ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะอบจ.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 30 Sep 2021
ตอบ: 1917
โพสเมื่อ: Tue Apr 30, 2024 18:27
ผมเข้าใจสิ่งที่ปิยะพงศ์สัมภาษณ์นะครับ งั้นถ้าแบบนี้เป็นไปได้หรือเปล่า
คือผมเข้าใจอีกมุมด้วยนะว่าทีมชาติรุ่นเด็ก และส่วนอื่นๆยังต้องการสโมสรไทยลีคช่วยกันสนับสนุน
เพราะเรายังไม่พร้อมด้วยปัจจัยหลายๆอย่าง สำคัญที่สุดคือเงินและการSupport
จึงต้องแบ่งอำนาจให้สโมสรต่างๆมามีส่วนดูแล

ข้อเสียก็ตามที่ปิยะพงศ์บอกสโมสรที่ดูแลในส่วนที่ตัวเองมีอำนาจก็จะดึงเด็กของตัวเองเป็นส่วนใหญ่
ทำให้เด็กเก่งๆจากทีมอื่นขาดโอกาส

งั้นเพื่อไม่ให้เกิดปัญหา แบ่งอำนาจให้พวกสโมสรต่างๆดูแลเหมือนเดิมครับ
แต่คุณจะไม่ได้อำนาจไปทั้งหมด อำนาจการเลือกนักเตะคุณต้องไม่ได้ ให้ส่วนกลางดูแลการเลือกนักเตะไป

ทีมชาติยังต้องการ การSupportจากสโมสรเช่นเดิมครับ Supportสถานที่ไป Supportเงินไป Supportทีมงานช่วยดูแลไป Supportอื่นๆไป
แต่อำนาจการแทรกแซงเลือกนักเตะอะไรแบบนี้ห้ามยุ่ง ให้ส่วนกลางดูส่วนนี้100%
พวกสโมสรก็อยู่ฝ่ายอำนวยการไปก็พอ

สรุปคือสโมสรต้องช่วยชาติฟรี ห้ามขออะไรทั้งสิ้นห้ามต่างตอบแทน การตัดสินใจสำคัญให้ทีมชาติตัดสินใจ100%

คิดว่าแบบนี้สโมสรจะยอมหรือเปล่า
แก้ไขล่าสุดโดย asadong851 เมื่อ Tue Apr 30, 2024 18:30, ทั้งหมด 2 ครั้ง
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
โหวตเป็นกระทู้แนะนำ
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 30 Jan 2010
ตอบ: 23051
โพสเมื่อ: Tue Apr 30, 2024 20:03
ผมเข้าใจสิ่งที่ปิยะพงศ์สัมภาษณ์นะครับ งั้นถ้าแบบนี้เป็นไปได้หรือเปล่า
รอดูเปดรี้เมืองไทย
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status: I am Leeds United Fanclub!! *-*
เข้าร่วม: 21 Jan 2015
ตอบ: 1660
โพสเมื่อ: Tue Apr 30, 2024 21:34
[RE: ผมเข้าใจสิ่งที่ปิยะพงศ์สัมภาษณ์นะครับ งั้นถ้าแบบนี้เป็นไปได้หรือเปล่า]
แกสัมภาษณ์คลิปไหนครับ
0
0

นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 26 Dec 2007
ตอบ: 3674
โพสเมื่อ: Tue Apr 30, 2024 21:53
[RE: ผมเข้าใจสิ่งที่ปิยะพงศ์สัมภาษณ์นะครับ งั้นถ้าแบบนี้เป็นไปได้หรือเปล่า]
ผมอ่านแล้วงงๆอ่ะ ใครช่วยอธิบายผมหน่อยครับ
1
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 08 Apr 2024
ตอบ: 639
โพสเมื่อ: Wed May 01, 2024 00:13
DEA Agent พิมพ์ว่า:
ผมอ่านแล้วงงๆอ่ะ ใครช่วยอธิบายผมหน่อยครับ  

ปิยพงศ์บอกทีมชาติชุดเด็กล้มเหลวเพราะไม่ได้เด็กตัวที่เก่งจริงๆติดทีมชาติ แต่เพราะทีมชาติชุดเด็กแต่ละชุดให้สโมสรแต่ละสโมสรเอาไปทำกันเองก็เลยเลือกเด็กของตัวเองติดกันเองเป็นส่วนใหญ่ เด็กเก่งจริงๆอยู่ทีมอื่นไม่ได้โอกาส
4
0
ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 9263
โพสเมื่อ: Wed May 01, 2024 01:38
แปลก คือการที่ให้ทีมต่างๆทำระบบเยาวชนมันก็คือสิ่งที่ต้องการกันไม่ใช่หรอ เด็กคนไหนอยู่ทีมเล็กมันก็สามารถไปคัดตามสโมสรต่างๆได้หรือถ้าผลงานเข้าตาก็มีแมวมองจีบไปร่วมทีมเหมือนที่หลายๆทีมทำอยู่ ถึงบางทีมอาจจะเป็นในรูปแบบของพาร์ทเนอร์กับโรงเรียนมัธยมก็เถอะ

สิ่งที่แกต้องการคือให้สมาคมไปคัดเด็กแล้วเอามาอยู่กินนอนด้วยกันเลยใช่มั้ย แบบดรีมทีมสมัยก่อนเลย
แล้วเราจะมียูธลีกไว้ทำไมล่ะงั้น ส่วนตัวคิดว่าสิ่งที่เราต้องการที่สุดคือให้เด็กได้มีการแข่งขันจริงเพื่อสร้างกระดูกและความเข้าใจในแทคติก

แต่เอาจริงๆนะ เห็นหน้าประธานเทคนิกคนปัจจุบันละดูทรงไม่น่ามีอะไรพัฒนาเท่าไหร่
2
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
: 0 ใบ : 1 ใบ
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 10784
โพสเมื่อ: Wed May 01, 2024 05:57
ถูกแบนแล้ว
พวกระบบฟุตบอลจริงๆก็ไปก๊อปมาสักประเทศเถอะไม่ต้องคิดเองหรอก อาจจะได้มาไม่100%แต่มันคงดีกว่าที่ผู้ใหญ่บ้านพยายามเสนอความคิดกันอยู่แน่ๆ เพราะสุดท้ายบทสรุปคือไม่มีวินัย ร่างกายสู้ไม่ได้ เทคนิคสู้ไม่ได้ ไม่ว่าตะกี่สิบปีผ่านไปก็ไม่แก้ต้นเหตุกันสักที คือจะทำแบบไทยๆคือให้สโมสรปล่อยตัวออกมาซ้อมให้มากกว่าปกติมันไม่ใช่ทางที่ถูกอยู่แล้ว ถ้าถูกป่านนี้ไทยเป็นแชมป์โลกไปนานแล้วหละ ล้มเหลวทีโทษสโมสรโทษระบบลีกว่าไม่ปล่อยตัวมาซ้อม คือประเทศอื่นเขาก็มีเวลาซ้อมแข่งทีมชาติเท่าๆกัน ถ้าผู้ใหญ่ในสมาคมยังจะแก้ปัญหาด้วยวิธีไทยๆไม่ยอมทำให้เป็นอาขีพแบบสากลโลกเขาทำกัน บอลไทยยังไงก็ไปไม่ถึงไหนหรอก
0
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 28 Mar 2010
ตอบ: 566
โพสเมื่อ: Wed May 01, 2024 07:58
[RE]ผมเข้าใจสิ่งที่ปิยะพงศ์สัมภาษณ์นะครับ งั้นถ้าแบบนี้เป็นไปได้หรือเปล่า
https://youtu.be/5leBK_PCDaM?feature=shared
ฟังตัวนี้มาน่าสนใจอยู่นะ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 1171
โพสเมื่อ: Wed May 01, 2024 12:11
[RE: ผมเข้าใจสิ่งที่สัมภาษณ์นะครับ งั้นถ้าแบบนี้เป็นไปได้หรือเปล่า]
สมาคมกล้างัดอำนาจกับเนวิน ปวิญ เมื่อไรค่อยมาคุย ตอนนี้บอลหลายชุดยังต้องพึ่งสนามซ้อม facility ต่างๆจากสโมสรใหญ่ๆอยู่เลย โค้ชทีมชาติu20ก็ของบุรีรัม แล้วใครมันจะยอมให้จ่ายทุกอย่างให้ฟรีๆโดยผลประโยชน์ต้องมาหารกันเท่าเทียมกับทีมอื่นอะ

ที่ปิยะพงศ์วิเคราะห์ใครๆก็คิดได้แหละ สมาคมรุ่นก่อนก็คงไม่โง่ดูไม่ออกหรอก แต่มันจะแก้ยังไง ไอเดียที่ว่านี้มันทำไม่ได้ในบริบทบอลไทย คือคุณต้องการจะกระจายอำนาจ ทั้งที่ตัวคุณยังพึ่งอำนาจหลักจาก2-3สโมสรใหญ่อยู่อะ แค่นี้ก็จบแล้ว

สมมติให้ส่วนกลางดู 100% ห้ามแทรกแซง แล้วแค่บุรีรัมกับบีจีไม่เอาด้วย ขอยกเลิกสนับสนุนทีมชาติ แค่นี้มาดามก็กระอักเลือดแล้ว
4
0
YOKOHAMA,JAPAN
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 26 Dec 2007
ตอบ: 3674
โพสเมื่อ: Wed May 01, 2024 12:29
MarkZuckerberg พิมพ์ว่า:
DEA Agent พิมพ์ว่า:

ปิยพงศ์บอกทีมชาติชุดเด็กล้มเหลวเพราะไม่ได้เด็กตัวที่เก่งจริงๆติดทีมชาติ แต่เพราะทีมชาติชุดเด็กแต่ละชุดให้สโมสรแต่ละสโมสรเอาไปทำกันเองก็เลยเลือกเด็กของตัวเองติดกันเองเป็นส่วนใหญ่ เด็กเก่งจริงๆอยู่ทีมอื่นไม่ได้โอกาส  

อ๋อ ผมนึกว่ามีแค่บุรีรัมย์ที่ทำ u20
0
0
แข้งลีกเอิง
Status:
เข้าร่วม: 06 Jul 2010
ตอบ: 6982
โพสเมื่อ: Thu May 02, 2024 07:17
ระบบสัมปทาน ชุดเล็ก ชุดกลาง ชุดใหญ่ ทีมหญิง ยังคงขยายวงไปเรื่อยๆ ตราบใดที่สมาคมและบจ.ไทยลีก หาเงินได้ไม่มากพอ

ที่หาเงินได้ไม่มากพอ เพราะอยากทำบอลการเมืองมากกว่าการตลาดและผลกำไร
ใสเงินลงไปเพื่อให้ตัวเองมีชื่อเสียง ใส่ความจริงจังกับซีเกมส์เพราะต้องการผลงาน มากกว่าบอลมาตรฐาน
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
2
0
Support,Believe,Respect = LOVE
ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 16373
โพสเมื่อ: Thu May 02, 2024 11:21
อยากให้ไทยมีแบบทีมชาย ญป U23 ส่งแข่งลีคสมัครเล่นเพื่อให้ชุดนี้อยู่ในการดูแลของทีมชาติ

แต่เวลาแข่งแบบรายการนานาชาติก็แล้วแต่โค้ชเลยจะเลือกใครหรือเอาตัวสโมสรมาเสริม มีทุนการเรียนให้มีเบี้ยเลี้ยงให้ หากคนไหนเข้าตาสโมสรก็ปล่อยให้เอเย่นคุยกับเด็กตามสากล ทีมชาติก็หาตัวอื่นมาเพิ่ม
แก้ไขล่าสุดโดย sanyo เมื่อ Thu May 02, 2024 11:25, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
ไปหน้าที่ 1
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel