ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
กำเนิดดาวรุ่ง
Status: เกษตรกรนอนเช้า
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 06 Jul 2009
ตอบ: 337
โพสเมื่อ: Mon Sep 23, 2013 20:24
[RE: ทหารไทย ทหารชาติเดียวที่ทหารอเมริกาและเวียดนามกลัว]
ผมว่าทหารไทยที่ภาคใต้ไม่ใช่ไม่มีปัญญาไปทำอะไรมันนะครัช

แต่มันตืดที่ว่าออกสำสั่งไม่ได้ต่างหาก เรายังไม่รู้เบื้องลึกมากกว่าที่สื่อรู้นะครัช

แต่สำหรับคนที่ไม่รู้อย่างเรา ๆก็ได้แต่พูดว่าทหารใต้ไม่มีปัญญา

ทั้ง ๆที่กลุ่มโจรใต้ใช้วิธีรบแบบกองโจร ซึ่งบวกกับความชำนาญพื้นที่ด้วยแล้วละก็

ทหารไทยลงไปเท่าไรก็ตายเรียบครัช

เเต่ถ้าจะแก้ปัญหาจริง ๆลองไปคุยกับพวกทหารที่ลงสิครัชแล้วจะรู้อะไรคือปัญหา

...ไม่ใช่ว่าไม่เคยไปต่อสู้เคียงบ่าเคียงไหล่แล้วมาบอกว่าทหารไทยไม่มีปัญญา...

8
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ธรรมะแท้ไม่มีคำปลอบใจ
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 90
โพสเมื่อ: Mon Sep 23, 2013 20:27
[RE: ทหารไทย ทหารชาติเดียวที่ทหารอเมริกาและเวียดนามกลัว]
Drink Drank Drunk พิมพ์ว่า:
iceman35 พิมพ์ว่า:
iceman35 พิมพ์ว่า:
toykungza พิมพ์ว่า:
แต่โจรใต้ไม่กลัว...  

ผมฟังมาจากนักข่าวสายทหาร ที่ไปอยู่ใ้ต้

จริงไม่จริง ไม่รู้นะครับ

แต่โจรใต้ กลัวที่จะต้องปะทะกับทหารไทยตรงๆครับ

เลยต้องลอบกัดแบบ ณ ปัจจุบัน

ไม่ใช่เรียกไม่กลัวครับ เค้าเรียกไ่ม่โง่... เราเหนือกว่าทุกอย่าง แต่ที่มันยังกล้ากัดเอาๆ เพราะมันรู้ว่าทหารเราไม่มีปัญญาไปทำอะไรมัน...  

กลัวครับ เคยได้ยินจากปากเลย แล้วอย่าว่าทหารเราไม่มีปัญญาไปทำอะไรมันนะครับ
ขอแค่รู้ข้อมูลยืนยัน ไม่เหลือ...  

รอวันถอนคำพูดเหมือนกันครับ... ทำให้ได้เถอะ...  

ผมไม่ถอนคำพูดหรอกครับ icon3 icon3  

คือไม่ได้ให้ท่านถอนอะไร... ผมนี่แหละครับอยากถอน ไอประโยคที่ว่าเราไม่มีปัญญาทำอะไรมัน... รอวันที่ทหารเรามีปัญญาไปปราบมันให้สิ้น...  

ขออภัยครับ ที่ผมเข้าใจคำพูดผิดไป ตอนนี้ทหารที่นั่นก็ทำงานกันเต็มที่ครับ
ที่ไม่มีข่าวก็เยอะครับ แต่ปัญหามันเกิดมาตั้งแต่สมัย ร.1แล้วครับ ผมคิดว่าคงใช่เวลาอีกนาน แต่วางใจได้ครับไม่มีการเสียดินแดนแน่นอน..จากคนที่ทำงานใน จชต.
1
0

Designer of SS
Status: Shut up liver you're fine...
เข้าร่วม: 31 Jan 2009
ตอบ: 10169
โพสเมื่อ: Mon Sep 23, 2013 20:32
lonely66 พิมพ์ว่า:
ผมว่าทหารไทยที่ภาคใต้ไม่ใช่ไม่มีปัญญาไปทำอะไรมันนะครัช

แต่มันตืดที่ว่าออกสำสั่งไม่ได้ต่างหาก เรายังไม่รู้เบื้องลึกมากกว่าที่สื่อรู้นะครัช

แต่สำหรับคนที่ไม่รู้อย่างเรา ๆก็ได้แต่พูดว่าทหารใต้ไม่มีปัญญา

ทั้ง ๆที่กลุ่มโจรใต้ใช้วิธีรบแบบกองโจร ซึ่งบวกกับความชำนาญพื้นที่ด้วยแล้วละก็

ทหารไทยลงไปเท่าไรก็ตายเรียบครัช

เเต่ถ้าจะแก้ปัญหาจริง ๆลองไปคุยกับพวกทหารที่ลงสิครัชแล้วจะรู้อะไรคือปัญหา

...ไม่ใช่ว่าไม่เคยไปต่อสู้เคียงบ่าเคียงไหล่แล้วมาบอกว่าทหารไทยไม่มีปัญญา...

เอ๋า... ถ้าออกคำสั่งไม่ได้มันก็คือไม่มีปัญญานั่นแหละครับ มันติดที่ตรงไหนก็ตรงนั้นแหละ... ผมไม่ได้พูดว่ารบไม่เก่ง ไม่กล้าหาญ หรือไม่ชำนาญอะไร แค่บอกว่าทหารไทยยังไม่มีปัญญาปราบโจรใต้ ผมพูดผิดตรงไหน...

มันต้องเคยรบเลยเหรอครับ... ผมทำหน้าที่ของผมในประเทศชาติแล้ว จ่ายภาษีแล้ว สงสารคนในพื้นที่ ขอวิจารณ์ประสิทธิภาพการทำงานทหารบ้างไม่ได้เหรอครับ...
0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status: !!!PINK PANDA!!!! !!!JUNG EUNJI!!!!
เข้าร่วม: 10 Oct 2010
ตอบ: 7303
โพสเมื่อ: Mon Sep 23, 2013 20:46
ไม่รู้จะตอบว่าไรดี คือ เห็นที่มาผมก็ไม่ค่อยอยากจะเชื่อ พอๆกับfwd email

เห็นมาเยอะ คนไทยแต่งเองชมกันเองซะงั้น
ของอย่างนี้ต้องเห็นจากบทความของต่างประเทศอะจากหลายๆแหล่งด้วย
1
0
Pink me Pink me Pink me UP!
Status: Everything Depend on you
ตอบ: 612
โพสเมื่อ: Mon Sep 23, 2013 20:53
ยังไงก็ รักชาติครับ !! แต่ขอไม่เป็นทหาร
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 838
โพสเมื่อ: Mon Sep 23, 2013 21:05

ก็ลองเจอกันแบบจังๆซิ..!!! อย่าเอาแต่ลอบกัดคนอื่นแบบที่ทำอยู่....!!!เรียกมารวมกันให้หมดแล้วรบกันไม๊ละ...?? ทหารไทยต่อให้ 3-1 เอาไม๊...???

ปล.ผมลูกหลานทหารครับ เจอความเห็นแบบนี้แล้วขึ้นน่ะ..!!
2
0
Status: พี่ตูนบอกว่า "ชีวิตยังมีพรุ่งนี้เสมอ"
เข้าร่วม: 17 May 2009
ตอบ: 292
โพสเมื่อ: Mon Sep 23, 2013 21:15
โจรใต้ มันก็แฝงอยู่กับชาวบ้านทั่วไปเนี่ยแหละครับ

ผมว่าไม่รู้เรื่องอะไรก็อย่าพูดมากเลยครับ ไม่ได้เข้าพื้นที่จริงคุณไม่รู้หรอก

"ทหารไทยเก่ง" "แต่ทหารก็คน" "โจรใต้ก็คน" มีใครไม่ตายบ้างวะ

เก่งแต่ในเนตเนี่ย กล้าออกไปสมัครเป็นทหารลงใต้บ้างมั้ยหล่ะ "คนเก่ง"
5
0
Status: เกษตรกรนอนเช้า
เข้าร่วม: 06 Jul 2009
ตอบ: 337
โพสเมื่อ: Mon Sep 23, 2013 21:15

เอ๋า... ถ้าออกคำสั่งไม่ได้มันก็คือไม่มีปัญญานั่นแหละครับ มันติดที่ตรงไหนก็ตรงนั้นแหละ... ผมไม่ได้พูดว่ารบไม่เก่ง ไม่กล้าหาญ หรือไม่ชำนาญอะไร แค่บอกว่าทหารไทยยังไม่มีปัญญาปราบโจรใต้ ผมพูดผิดตรงไหน...

มันต้องเคยรบเลยเหรอครับ... ผมทำหน้าที่ของผมในประเทศชาติแล้ว จ่ายภาษีแล้ว สงสารคนในพื้นที่ ขอวิจารณ์ประสิทธิภาพการทำงานทหารบ้างไม่ได้เหรอครับ...  

ผมว่าท่านต้องการให้ทหารไทยล้างบางโจรใต้เหมือนที่ผมแล้วก็คนไทยหลาย ๆคนอยากเห็นใช่มั้ยครับ

แต่ปัญหามันก็คือผมกระทบที่ออกมานะสิครับ เพราะว่าเครือค่ายโจรใต้มันเยอะมากนะครัช

และอีกอย่างโจรใต้ไม่ใช่แค่ผู้ชายถือปืนใส่อีโม่งค่อยแอบยิงทหารตำรวจจากในป่านะครัส

บางทีอาจจะเป็นผู้หญิงที่ยืนข้าง ๆคุณที่ร้านกาแฟก็ได้นะครัช

อีกอย่างผมเข้าใจท่านนะครัชท่าน DDD แต่ท่านอาจจะใช้คำพูโแรงไปนิดที่ว่าทหารไม่มีปัญญานะครัช
3
0
ธรรมะแท้ไม่มีคำปลอบใจ
Designer of SS
Status: Shut up liver you're fine...
เข้าร่วม: 31 Jan 2009
ตอบ: 10169
โพสเมื่อ: Mon Sep 23, 2013 21:27

ผมว่าท่านต้องการให้ทหารไทยล้างบางโจรใต้เหมือนที่ผมแล้วก็คนไทยหลาย ๆคนอยากเห็นใช่มั้ยครับ

แต่ปัญหามันก็คือผมกระทบที่ออกมานะสิครับ เพราะว่าเครือค่ายโจรใต้มันเยอะมากนะครัช

และอีกอย่างโจรใต้ไม่ใช่แค่ผู้ชายถือปืนใส่อีโม่งค่อยแอบยิงทหารตำรวจจากในป่านะครัส

บางทีอาจจะเป็นผู้หญิงที่ยืนข้าง ๆคุณที่ร้านกาแฟก็ได้นะครัช

อีกอย่างผมเข้าใจท่านนะครัชท่าน DDD แต่ท่านอาจจะใช้คำพูโแรงไปนิดที่ว่าทหารไม่มีปัญญานะครัช  

ขอบคุณนะครับที่ยังพอเข้าใจ... แรงน่ะรู้ครับ มันรู้สึกอย่างนั้นจริงๆ... ก็เอาเป็นไม่เหมาละกัน สำหรับทหารที่ตั้งใจทำหน้าที่เต็มที่ในเรื่องนี้แล้วผมขออภัยละกัน... มันคงเต็มกำลังและความสามารถของท่านแล้วจริงๆ...
1
0
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status: งานหลักทำให้เธอโกรธ งานโปรดทำให้เธอรัก เปนคนธรร
เข้าร่วม: 09 Jan 2011
ตอบ: 3012
โพสเมื่อ: Mon Sep 23, 2013 21:39
ขอบคุณครับ
0
0
สวัสดีครับ สมาชิกsoccersuckทุกท่านนน...

งานหลักคือทำให้เธอโกรธ งานโปรดคือทำให้เธอรัก

ManCheSteR UniteD
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 4347
โพสเมื่อ: Mon Sep 23, 2013 21:46
ถูกแบนแล้ว
BATLE2000 พิมพ์ว่า:

ก็ลองเจอกันแบบจังๆซิ..!!! อย่าเอาแต่ลอบกัดคนอื่นแบบที่ทำอยู่....!!!เรียกมารวมกันให้หมดแล้วรบกันไม๊ละ...?? ทหารไทยต่อให้ 3-1 เอาไม๊...???

ปล.ผมลูกหลานทหารครับ เจอความเห็นแบบนี้แล้วขึ้นน่ะ..!!  

อย่างนั้นเขาก็ไม่เรียกว่าโจรดิ
ปล้นอย่างโจร ก็ต้องลักลอบ
บุกอย่างโจร ก็ต้องฉวยโอกาส
0
0
Status:
เข้าร่วม: 04 Oct 2009
ตอบ: 215
โพสเมื่อ: Mon Sep 23, 2013 21:55
ไม่เห็นการอ้างอิงที่มาในบทความขอไม่เชื่อไว้ก่อน และฝั่งเค้าตายเกือบหมด เราตายหนึ่งนี่ เวอร์มากกกๆ ไม่น่าจะเกิดขึ้นได้จริง เห็นตอนนี้สู้กับผู้ก่อการร้ายภาคใต้ยังตายเป็นใบไม้ร่วงเลย
1
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
ตอบ: 13381
โพสเมื่อ: Mon Sep 23, 2013 22:03
ใจเย็นครับทุกท่าน

ผมพึ่งเคยอ่านมา แล้วน่าสนใจดีเลยเอามาแชร์ให้อ่านกันครับ

1
0
Status: Bought a bag of air and got free of chips.
เข้าร่วม: 30 Jul 2008
ตอบ: 613
โพสเมื่อ: Mon Sep 30, 2013 02:08
ทหารไทยสร้างวีรกรรมมาเยอะตั้งแต่รุ่นวีรชน (รวมถึงอาสาพลเรือนชาวบ้านด้วย)

บางระจัน

บ้านสี่ร้อย (อ่างทองวิเศษชัยชาญ) เหมือนเรื่อง 300 ของฝรั่ง รบด้วยทัพแค่ 400 กับพม่าเป็นกองพัน

ที่เค้าลือกันคือกองทัพไทยเรามีอาคม มีวิชาครับ ซึ่งผมว่าจริง

สมัยก่อนเรื่องวิชาอาคมคนไทยเราอันดับ 1 ของโลก

และมีอยู่จริง

หลายๆคนนี่เก่งกันแต่ในอินเตอร์เน็ตนะครับ DDD

2
0
COME ON YOU SPURS~YID ARMY
Status:
เข้าร่วม: 15 Sep 2010
ตอบ: 31
โพสเมื่อ: Mon Sep 30, 2013 02:43
ปู่ ผม ก็ เผาไม่ ไหม้
เผา สองวันติดก็ไม่ไหม้
วันที่ สาม เอาพรามณ์ เอาพระ มา ทำพิธี ลาครู
พวกที่ มางาน ของขึ้น กัน ร้องโหวกเหวก เลย
นึกถึงวันนั้นแล้วขนลุก ใคร ไม่เชื่อ ผมเชื่อนะ
คนหนังเหนียวมีจริง ปืนลูกเหล็กที่ใช้ยิงนก ยังยิงปู่ผมไม่เข้าเลย
น้าผม ซ้อมยิง หลังบ้าน ปู่จะเดินไป โรงเหล็ก ผ่านมาพอดี ปั้ง....
เป็น แค่ รอย ช้ำ ดำๆ ม่วงๆ

ไหนจะ เผา ผิวหนังตรงแผ่นหลังไม่ไหม้ ต้องเอาไป ถวายวัดเลย

คนที่ไม่เคยรู้ไม่เคยเห็น ก็คิดว่าไม่มี
แต่ ผม เห็น มา และได้ รู้มาว่า มันมีของ ยังไง
ตอนปู่ผมตาย บันไดขึ้นบ้าน อยู่ดีๆ ก็ หัก

โคตรรร น่ากลัว เลย ของที่มองไม่เห็นเนี่ย
2
0
Spirits of Anfield

ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel