ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวเตะลา ลีกา
Status: "We might see something everyone else is missing.
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 24 Aug 2007
ตอบ: 4309
โพสเมื่อ: Fri Sep 06, 2013 12:20
widyoouj พิมพ์ว่า:
onimeno พิมพ์ว่า:
ผมอายุ 27 ทำธุรกิจส่วนตัว เริ่มคิดถึงความมั่นคงของชีวิตตั้งแต่อายุ 23 เลยลาออกจากวิศวกร บ.ประกอบรถยนต์ยี่ห้อหนึ่ง มาทำธุรกิจโดยไม่มีทุนเลย อาศัยใจถึง กล้าได้ กล้าเสีย ผ่านมา 4 ปี ธุรกิจไปได้สวย คิดว่าอายุ 30 จะได้มีโอกาสไปเที่ยวรอบโลกได้ครับ

คนเราเกิดมา ตายเร็วครับ เพราะฉะนั้น อยากทำอะไรก็รีบตัดสินใจ และลงมือทำเลย อย่ามัวแต่รอ เพราะสุดท้ายจะหมดไฟ หมดแรง หรือตายก่อนได้ทำครับ เป็นกำลังใจให้ทุกคนที่อยากเดินออกนอกกรอบ เพื่อมีชีวิตที่ดีขึ้นครับ

ถ้าอยากทำธุรกิจส่วนตัวนี่มีแนวทางบ้างไหมครับ  

แนวทางของผมคือ มองหาโอกาสรอบๆ ตัว ไม่ปิดกั้น ไม่อีโก้ เห็นแล้วตัดสินใจให้เร็ว ลงมือทำทันทีครับ ที่สำคัญสุดคือ "อย่ากลัวพลาด" เพราะถ้ากลัวพลาดก็จะลังเล จนส่งผลให้ไม่ได้ทำมันจริงครับ ตัวผมเองกว่าจะมาถึงทุกวันนี้ มีพลาดมากกว่าดีครับ แต่พลาดเยอะๆ จะรู้ว่าต่อไปต้องไงยังไงถึงจะไม่พลาด แล้วเราก็จะเก่งขึ้น เชี่ยวขึ้น แกร่งขึ้นแน่นอนครับ!
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

Status: "We might see something everyone else is missing.
โพสเมื่อ: Fri Sep 06, 2013 12:25
bigbloom พิมพ์ว่า:
ผมอายุ 27 ทำธุรกิจส่วนตัว เริ่มคิดถึงความมั่นคงของชีวิตตั้งแต่อายุ 23 เลยลาออกจากวิศวกร บ.ประกอบรถยนต์ยี่ห้อหนึ่ง มาทำธุรกิจโดยไม่มีทุนเลย อาศัยใจถึง กล้าได้ กล้าเสีย ผ่านมา 4 ปี ธุรกิจไปได้สวย คิดว่าอายุ 30 จะได้มีโอกาสไปเที่ยวรอบโลกได้ครับ

คนเราเกิดมา ตายเร็วครับ เพราะฉะนั้น อยากทำอะไรก็รีบตัดสินใจ และลงมือทำเลย อย่ามัวแต่รอ เพราะสุดท้ายจะหมดไฟ หมดแรง หรือตายก่อนได้ทำครับ เป็นกำลังใจให้ทุกคนที่อยากเดินออกนอกกรอบ เพื่อมีชีวิตที่ดีขึ้นครับ

เหมือนโดนสะกิดให้คิด
พี่ไม่มีทุน แล้วไปทำธุรกิจได้ไงอะครับ สงสัยจังว่าทำธุรกิจอะไร
ผมก็อยากเริ่มทำธุรกิจเหมือนกัน ผมทำงานออฟฟิศแค่สองเดือนก็เริ่มคิดถึงความมั่นคงแล้วเหมือนกันครับ  

ทำธุรกิจขายของในเน็ตครับ ตอนเริ่มไม่มีทุน แต่ผมบ้าพอที่จะไปกู้ ทั้งที่ไม่รู้ว่าจะทำได้มั้ย ไม่มีตัวอย่างให้ดูมากนักด้วย แต่ตอนนั้นคิดแค่อย่างเดียว ถ้าตัดสินใจจะทำแล้ว มันก็ต้องทำให้สำเร็จ เพราะถ้าไม่สำเร็จ มีหวังโดนกองแช่ง ที่คอยแอบดูเราอยู่ในมุมมืด กระทืบซ้ำแน่ๆ ครับ 5555
0
0

โพสเมื่อ: Fri Sep 06, 2013 12:31
อยากฝากคนที่ อยากจะเป็นเจ้าของธุรกิจครับ เป็นคติประจำตัวผมเลยก็ว่าได้

"เป็นเจ้าของธุรกิจ อย่าหาข้ออ้างที่จะไม่ทำให้มันสำเร็จ ให้กับตัวเอง"

สู้ๆ ครับ
1
0

นักเตะตำบล
Status: Flying Dead
เข้าร่วม: 27 Apr 2006
ตอบ: 1601
โพสเมื่อ: Sat Sep 07, 2013 01:10
[RE: ชีวิตผู้ชายวัย 30 ควรเริ่มต้นด้วยสิ่งใดบ้าง]
อยากฝากคนที่ อยากจะเป็นเจ้าของธุรกิจครับ เป็นคติประจำตัวผมเลยก็ว่าได้

"เป็นเจ้าของธุรกิจ อย่าหาข้ออ้างที่จะไม่ทำให้มันสำเร็จ ให้กับตัวเอง"

สู้ๆ ครับ  

แทงใจดังฉึก
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 10 Feb 2009
ตอบ: 93
โพสเมื่อ: Wed Nov 06, 2013 10:45
[RE: ชีวิตผู้ชายวัย 30 ควรเริ่มต้นด้วยสิ่งใดบ้าง]

สู้ๆ ครับ  
ชอบครับ ปีนี้ผมก็ 31 และ ลูก2 มีบ้านมีรถครบ

แต่ไม่มีเงินเก็บ ชีวิตไม่ค่อยซีเรียสมาก พอมีให้ลูกได้แน่ๆๆ
0
0
"My heart is still for Liverpool. It always has been. It always will be."

ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel