ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะอบจ.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 29 Jul 2007
ตอบ: 2871
โพสเมื่อ: Sat May 04, 2024 21:17
[RE: ถ้า ก้าวไกล ได้เป็นผู้นำรัฐบาล เราจะจ่ายค่าไฟถูกลงไหมครับ]
ผมไม่ได้หวังเรื่องใดๆ จากก้าวไกลเท่าไหร่เลยนะ

ยังอ่อนประสบการณ์ในหลายอย่าง อาจจะดีแต่ปากก็ได้

แต่สิ่วที่คาดหวังที่สุด คือการตบทุกอย่างให้อยู่ในกรอบ กติกาการเมืองที่ควรจะเป็น

ไม่มีกติกู ไม่มีพรรคพวกพิเศษ

เมื่อกติกามันไม่บิดเบี้ยวเละเทะแบบทุกวันนี้ ในอนาคตก็เลือกตั้ง ให้ประขาธิปไตยเป็นตัวนำพาประเทศไปในตัวของมันเอง
2
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 24 Oct 2020
ตอบ: 1634
โพสเมื่อ: Sat May 04, 2024 21:21
[RE]ถ้า ก้าวไกล ได้เป็นผู้นำรัฐบาล เราจะจ่ายค่าไฟถูกลงไหมครับ
ใครที่จะด่า จะสบประมาท อย่างน้อยแวะไปศึกษานโยบายเค้าหน่อยไหม ว่าเค้าประกาศว่าจะทำอะไร ทำอย่างไร

ดูวิธีการทำเค้าก่อนแล้วค่อยตัดสินใจก็ได้ว่าวิธีการนั้นมันทำได้จริงไหม

แต่ที่แน่ๆ เค้าไม่ทำสัญญาให้นายทุนไฟฟ้าได้ประโยชน์แบบไม่เป็นธรรมเหมือนที่เพื่อไทยกับพลังประชารัฐทำแน่นอน
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
3
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 03 Oct 2007
ตอบ: 44115
โพสเมื่อ: Sat May 04, 2024 21:24
[RE: ถ้า ก้าวไกล ได้เป็นผู้นำรัฐบาล เราจะจ่ายค่าไฟถูกลงไหมครับ]
ถ้าจะทำได้ต้องเสียงแบบ 300+ เด็ดขนาดในสภาได้จริงๆผม่วาก็มีลุ้นถ้าแบบ 250 50/50 นี่จะแอบยากแต่บอกเลยว่าถ้าทำก็จะใช้เวลาแน่นอนแล้วก็มีงัดกำลังภายในกันเยอะแน่ๆ เพราะมันอิ่มกันมานานอยู่ดีๆไปกระชากออกไม่ยอมง่ายๆหรอก
1
0
นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 736
โพสเมื่อ: Sat May 04, 2024 21:40
ถ้า ก้าวไกล ได้เป็นผู้นำรัฐบาล เราจะจ่ายค่าไฟถูกลงไหมครับ
TakeoKikuchi พิมพ์ว่า:
ใครที่จะด่า จะสบประมาท อย่างน้อยแวะไปศึกษานโยบายเค้าหน่อยไหม ว่าเค้าประกาศว่าจะทำอะไร ทำอย่างไร

ดูวิธีการทำเค้าก่อนแล้วค่อยตัดสินใจก็ได้ว่าวิธีการนั้นมันทำได้จริงไหม

แต่ที่แน่ๆ เค้าไม่ทำสัญญาให้นายทุนไฟฟ้าได้ประโยชน์แบบไม่เป็นธรรมเหมือนที่เพื่อไทยกับพลังประชารัฐทำแน่นอน  

ส่วนตัวอ่านแล้วก็คิดว่าไม่ได้ลดลงค่ะ
อย่างแรกเลยไฟฟ้าในประเทศไทยใช้แก๊ซ และเราไม่ได้ผลิตแก๊ซ หรือน้ำมันเพียงพอต่อการบริโภคในประเทศ

เราจะไปซื้อต่ำกว่าราคาตลาดได้ยังไง ถ้าซื้อต่ำผู้ขายก็เอาไปขายที่อื่น อย่างลืมนะคะว่าตลาดน้ำมันเป็นตลาดเสรี

อย่าคิดว่าไปยึด ปทต. หรือบริษัทอื่นๆมาไม่ให้ทำกำไร ไม่ได้นะคะ
------
ต่อมานโยบายพ่วงกัน คือเลิกการไฟฟ้าผูกขาด
การไฟฟ้า หรือระบบการไฟฟ้าไทย นี่แหละทำให้ต้นทุนการบริหารไฟฟ้าถูก เมื่อเทียบกับต่างประเทศ

ลองคิดดูว่าถ้าไม่มีการไฟฟ้า สายไฟที่เดินไปตามบ้านต่างๆเป็นของเอกชนที่แข่งกัน แล้วเอกชนจะไปแข่งกันทำไม เขาก็แบ่งพื้นที่กันให้บริการอยู่ดี ไปลากสายไฟให้ทั่วประเทศทำไม

สุดท้ายพื้นที่นั้น ก็มีแค่เจ้าเดียวให้บริการ แล้วก็เป็นเอกชนด้วย เราจะเลือกซื้อไฟไม่ได้จริง

-----
ต่อมานโยบายขายไฟคืนการไฟฟ้า ถ้าไม่มีการไฟฟ้าแล้วจะขายคืนใคร ถ้เอกชนบอกไม่ซื้อคืนละ จะขายอย่างเดียว เพราะซื้อคืนเขาก็มีต้นทุนซื้อ ดังนั้นนโยบายนี้ต้องพ่วงกับการมีอยู่ของการไฟฟ้า

----
ต่อมาเรื่องความพร้อมของไฟฟ้า อันนี้เป็นความมั่นคงด้านพลังงานของประเทศ ถ้าคิดว่าลดต้นทุนไปแล้วเกิดความเสี่ยงไฟดับ หรือพึ่งพาประชาชนช่วยกันผลิดไฟ แล้วเกิดภัยพิบัติ ะบบไฟฟ้าสามารถกลับมาใช้งานไม่ได้ทันที อันนี้ต้องไปจัดการความเสี่ยงกันใหม่ ว่ายอมรับได้แค่ไหน

-----
สุดท้ายพลังงานสะอาดย่อมมาพร้อมราคาที่แพงกว่า ถ้าเรายินดีกับพลังงานสะอาดทั้งหมด 100% เราต้องยอมรับเรื่องพลังงานที่แพงขึ้นด้วย

---

ถ้าหนูผิดตรงไหนช่วยชี้แนะด้วยค่ะ ว่าพลังงานจะลดได้จริงและมั่นคนตามนโยบาย
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
แก้ไขล่าสุดโดย themasksocccer เมื่อ Sat May 04, 2024 21:42, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
contactme themasksoccer@gmail.com
หัวหน้าแมวมอง
Status:
: 1 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 01 Dec 2013
ตอบ: 37595
โพสเมื่อ: Sat May 04, 2024 21:43
ยากมากๆครับ ถ้าวันไหนก๊าซธรรมชาติในอ่าวไทยหมด บอกเลยว่า จะได้รู้จักราคาก๊าซธรรมชาติเหลว ที่นำเข้าราคาตลาดโลกของแท้จะเป็นยังไง

ถ้าไม่มี ปตท. ไปสัมปทาน ก๊าซธรรมชาติในพม่า ค่าไฟไทยจะแพงกว่านี้อีกครับ
1
0
นักเตะอบต.
Status: พูดความจริงไม่ใช่เขาเล่าว่า เขียมว์ เหมือนฉลาดอะ
เข้าร่วม: 13 May 2020
ตอบ: 2746
โพสเมื่อ: Sat May 04, 2024 21:48
ทำไงให้ถูก ลดไฟสำรองหรอ

ก็มีหน้าแซะ พท เรื่องเงินกู้5แสนล้านที่จะเอามาแจก แต่ตัวเองสวัสดิการขายวันปีละ 4แสนล้าน

และจะเพิ่มขึ้นไปตามจำนวนคนแก่ที่แก่ขึ้น

หาเงินจากไหน บอกตัดงบนั่นงบนี่ ถุยยย แบบนี้เขาไม่เรียกพัฒนาเว้ย
0
0
อบรมขอไลเซนส์
Status:
เข้าร่วม: 25 Nov 2008
ตอบ: 25925
โพสเมื่อ: Sat May 04, 2024 21:50
Notorious_BL_V2 พิมพ์ว่า:
ลดดิ ก้าวไกลจะทลายทุนผูกขาด  

รอออ.กะเซลล์แมนแก้ปัญหาในรัฐบาลนี้อยู่จั๊บ
0
0
ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 19 Feb 2011
ตอบ: 11066
โพสเมื่อ: Sat May 04, 2024 22:36
แลนด์สไลด์มันก็ทำได้ล่ะ อย่างไอเเจก 10,000 มันก็ทำได้
0
0
- DCU -

กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 08 Jun 2010
ตอบ: 193
โพสเมื่อ: Sat May 04, 2024 23:48
[RE]ถ้า ก้าวไกล ได้เป็นผู้นำรัฐบาล เราจะจ่ายค่าไฟถูกลงไหมครับ
มี…แดง ออกจากรูหลายตัวเลยครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 2903
โพสเมื่อ: Sun May 05, 2024 02:00
แน่จริงก็ยอมให้เป็นรัฐบาลก่อนดิไม่ต้องถึง 10เดือนด้วยซ้ำ เพราะมันอยู่ใน 100วันแรก
0
0
Eto
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 14 Oct 2019
ตอบ: 1738
โพสเมื่อ: Sun May 05, 2024 22:07
ผมจำไม่ได้แฮะว่านโยบายเขาคืออะไร คงมีพูดบ้างเพราะใครก็ต้องใช้หาเสียงเรื่องนี้ แต่ผมคิดว่าไม่น่าช่วยอะไรได้ ปัญหาของค่าไฟบ้านเราก็รู้อยู่ว่ามันคือ _ _ _ _ ก็คงหวังได้แค่ว่า กก จะทลายสัญญาได้ ซึ่งก็ดูเป็นศัตรูจริงๆเพราะก็มีหลักฐานว่าผู้เกี่ยวข้องเคลื่อนไหวเห็นๆในช่วงร้องคุณสมบัติ แถมการฟ้องร้องกับ สส ในพรรคก็มีด้วย

แต่สุดท้ายผมว่าหวังยากอะไรที่มันแนวๆเงิน อะไรที่มันสำเร็จง่ายมันจะเป็นพวกนโยบายที่ทำได้ทันทีมากกว่า ซึ่งบางอย่าง พท ก็ยอมให้ผ่านตอนนี้ไปเลยเอ็งจะได้เลิกหาเสียงเรื่องนั้นซะ อย่างสมรสเท่าเทียม

แต่ลุงตู่ก็มีนะครับตอนหาเสียง ป้ายค่า FT เหลือศูนย์
0
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2009
ตอบ: 4079
โพสเมื่อ: Mon May 06, 2024 15:11
ถูกลงครับ ไม่ต้องถึงก้าวไกลหรอกคับ ให้ผมเป็นนายกค่าไฟก็ถูกลงแล้ว
0
0
นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 24 Oct 2020
ตอบ: 1634
โพสเมื่อ: Mon May 06, 2024 21:31
ผมไม่โควทตอบนะ เพราะคิดว่าจะตอบหลายๆ คน ไปเลย เผื่อใครกลับมาอ่าน

เนื่องจากรายละเอียดมันเยอะและซับซ้อน แต่จะอธิบายง่ายๆ เรื่องนึงละกันครับ

คือค่าไฟฟ้าจะเท่าไหร่ก็ต้องดูที่ต้นทุนใช่ไหม ทีนี้โครงสร้างต้นทุนมันมี 4 ส่วน

1) ส่วนที่กฟผ.ผลิตเอง
2) ส่วนที่กฟผ.ซื้อจากเอกชน
3) ค่าใช้จ่ายนโยบายรัฐ
4) ระบบสายส่ง

จะพูดถึงเฉพาะข้อ 2 ที่ก้าวไกลพูดละกัน คือถ้าใครตามข่าวจะรู้ว่ามันมีสองประเด็น

2.1 รัฐบาลตั้งแต่เพื่อไทยมาจนถึงประยุทธ์ มันเล่นอนุมัติให้สร้างโรงไฟฟ้าเอกชน พร้อมทำสัญญาประกันรายได้ให้ จนประเทศเรามีกำลังผลิตไฟฟ้าเกินกว่าที่ใช้จริงไป 36% (จริงๆ มีเรื่องฮั้วประมูลโรงไฟฟ้าอีก) ซึ่งมันกลายมาเป็นต้นทุนที่เพิ่มโดยไม่จำเป็นให้ประชาชน แต่นายทุนไฟฟ้าอิ่มพุงกางแบบสบายๆ อันนี้คือส่วนแรกที่ผมบอกว่าถ้าเป็นก้าวไกล เขาจะไม่ทำแบบนี้แน่นอน

2.2 ที่มาของการผลิตไฟฟ้ามาจากก๊าซ LNG นะ ไม่ใช่น้ำมัน ปัญหาคือก๊าซธรรมชาติจากอ่าวไทยที่มีต้นทุนถูกกว่า (ประมาณ 233 บาทต่อ mmBTU) รัฐบาล(ตั้งแต่อดีตถึงปัจจุบัน)มันเล่นเอาก๊าซจากอ่าวไทย ไปให้บ.ปิโตรเคมีก่อน เช่น PPT GC ทำให้ก๊าซส่วนที่เหลือซึ่งไม่พอผลิตไฟฟ้าใช้ทั้งประเทศจะต้องไปนำเข้าก๊าซ LNG จากต่างประเทศที่ราคาแพงมาผลิตไฟฟ้า ทำให้ต้นทุนการผลิตไฟฟ้าของประชาชน ต้นทุนพุ่งไปที 433 บาทต่อ mmBTU

อันนี้ บอกก่อนว่าผมไม่ได้คิดว่า PTT GC ผิดนะ แต่นโยบายรัฐอ่ะผิด ที่ปล่อยให้มันเป็นแบบนี้ ต่อให้ระบบจัดการ ระบบท่อส่ง เป็นของ PTT แต่ก๊าซมันเป็นของคนไทยทุกคน ดังนั้น มันควรถูกเอามาใช้เพื่อคนทุกคนก่อนเอกชน

นโยบายก้าวไกลคือ เอาก๊าซธรรมชาติจากอ่าวไทยมารวมที่ energy pool ก่อน แล้วแบ่งใช้ทั้งบ.ปิโตรเคมี อุตสาหกรรม และผลิตไฟฟ้า เพื่อให้ต้นทุนส่วนที่ผลิตไฟฟ้าลดลง ซึ่งสามารถทำได้จริงผ่านการออกประกาศกกพ. ที่นายกนั่งหัวโต๊ะ ถ้ามีเจตจำนงค์จะทำ ทำได้แน่นอน เท่านี้ค่าไฟก็จะลดลงประมาณ 70 สตางค์ต่อหน่วย

นี่คือนโยบาย วิธีคิด และวิธีทำของก้าวไกล ขั้นแรกจากทั้งหมด 5 ขั้น ถ้าอยากศึกษาเพิ่มก็ search Google เอาเอง ผมคงไม่ได้มาตอบต่อละนะ

ทั้งที่จริงๆ อยากตอบอีกหลายประเด็นที่บางคนพิมพ์มาแล้วไม่ถูกเลย เช่น เรื่องไฟสำรอง มาตรฐานทั่วโลกเค้าเผื่อกัน 15% แต่เราเผื่อ 36% ถ้าคิดว่าเราปกติผมคงไม่คุยต่อแล้ว เพราะมีความรู้สึกว่ามีธงมาแล้ว ผมก็ไม่อยากจะเสียเวลาตัวเองอธิบายอะไรอีก ก็ขอให้มีความสุขกับโลกของคุณไป

0
0
นักเตะเทศบาล
Status: ชีวิตไม่สิ้น ก็ต้องดิ้นต่อไป
: 1 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 12 Aug 2016
ตอบ: 4511
โพสเมื่อ: Tue May 07, 2024 19:57
ผมว่าได้ ผมก็อยากให้ก้าวไกลเป็นรัฐบาลเหมือนกัน อยากเปลี่ยนแปลงบ้าง เบื่อกับเดิมๆแหละ ทำพ้นๆไปทั้งนั้น อยากให้แก้ปัญหาโครงสร้างเช่นกัน
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel