ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
แข้งเจลีก
Status: Santiago Bernabeu
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 07 Sep 2013
ตอบ: 3631
โพสเมื่อ: Mon Dec 23, 2013 20:08
[RE: นักเตะตำนานที่แขวนสตั๊ดความเก่งจะ +200 %]
berserk_inw พิมพ์ว่า:
คือไม่เข้าใจว่าจะเอาไปเปรียบกันทำไม เล่นพีคกันคนละยุค ต่างคนต่างโหดยุคใครยุคมัน  

เรื่องธรรมดาของทุกกีฬาครับ เมื่อแต่ละยุคมีคนเก่งที่สุดอยู่ก็มีการเปรียบเทียบ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 2500
โพสเมื่อ: Mon Dec 23, 2013 20:27
[RE: นักเตะตำนานที่แขวนสตั๊ดความเก่งจะ +200 %]
TMW พิมพ์ว่า:
ผมก็ว่างั้น โดยเฉพาะโด้อ้วนนี่เตะต้องไม่ได้เลย คือพอมีโด้ด้วนในช๊อยทีไร ใครๆก็พากันบอกว่า The best เลยดีเดียว อย่างบาติซตูต้า เชฟเชนโก้ อองรี ผมว่าคลาสเดียวกับโด้อ้วนด้วยซ้ำ

อ่อ แตะต้องไม่ได้นะ เดี๋ยวแฟนคลับตามด่า อวยจนผมหมั่นไส้ ทั้งที่ผมก็ดูทัน ก็ไม่ได้เก่งเวอร์ อมนุษย์ตรงไหนเลย เมสซีเล่นให้บาซ่า ยังเล่นดีกว่าตั้งเยอะ
ส่วนบราซิลชุด 2002 เอาคนไทยไปคุมก็แชมป์โลกอยู่แล้ว แหม่แต่ละตัว อยู่ในช่วงพีคทั้งนั้น  

ขอแตกประเด็นหน่อยนะครับ

อย่าง บาติโกล สำหรับผมก็เป็นอีกคนนึงที่ถูกอวยจนเกินเหตุเหมือนกัน (สำหรับบางคนนะครับ แต่เป็นส่วนมากที่ผมเจอมา)

ซึ่งหาคนมาเทียบเเกยากยิ่งเหลือเกินทั้งๆที่ก็มีคนที่ฝีเท้าระดับเเกเยอะแยะ

อย่างเช่นกรณีนึง ผมเคยเอา บาติสตูต้า กับ โบโบ้ วิเอรี่ มาเปรียบเทียบฝีเท้าและเปิดประเด็นถกเถียงกันในหมู่เพื่อนๆที่ชอบเรื่องฟุตบอล

ผลออกมากลายเป็นว่า โบโบ้ ฝีเท้าเทียบไม่ติด บาติโกล ซะอย่างนั้น ทั้งๆที่ 2 คนนี้ฝีเท้าไม่หนีกันเลยด้วยซ้ำไป

แต่ผมเข้าใจว่าอาจจะเป็นเพราะเเกเป็นนักเตะที่มีคาแรคเตอร์ที่ชัดเจนโดดเด่น ยิงหนัก ดุดัน เท่ห์ ทำให้ถูกจดจำเป็นพิเศษ

2
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 1149
โพสเมื่อ: Mon Dec 23, 2013 20:50
sukrit1808 พิมพ์ว่า:
เอาตรงๆนะ ถ้าตามยุค ตามสมัยจริงๆ วิทยาศาสตร์กีฬามันก็พัฒนาไปเรื่อยๆของมัน ผมคิดว่ายังไง นักเตะยุคใหม่ๆก็ต้องได้เรียนรู้เกี่ยวกับ เทคนิคใหม่ๆ มากขึ้นเรื่อยๆ ยิ่งทำให้มีการแข่งขันที่สูง ส่งผลให้ มีนักเตะที่เก่งออกมาเรื่อยๆ ส่วนจะเก่งมาก เก่งน้อยนี่ก็วัดกันที่ฟอร์มและความสม่ำเสมอมากกว่า

แต่ส่วนตัวโครตไม่ชอบไอ่พวก อวดว่าเคยดูคนนั้นคนนี้เล่นป่ะ มาโชว์ภูมิประมาณว่าดูก่อน แล้วเจ๋ง เห็นละโครตเอือม

ผมก็คิดแบบท่านนี่แหละ สมัยนี้นักกีฬามีความแข็งแกร่งขึ้น รวดเร็วขึ้น ทักษะลูกเล่นดีกว่าแต่ก่อน
เพราะว่า เทคโนโลยีมันมีไว้ให้ศึกษาอยู่ตลอด การแก้เกมส์ของโค้ชยังต้องใช้คอมพิวเตอร์วิเคราะห์
มีการวิเคราะห์คู่แข่งก่อนเกมอย่างละเอียด เพราะมีคลิปต่างๆมากมายออกมา ผมมองว่ายังไงๆ
นักเตะสมัยนี้ก็ยังเก่งกว่าสมัยก่อนอยู่ดี บอกตรงๆน่ะ ซีดาน โรนัลโด้ นี่ก็ไอดอลผมทั้งนั้น
แต่เอาแบบจริงๆตอนนี้ ผมว่าเมสซี่ โรนัลโด้ ก้าวข้ามสองคนนี้ไปแล้วแหละ เพราะมีประสิทธิภาพมากกว่า
3
0
อวาตาร์&ลายเซ็นต์ผิดกฏ
Status: ปิ้วๆ
เข้าร่วม: 23 Mar 2010
ตอบ: 1031
โพสเมื่อ: Mon Dec 23, 2013 22:44
เห็นด้วยนะ ผมดูบอลมาก็นาน

ไอ้พวกที่ชอบบอกว่า โด้ เมสซี่ เทียบไม่ติดนี่ บ้าไปแล้วแน่ๆ

ผมบอกได้เลยว่า ณ ตอนนี้ คริสเตียโน่ โรนัลโด้ และ ลิโอเนล เมสซี่ คือปรากฎการณ์ฟุตบอลอย่างแท้จริง ทำลายสถิติเป็นว่าเล่น

ยอมรับเถอะครับ ว่าสองคนนี้ยืนอยู่ระดับเดียวกันกับตำนานแถวหน้าของวงการฟุตบอลไปแล้ว ผมว่าระดับฝีเท้าเหนือกว่าตำนานหลายๆคนด้วยซ้ำไป
1
0

นักเตะเทศบาล
Status: SENGPHOTOGRAPHER
เข้าร่วม: 18 Nov 2008
ตอบ: 3239
โพสเมื่อ: Mon Dec 23, 2013 23:55
เเต่เขาก็เก่งจริงน่ะ
0
0
PERFECT MAN
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 21 Nov 2006
ตอบ: 2003
โพสเมื่อ: Sat Jan 11, 2014 14:12
ถ้าเข้าใจเรื่องวิวัฒนาการณ์ ในวิชาชีววิทยา ก็จะไม่ต้องมาเถียงกันเรื่องแบบนี้อีก
0
0
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 13 Jun 2009
ตอบ: 52806
โพสเมื่อ: Thu Jul 24, 2014 17:50
ผมว่าประเด็นมันคือ จะเอามาเปรียบเทียบกันทำไมละ

เปเล่ กับ R9 ใครเก่งกว่ากัน , เมสซี่ กับ มาราโดน่า ใครเก่งกว่ากัน

พอเอามาเปรียบเทียบ มันก็มี 2 ฝั่ง เถียงกันไม่จบไม่สิ้น

ลองพูดถามเฉพาะคนสิ เปาโล มัลดินี่ เก่งไหม? ราอูล เก่งไหม? ซีดาน เก่งไหม?

คำตอบมันมีอยู่ในตัวบุคคลนั้น ๆอยู่ละ
0
0
แข้งลีกเอิง
Status: CM แชมป์โลก
เข้าร่วม: 07 Sep 2013
ตอบ: 27975
โพสเมื่อ: Mon Feb 08, 2016 15:45
ผมก็นึกว่าในเกมส์ FOL3
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel