออสก้าก็เล่นดีขึ้นมากในสโมสร ทีมชาติไม่ต้องพูดถึงเล่นดีสุดๆ คูตินโญ่เสียเปรียบที่เล่นชุดใหญ่ไม่บ่อย โรนัลดินโญ่ก็ร้างสนามนานไป(ทีมชาติ)ทำให้การเล่นไม่ประติดประต่อ คิดว่ายังไงเฮียสโคลารี่คงมอบอำนาจเกมส์รุกให้เนมาร์กับออสก้าแน่นอน ส่วนที่เหลือรอโอกาส เอาไว้เปลี่ยนเกมส์ หรือไม่ก็ตัวหลักเจ็บ
0
0

จักรวาลกว้างใหญ่แค่ไหน หากเราอยู่เพียงลำพัง
มันก็เวิ้งว้างว่างเปล่า โดดเดี่ยวเดียวดาย
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 12 May 2009
ตอบ: 526
โพสเมื่อ: Tue Jan 07, 2014 01:05
กลุ่มเพื่อนคูตินโย่สินะ
2
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 17505
โพสเมื่อ: Tue Jan 07, 2014 01:09
ekk007 พิมพ์ว่า:
คนที่เล่นเข้าขากับเนมาร์ที่สุดต้องเป็นออสก้า เพราะเล่นกันมาหลายปี มองตารู้ใจ หลังๆนี้ออสก้าก็เล่นดีขึ้นมากในสโมสร ทีมชาติไม่ต้องพูดถึงเล่นดีสุดๆ คูตินโญ่เสียเปรียบที่เล่นชุดใหญ่ไม่บ่อย โรนัลดินโญ่ก็ร้างสนามนานไป(ทีมชาติ)ทำให้การเล่นไม่ประติดประต่อ คิดว่ายังไงเฮียสโคลารี่คงมอบอำนาจเกมส์รุกให้เนมาร์กับออสก้าแน่นอน ส่วนที่เหลือรอโอกาส เอาไว้เปลี่ยนเกมส์ หรือไม่ก็ตัวหลักเจ็บ  
ผมว่าคูดี้ก็เล่นกะเนม่ามานานนะ สนิทกันมากด้วย 2 คนนี้
0
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 01 Jan 2014
ตอบ: 1262
โพสเมื่อ: Tue Jan 07, 2014 01:10
จะบอกว่า คูตินโญ่ ดีกว่า ออสก้า งั้นสินะ
2
0
CHELSEA
นักบอลถ้วย ง.
Status: Less is more work
เข้าร่วม: 23 Nov 2010
ตอบ: 3341
โพสเมื่อ: Tue Jan 07, 2014 01:12
ถ้าให้เลือก ผมก็เลือกออสก้านะ

9
0
Marching on together
Tero
Bangkok F.C.

ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 20 Sep 2013
ตอบ: 14894
โพสเมื่อ: Tue Jan 07, 2014 01:14
ผมก็จะเลิกเชียร์ สเปนละ ไม่ยอมเอาลูกคาสิยาสติดทีมชาติ
ยอมรับนี่ผมอคติส่วนตัวเลย
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 13 Jul 2009
ตอบ: 143
โพสเมื่อ: Tue Jan 07, 2014 01:14
เรื่องรอนนี่ผมว่ามันตามวัยของแกครับจริงอยู่. ในสนามแกยังมีประโยชน์ แต่ว่าความสดความกระตือรือร้นอาจจะสู้พวกเด็กๆอย่างออสก้าไม่ได้ บิ๊กฟิลแกอาจจะมองถึงจุดนั้น และประกอบกับตัวเลือกในแดนกลางของบราซิลรุ่นนี้มีเยอะเหลือเกิน ถ้าไม่โดดเด่นจริงๆหรือตรงคอนเซปแผนการเล่นของโค้ช โอกาสได้ไปลุยฟุตบอลโลกคงน้อยมาก
1
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status: Rainbow Xu
เข้าร่วม: 04 Dec 2010
ตอบ: 20485
ออสก้า มีสกิลยิงประตู ที่ดีกว่า แค่นั้นก็ได้เปรียบแล้ว
1
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status: TWICE SANA
ตอบ: 2055
โพสเมื่อ: Tue Jan 07, 2014 01:15
MultiboyZ พิมพ์ว่า:
ถ้าให้เลือก ผมก็เลือกออสก้านะ

ในสโมสรอีก ผมชอบมาต้ามาก ๆ เเต่ถ้าจะให้ 11 ตัวเเรก ผมเลือกออสก้าน่ะ

แต่คูตี้ก็มีดีน่ะ จังหวะจ่ายจังหวะเลี้ยง เสียอย่างเดียวการยิง

ถ้าให้ดีก็เอาไปทั้งคู่แหละ

1
0

Status:
เข้าร่วม: 28 Jun 2010
ตอบ: 7705
โพสเมื่อ: Tue Jan 07, 2014 01:17
Domi_nut พิมพ์ว่า:
ekk007 พิมพ์ว่า:
ผมว่าคูดี้ก็เล่นกะเนม่ามานานนะ สนิทกันมากด้วย 2 คนนี้  

ในระดับสโมสรไม่เคยนะครับ อยู่คนละทีม ส่วนทีมชาติยู 20 น่าจะเคยเล่นด้วยกัน ตั้งแต่ปี 2011 นานมากแล้วนะ ชุดใหญ่คูตี้ก็ลงตัวจริงนัดเดียว นัดกระชับมิตร ไม่แน่ใจว่าลงเล่นด้วยกันหรือเปล่า ดังนั้นคิดว่าคงไม่ค่อยได้เล่นด้วยกัน
0
0

จักรวาลกว้างใหญ่แค่ไหน หากเราอยู่เพียงลำพัง
มันก็เวิ้งว้างว่างเปล่า โดดเดี่ยวเดียวดาย
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 20 May 2011
ตอบ: 3031
โพสเมื่อ: Tue Jan 07, 2014 01:31
ถูกแบนแล้ว
--- ด้วยตำแหน่ง ผมว่าออสการ์ น่าจะได้ลง มิดฟิลด์ตัวกลาง แน่นอนกว่า

--- ยิ่งได้เล่นเชลซีบ่อย ๆ ทำให้ถึกให้ชน มากขึ้น ได้เกมส์รับวิ่งขึ้นลง เกมส์บุกสอดเข้าไปยิง ที่ดีขึ้น ตอนนี้ในตำแหน่งตัวกลาง ออสก้าเหนือกว่า คูตี้น่ะครับ

----อย่างคูตี้ ยังไม่แกร่งพอจะยืนกลาง เพราะบางและช่วยเกมส์์รับไม่ได้เหมือนออสก้า จะเหมาะกับการเป้นตัวรุกเต็มตัว แบบปีกซ้าย หน้าต่ำนั่นเลย

---ซึ่งตำแหน่งนั้น ก็ต้องไปแข่ง กับเนยมาร์ วิลเลี่ยม ฮัลค์ ดิญโญ่ นั่นขึ้นอยู่กับโค๊ชจะจัดแผนแบบไหนล่ะครับ

แก้ไขล่าสุดโดย รักแท้ไม่มีจริง เมื่อ Tue Jan 07, 2014 01:32, ทั้งหมด 1 ครั้ง
5
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
ตอบ: 14240
โพสเมื่อ: Tue Jan 07, 2014 01:32
เลี้ยง จ่าย ให้คูตินโญ่เลย

อยากให้ติดไปทั้งคู่แล้วสนับสนุนกองหน้าด้วยกันจัง
แก้ไขล่าสุดโดย fewsuper เมื่อ Tue Jan 07, 2014 01:32, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel