ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
Programmer SS
Status: Once a Gooner Always a Gooners
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 09 Jul 2008
ตอบ: 428
โพสเมื่อ: Tue Sep 10, 2013 22:12
[RE: น้ำ RO ดี หรือไม่ดี ต่อสุขภาพ มาดูกัน]
Titan พิมพ์ว่า:
icel3erg พิมพ์ว่า:
Titan พิมพ์ว่า:
เฉยๆอ่ะ กินอะไรก็ตาย  

ใช่ครับ ว่ากินอะไรก็ตาย

แต่ก็ควรเลือกกินแต่ของที่มีประโยชน์ต่อร่างกายนะครับ  

ฮะ  

0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 14 Apr 2007
ตอบ: 112
โพสเมื่อ: Tue Sep 10, 2013 22:13
[RE: น้ำ RO ดี หรือไม่ดี ต่อสุขภาพ มาดูกัน]
thekoproc พิมพ์ว่า:
หาก spec ของน้ำ RO = น้ำ Demin

เป็นอันตรายต่อสุขภาพแน่นอนครับ

ใช่ครับ อัตรายมาก

สำหรับ ผู้ที่ไม่ทราบว่า น้ำดีมิน คืออะไร จะอธิบายคร่าวๆ ครับ

น้ำดีมิน มาจากคำเต็มว่า "Demineral Water" หมายถึงน้ำที่ปราศจากแร่ธาตุ (น้ำบริสุทธิ์)

เป็นคำเรียกที่มาจากศัพท์วิทยาศาสตร์ว่า "Deionization Water" ซึ่งก็คือน้ำที่กำจัดประจุไฟฟ้าหรืออิออน (ประจุไฟฟ้า = แร่ธาตุที่ละลายอยู่ในน้ำ) ออกไป ทำให้มีความบริสุทธิ์สูง ส่วนใหญ่ใช้เป็นตัวทำละลายในอุตสาหกรรมต่างๆ เช่น อุตสาหกรรมยาและเคมี ใช้ในการวิเคราะห์ทางวิทยาศาสตร์ขั้นสูง และใช้ล้างทำความสะอาดในอุตสาหกรรมอิเล็กทรอนิกส์ เป็นต้น

ดังนั้นการทำน้ำดีมิน ก็คือ การทำน้ำให้บริสุทธิ์ แบ่งออกได้เป็น 4 ระดับ ระดับต่ำสุดก็ได้แก่ น้ำกลั่นที่ใช้เติมแบตเตอรี่รถยนต์ นั่นเอง!ครับ  

ตามนั้นเลยครับ

สูงสุด คือSpec Cond. น้อยกว่า 0.2

ซึ่งน้ำ Demin นี้ จะถูกนำไปผลิตเป็นไอน้ำอ่ะครับ

จะต้องบอกว่า น้ำ RO ดักประจุอะไรบ้าง เหลือไว้แค่ไหน

0
0
Botan..สุดที่รัก :-)
กำเนิดดาวรุ่ง
Status: กำลังคบกับ ยุนโบมี
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 1190
โพสเมื่อ: Tue Sep 10, 2013 22:17
ถูกแบนแล้ว
เซอพไหนครับ
0
0
https://www.facebook.com/All.About.Apink.THแฟนคลับ Apink กด Like ไว้ด้วยครับ
Status: Once a Gooner Always a Gooners
โพสเมื่อ: Tue Sep 10, 2013 22:18
หาก spec ของน้ำ RO = น้ำ Demin

เป็นอันตรายต่อสุขภาพแน่นอนครับ

ใช่ครับ อัตรายมาก

สำหรับ ผู้ที่ไม่ทราบว่า น้ำดีมิน คืออะไร จะอธิบายคร่าวๆ ครับ

น้ำดีมิน มาจากคำเต็มว่า "Demineral Water" หมายถึงน้ำที่ปราศจากแร่ธาตุ (น้ำบริสุทธิ์)

เป็นคำเรียกที่มาจากศัพท์วิทยาศาสตร์ว่า "Deionization Water" ซึ่งก็คือน้ำที่กำจัดประจุไฟฟ้าหรืออิออน (ประจุไฟฟ้า = แร่ธาตุที่ละลายอยู่ในน้ำ) ออกไป ทำให้มีความบริสุทธิ์สูง ส่วนใหญ่ใช้เป็นตัวทำละลายในอุตสาหกรรมต่างๆ เช่น อุตสาหกรรมยาและเคมี ใช้ในการวิเคราะห์ทางวิทยาศาสตร์ขั้นสูง และใช้ล้างทำความสะอาดในอุตสาหกรรมอิเล็กทรอนิกส์ เป็นต้น

ดังนั้นการทำน้ำดีมิน ก็คือ การทำน้ำให้บริสุทธิ์ แบ่งออกได้เป็น 4 ระดับ ระดับต่ำสุดก็ได้แก่ น้ำกลั่นที่ใช้เติมแบตเตอรี่รถยนต์ นั่นเอง!ครับ  

ตามนั้นเลยครับ

สูงสุด คือSpec Cond. น้อยกว่า 0.2

ซึ่งน้ำ Demin นี้ จะถูกนำไปผลิตเป็นไอน้ำอ่ะครับ

จะต้องบอกว่า น้ำ RO ดักประจุอะไรบ้าง เหลือไว้แค่ไหน

น้ำ RO ไม่ได้ อันตรายถึงกับ ดีมินครับ

สรุปความบริสุทธิ์จากมากไปน้อยได้ดังนี้ครับ

น้ำดีมิน >> น้ำกลั่น >> น้ำ RO >> น้ำที่ผ่านเครื่องกรองน้ำตามบ้าน >> น้ำประปา
0
0
นักบอลถ้วย ค.
Status: Chelsea..!!
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 3617
โพสเมื่อ: Tue Sep 10, 2013 22:39
Blood Diamond พิมพ์ว่า:
มันแกวเป็นผักรึผลไม้ พิมพ์ว่า:
UserBlue พิมพ์ว่า:
ดีแน่นอนครับ เอาไว้ตีธาตุไฟ เช่น Elder Willow  

ัรับไม้แท้ 1200 จะเอาไปทำหมวกฟางครับ  

จะฮากันไปถึงไหน  

ฮาเกิน
0
0
The Blues..!!
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 19 May 2011
ตอบ: 7283
โพสเมื่อ: Tue Sep 10, 2013 23:54
พอดีช่วงกะลังหาข้อมูลเรื่องเครื่องกรองน้ำอยู่เหมือนกัน ก็พอได้อ่านคร่าวๆ มาบ้าง

แต่ที่อยากได้คงเป็นแค่ระบบ uv พอแล้ว เพราะรู้สึกว่า ro จะมีขั้นตอนที่ค่อนข้างยุ่งยากมากกว่า ถามว่า ro ดีมั้ย ผมว่ามันดีนะ แต่คิดว่ากรองแค่ 3-4 ขั้นตอนก็น่าจะพอแล้ว

กินน้ำ ro ไม่มีข้อเสียแน่นอน เพราะมันบริสุทธิ์มาก เหมาะกับครอบครัวที่ใช้น้ำบาดาลมากกว่าน้ำประปาซะอีก

คหสต ครับ
0
0
โพสเมื่อ: Wed Sep 11, 2013 03:25
UnoMore พิมพ์ว่า:
พอดีช่วงกะลังหาข้อมูลเรื่องเครื่องกรองน้ำอยู่เหมือนกัน ก็พอได้อ่านคร่าวๆ มาบ้าง

แต่ที่อยากได้คงเป็นแค่ระบบ uv พอแล้ว เพราะรู้สึกว่า ro จะมีขั้นตอนที่ค่อนข้างยุ่งยากมากกว่า ถามว่า ro ดีมั้ย ผมว่ามันดีนะ แต่คิดว่ากรองแค่ 3-4 ขั้นตอนก็น่าจะพอแล้ว

กินน้ำ ro ไม่มีข้อเสียแน่นอน เพราะมันบริสุทธิ์มาก เหมาะกับครอบครัวที่ใช้น้ำบาดาลมากกว่าน้ำประปาซะอีก

คหสต ครับ  

บริสุทธิ ไม่ได้แปลว่า ดีที่สุดนะครับ

ลองดูนะครับ ว่าทำไม่ น้ำบริสุทธิ ถึงไม่ดีต่อสุขภาพ

ด้วยความเป็นห่วงครับ
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel