ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
แบบสำรวจ
วิธีเก็บเงินให้ชนะเงินเฟ้อของท่าน
1. ช่างมัน ฝากธนาคารกินดอกเบี้ย 0.75% ต่อไป
???
2. แบ่งมาซื้อทองเก็บไว้บ้าง
???
3. แบ่งลงทุนในกองทุน หุ้น ตราสารหนี้
???
4. แบ่งลงทุนในอสังหาริมทรัพย์
???
คะแนนทั้งหมด: 59
ผู้ตั้ง
นักเตะอบต.
Status: It's Complicated
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Feb 2014
ตอบ: 2803
โพสเมื่อ: Sun May 26, 2024 14:29
[RE: ความรู้การเงิน EP.2 วิธีเก็บเงินให้ชนะเงินเฟ้อ]
น้ำแข็งแห้ง พิมพ์ว่า:
ทองมันจะเก็บลำบากนะะซิครับ แฟนผมเคยเก็บทองใว้เกือบ 20 บาทตั้งแต่สมัยเรียนจนทำงาน โจรขึ้นบ้านทีหลายเกลี้ยง  

ถ้าไม่ชอบเก็บ ลองออมทองกับร้านทองที่น่าเชื่อถือในแอพก็ได้ครับ

พวก ฮั่วเซ่งเฮง แม่ทองสุก YLG

แต่ผมชอบเห็นชอบจับมากกว่า เลยออมให้ครบ แล้วค่อยถอนออกมา ไปฝากไว้ในตู้เซฟธนาคารครับ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะอบต.
Status: It's Complicated
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Feb 2014
ตอบ: 2803
โพสเมื่อ: Sun May 26, 2024 14:31
[RE: ความรู้การเงิน EP.2 วิธีเก็บเงินให้ชนะเงินเฟ้อ]
jocolenoname1234 พิมพ์ว่า:
ไม่อยากกินต้มไก่ พิมพ์ว่า:
ต่อจาก ความรู้การเงิน EP.1 ปัจจุบันการพิมพ์เงินไม่ได้ผูกกับทองคำ

>>> https://www.soccersuck.com/boards/topic/2438039 <<<

จาก EP ที่แล้ว เพื่อนๆจะเห็นว่าปัจจุบันการพิมพ์เงินไม่ได้ผูกกับทองคำแล้ว แล้วเราจะเก็บเงินยังไงดีให้ชนะเงินเฟ้อ

วิธี"ส่วนตัว"ผมคือ ถือเงินสดให้น้อยที่สุด เอาไว้สำรองแค่ 3-6 เดือนพอ หรือ เงินที่เก็บไว้ใช้ในอีกไม่กี่เดือนข้างหน้า เช่น ค่าเทอมลูก หรือ ค่าประกัน ค่าสินสอด ที่ไม่ต้องการให้มีการผันผวนของเงิน

เพราะเงินสดเสื่อมค่าเร็วมาก

แล้วเงินที่เหลือ ถ้าเรายังไม่ได้เอาไปลงทุน ส่วนตัวผมจะเก็บไว้ในเงินที่แท้จริง นั่นก็คือ ทองคำ

ทองคำเป็นสินทรัพย์ที่ทั่วโลกใช้กันมากว่าพันปี และยังใช้มาจนถึงปัจจุบัน แต่ไม่ได้เอาไปผูกค่าเงินแล้ว

แต่ทองคำ ก็ยังเป็นสินทรัพย์ที่ล้อไปกับเงินเฟ้อได้ดี

เหมือนที่เมื่อก่อนพ่อแม่เราซื้อทองที่บาทละ 2000 บ้าง 3000 บ้าง 5000 บ้าง

แต่ปัจจุบันคือประมาณ 40000 บาท

ลองคิดในอีกแง่ ลองคิดกลับกัน ว่าจริงๆ ทองคำ 1 บาทนี้ อาจจะราคาเท่าเดิม มูลค่าเท่าเดิม

แต่เงินบาทที่เราถือ มันกำลังเสื่อมค่าลงเรื่อยๆ

เหมือนทองคำเป็นห่วงยางที่ลอยอยู่ในสระน้ำ น้ำที่ล้นขึ้นมาเรื่อยๆคือเงินเฟ้อ

ส่วนเงินบาท หรือเงินสกุลอื่นๆ จะโดนน้ำท่วมสูงขึ้นเรื่อยๆ

แต่ทองคำ มันลอยบนผิวน้ำยังไง มันก็ลอยอยู่อย่างนั้น

พอเห็นภาพมั้ยครับ ว่า ทองคำ"อาจจะ"ไม่ได้ราคาขึ้น แค่เงินบาทเราอ่อนค่าลงเรื่อยๆ ทำให้ต้องใช้เงินมากขึ้น เพื่อซื้อทอง 1 บาท ที่มูลค่ามันเท่าเดิม ที่ลอยบนผิวน้ำ แต่เงินบาทเราจมลงเรื่อยๆ

ลองคิดดูว่า ถ้าเราเป็นคนเวเนซุเอล่า ที่เงินเฟ้อ 1,000,000%

จะซื้อไก่ 1 ตัว ต้องใช้เงิน 15 ล้านบาท

แต่ถ้าเราถือทอง เราสะสมทองไว้เรื่อยๆตั้งแต่ที่ยังไม่เกิดวิกฤติ เราสามารถย้ายประเทศได้ง่าย ทอง 1 oz ก็มีราคากลางของมัน ที่สามารถไปแลกได้ทั่วโลก

เราย้ายไปสหรัฐ ถือทองไป 1 oz เราก็แลกได้ 2350 usd

โดยถ้าเราเอาเงินบาทไปแลก อาจจะต้องใช้ถึง 2 พันล้านบาท ถึงจะแลกได้ 2350 usd

เดี๋ยว EP. หน้า จะมาคุยเรื่อง การเก็บทอง เก็บเป็น 96.5% หรือ 99.99% ดีนะครับ

ถ้ามีข้อมูลตรงไหนผิด รบกวนเพื่อนๆช่วยกันแก้ไขด้วยนะครับ

ยินดีรับฟังความเห็นต่างๆครับ

ทอง ถ้าซื้อออนไลน์พอได้ไหมท่าน
พอดีไม่มีเงินพอซื้อทีละบาท  

ได้ครับ มีออมทองของ ฮั่วเซ่งเฮง แม่ทองสุก YLG Aurora ที่ดังๆนะครับ

พอครบจำนวนบาทแล้ว ก็ไปถอนเป็นทองจริงที่หน้าร้านได้เลยครับ

ไม่แน่ใจขั้นต่ำอาจจะแค่ 100 บาทครับ
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel