ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
อวาตาร์&ลายเซ็นต์ผิดกฏ
Status: ღ Sandara Park ღ
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 09 Jan 2011
ตอบ: 4162
โพสเมื่อ: Sun Oct 06, 2013 12:04
[RE: เคยสงสัยกันไหมครับ !? ว่าทำไมแผนที่โลกถึงแบนได้]
ความรู้ใหม่ ขอบคุณครับ

เท่าที่อ่านดู ยังไม่ได้ไปศึกษาเพิ่มเติม ผมคิดว่า

"ผลประโยชน์ของประเทศแถบเหนือ"

ประโยคนี้ก็คงเป็นเหตุผลหลักในการเลือก แผนที่ ที่ใช้อยู่ในปัจจุบัน
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 386
โพสเมื่อ: Sun Oct 06, 2013 12:14
[RE: เคยสงสัยกันไหมครับ !? ว่าทำไมแผนที่โลกถึงแบนได้]
ตราไปรษณียากร พิมพ์ว่า:
ลงชื่อว่าอ่านจบแล้ว

แผนที่มาตรฐานบิดเบือนความจริงไปเยอะเลยแหะ

อิดิทเพิ่ม : ไปลองเสิร์จดู บิดเบือนได้เลวร้ายมาก

ผมว่ามันมีสองทางเลือก ถ้าจะให้ขนาดถูกต้อง รูปร่างก็จะบิดเบือน

แต่ถ้าจะให้รูปร่างถูกต้อง ขนาดก็จะบิดเบือนไปอีก

ผมว่าแม่นยำสุดก็น่าจะเป็นทรงทรมแหละครับ เหมือนลูกโลกไง ได้ทั้งขนาดและรูปร่างที่ถูกต้อง มีแผนที่อีกแบบที่พอจะใกล้เคียง

ได้ทั้งขนาดและรูปร่าง
แก้ไขล่าสุดโดย Northpole เมื่อ Sun Oct 06, 2013 12:15, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
Status:
ตอบ: 627
โพสเมื่อ: Sun Oct 06, 2013 13:42
ผลประโยคแอบแฝงสินะ
เหมือนปลูกฝังความคิดให้เด็กโดยไม่รู้ตัวเลยแหะ

ปล ยาวไปไม่อ่าน ก็ไม่ได้ต้องมาเม้นเหอะ
1
0
Status: บอลนอกอยู่ในใจบอลไทยอยู่ในสายเลือด
เข้าร่วม: 18 Jul 2008
ตอบ: 183
โพสเมื่อ: Sun Oct 06, 2013 20:02
ใครอ่านจบบ้าง
1
0
Status:
ตอบ: 66
โพสเมื่อ: Sun Dec 22, 2013 19:46
อ่านจบแล้วครับ ได้แง่คิดดี โลกที่เราคิด อาจเปรียบเหมือนการศึกษาถ้าโดนปลูกฝังแบบใดไป วิธีการคิด หรือทัศนคติต่างๆ ก็จะตามไปด้วย เหมือน คนที่สร้างแผนที่โลกไว้ ที่มีอคติในการสร้าง โดยเอาตัวเองเป็นศูนย์กลาง ครอบงำคนอื่นๆ ให้คล้อยตาม เพื่อผลประโยชน์ที่แอบแฝงของตัวเอง น่าคิดเหมือนกันนะครับ โดยเฉพาะระบบการศึกษาบ้านเรา
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel