ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 15 Jan 2006
ตอบ: 11980
โพสเมื่อ: Mon Apr 29, 2024 21:19
[RE: สงครามในพม่า กับสิ่งที่ผมตอบคำถามเด็กอายุ 15 ไม่ได้]
เพราะรัฐประหารไง ทำลายความหวังสุดท้ายของการที่จะอยู่อย่างสงบ ฝ่ายที่ไม่ใช่รัฐบาลจะหาเงินหาอาวุธจากไหน

ก็ต้องหนทางนี้ดิ ไทยตะหากถ้าไม่ซื้อ เตรียมการป้องกัน อีกฝั่งก็ทำไรไม่ได้ แต่นี้เปิดรับเลย แบ่งผลประโยชน์กันชัดๆ
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2016
ตอบ: 1599
โพสเมื่อ: Mon Apr 29, 2024 21:29
[RE: สงครามในพม่า กับสิ่งที่ผมตอบคำถามเด็กอายุ 15 ไม่ได้]
โตแล้วตัดสินใจเองครับ เหมือนหลายๆท่านบอก ส่วนเรื่องพม่าถ้าไม่เข้าใจบริบทของประเทศเขาก็ตอบคำถามไม่ได้หรอกครับ

เริ่มจากพม่าเนี่ยเป็นประเทศที่รวมคนหลายชาติพันธุ์ แต่ไม่ได้ผ่านกระบวนการหลอมรวมคนในชาติให้มีสำนึกความเป็นชาติเดียวกัน (เรื่องที่นายพลอองซานทำไม่ได้)

เปรียบเทียบกับประเทศเรา จริงๆเรามีคนหลายชาติพันธุ์เหมือนกัน จากภาษาจากสำเนียง แต่เราผ่านการรวมอำนาจสมัย ร.5 ลดอำนาจผู้มีอำนาจในพื้นที่ บวกกับสร้างค่านิยมความเป็นไทย จนถึงปัจจุบันไปถามคนตั้งแต่เหนือจรดใต้ว่าเป็นคนชาติพันธุ์อะไร ส่วนใหญ่ก็ตอบไทยทั้งนั้น

แตกต่างจากพม่า แต่ละพื้นที่มีผู้มีอิทธิพลของตัวเอง แต่ละกลุ่มก็สร้างสำนึกความเป็นคนชาติพันธุ์เฉพาะของตน มันเลยมีคน"หลายพวก" ที่จ้องจะใช้ทรัพยากรของตัวเองเพื่อตัวเอง ไม่ได้มองกันเป็นชาติเดียวกัน พอมีพวกกลุ่มทุนจากภายนอกเข้า พวกหัวๆแต่ละที่ก็อยากใช้งานทรัพยากรเต็มที่

ก็อย่างที่เขาบอกพม่าไม่มีวันสงบ เพราะไม่มีสำนึกความเป็นชาติเดียวกัน รวมกันก็ไม่ชอบ แยกกันก็ไม่รอด มันก็จะเป็นงี้ไปตลอด
6
0
"MAMAMOO is coming back for you"
นักบอลถ้วย ค.
Status: อิอิ
เข้าร่วม: 16 Mar 2020
ตอบ: 8666
โพสเมื่อ: Mon Apr 29, 2024 21:37
สงครามในพม่า กับสิ่งที่ผมตอบคำถามเด็กอายุ 15 ไม่ได้
ง่ายๆ เพราะไทยไม่รู้ว่าใครจะชนะ มันไม่แน่นอน เราเลยมีหน้าที่ทำยังไงก็ได้ ไม่ให้ผลของสงครามมากระทบเรา และก็ดีกับทุกฝ่าย เผื่อวันนึงฝ่ายนั้นมันชนะขึ้นมาจะได้คุยกันง่าย
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2009
ตอบ: 4589
โพสเมื่อ: Mon Apr 29, 2024 21:39
Lily Fowler Agger พิมพ์ว่า:
pg-yuki พิมพ์ว่า:
เกริ่นก่อน คือปีการศึกษาหน้าเด็กน้อยที่บ้านกำลังขึ้น ม.4 ผมก็พยายามบิ้วให้เรียน รด. ด้วยการเล่าเรื่องสงคราม ที่เกิดขึ้นในตอนนี้ โดยเฉพาะพม่าที่ใกล้ตัว.

ผมก็บิ้วและเข้าใจเหมือนหลายคนนั้นแหละว่า รัฐพม่าไม่ดี ทำร้ายประชาชน เป็นพวกเผด็จการ.

ที่นี้มาถึงจุดที่ผมไม่สามารถตอบคำถามได้ โดยการเล่าว่า รัฐพม่าร่วมมือกับรัฐจีนที่พยายามปราบแก๊งจีนเทาในเล้าก่าย ซึ่งอยู่ในเขตอิทธิพลของจีนได้สำเร็จ. แต่ในชเวก๊กโกที่ติดกับไทย ฝ่ายต่อต้านดันไปร่วมมือกับจีนเทา. ทั้งเรื่องค้ามนุษย์ ยาเสพติด บลาๆ. (ส่วนตัวคิดว่าร่วมมือกันมานานแล้ว ไม่งั้นคงจัดหาซื้อ สะสมอาวุธไม่ได้ขนาดนี้).

คำถามที่เด็ก15ถามผมคือ ทำไมคนไทยถึงเข้าข้างฝ่ายต่อต้าน ทั้งที่พวกเขาทำร้ายเรา ทำไมไม่เข้าข้างรัฐพม่ากับจีนที่พยายามทำลายแก๊งจีนเทา.

ผมกลับตอบไม่ได้ ใครมีข้อมูลที่เจาะลึกและหาเหตุผลมาอธิบายได้ช่วยที.

เรื่องอื่นไม่รู้ แต่ผมอธิบายเพิ่มเรื่องเรียน รด. ผมเข้าใจว่าท่านหวังดี อยากจะให้หลานเรียนรด. เพื่อจะได้ไม่ต้องเกณฑ์ทหาร แต่หลานอาจจะไม่อยากเรียน ด้วยเหตุผลในมุมของเค้า
่เรื่องนี้ย้อนกลับไปตอนสองปีก่อน ผมเองตอนลูกชายเรียนม.สาม ก็อธิบายกันเนิ่นๆก่อนเลย กว่าจะยอมเรียน เข้าใจว่าควรเรียน ก็นานอยู่นะครับ ผมอธิบายไปโดยใช้คีย์เวิร์ดคำว่า เวลา
1. ถ้าจับได้ใบแดง เท่ากับว่า ต้องไปเกณฑ์ทหาร สองปี จริงอยู่ว่า เกณฑ์ทหาร ก็ไม่ได้แย่ แต่เท่ากับว่า เราเสีย "เวลา" ในการทำงานช่วงแรกไป ซึ่งพอเรากลับมา กว่าจะตั้งตัวได้ เพื่อนอาจจะไปไหนต่อไหนแล้วก็เป็นได้ สู้เรียน รด. เพื่อรักษาเวลาตรงนี้ไว้ดีกว่า
2. ถ้าจับได้ใบแดง ไปเกณฑ์แล้วบาดเจ็บ หนักเบากลับมาทั้งร่างกาย และจิตใจ ไม่มีใครรับผิดชอบ ต้องมาดูแลตัวเองอีก ประกอบกับตอนนั้นมีข่าว คนโดนทำร้าย จากการซ่อมจริง ก็เลยยิ่งมีน้ำหนักในเรื่องนี้
3. ย้อนกลับไปข้อแรก ลูกชายจะเถียงในใจว่า ไปเรียน รด. ก็เสียเวลาเหมือนกัน อันนี้จริง (ของผม ลูกชายจะเรียนเป็นห้วงเวลา เป็นสัปดาห์ ไปอยู่ค่ายทั้งอาทิตย์ไม่ได้เรียน) มันก็เสียเวลาเหมือนกัน แต่หากให้เทียบกับข้อแรก บอกเลยว่า เทียบกันไม่ได้
4. อีกเรื่องที่ ลูกชาย ค้านในใจ ตอนนั้นมีข่าวว่าจะยกเลิกเกณฑ์ทหาร จากการเลือกตั้ง แต่ผมก็บอกไปว่า เรื่องนี้เป็นไปไม่ได้ กลับกัน เกณฑ์ทหารจะเพิ่มขึ้นด้วยในแต่ละปี ก็ทำเอาลูกชายคิดหนักไปเหมือนกัน
5. ข้อสุดท้าย ผมพาไปดูเค้าเกณฑ์ทหารกันแบบผ่านๆ ก็ทำให้ได้เห็นชีวิตที่เสียใจ ผิดหวัง จากการโดนเกณฑ์ทหาร ก็ทำให้อึ้งไปนะ สุดท้ายก็เรียน รด. จนมาได้ครึ่งทางแล้ว (ขึ้นปีสาม)

ให้กำลังใจครับ ผมเข้าใจว่าท่านคงอยากให้หลานเรียน รด. ก็ค่อยๆพูด ค่อยๆบอกกันไปครับ  

ขอบคุณครับ จุดแรกเริ่มก็มาจากตรงนี้แหละครับ อยากให้เขาเรียน รด. กลัวสงครามเพราะสถานการณ์รอบด้านมันก็แย่จริงๆ ขอบคุณมาก  

เคครับ ผมเข้าใจเลยว่า เราหวังดี เพราะผมก็ผ่านมาอย่างที่บอก อีกเรื่องครับ ผมลืมบอกไปว่า ตอนขึ้น ม.ปลาย พูดเรื่องนี้กับลูกชาย ผมบอกเลยว่า ม.ปลาย ขอบังคับ สองเรื่อง หนึ่งคือ รด. นี่แหละครับ (แล้วเรื่องอื่นผมก็ไม่บังคับจริงนะ)
1
0
my name is PG
P=passion
G= gentle
หัวหน้าแมวมอง
Status:
เข้าร่วม: 01 Dec 2013
ตอบ: 37237
โพสเมื่อ: Mon Apr 29, 2024 21:48
Spoil
ปีศาจแดงดำ พิมพ์ว่า:
ในเล่าก์ก่าย กลุ่มที่จัดการจีนเทาไม่ใช่พม่า แต่คือ กลุ่มที่ปฏิบัติการณ์ 1027 ซึ่งจีนสนับสนุนของหนักให้กับโกก้าง ตะอาง ฮาระกัน ซึ่งจีนทางภาครัฐจับจีนเทานี้ ส่ง ตร. เข้ามา ไม่ไว้หน้าพม่าเลยละครับ โดยพม่าทำอะไรไม่ได้

แต่ฝั่งแม่สอด ไทยก็มีความสัมพันธ์ดีทั้งกองทัพพม่า กับ KNU แต่ที่ปล่อยเพราะมีคนไทยบางคนมีผลประโยชน์กับจีนเทา และไทยไม่ได้มีพาวเวอร์เยอะเหมือนจีน

เรื่องในพม่าซับซ้อนมากเลยครับ ทั้ง ชนกลุ่มน้อย จีนเทา กองทัพพม่า หลายคนจากไทยมีผลประโยชน์จากกลุ่มนี้  

ในฝั่งติดแม่สอด พอจะมีข่าวจีนพยายามบุกไหมครับ สองสามวันก่อนรัฐพม่าขู่จะเอาเครื่องบินไปถล่ม แต่ไปๆมาจูบปากกันอีกละ

จีนเทาจ่ายเงินให้ KNA เพื่อคุ้มครองจาก รัฐบาลจีนนี่แหละครับ แต่จะได้อีกนานแค่ไหนก็บอกไม่ได้
1
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 3035
โพสเมื่อ: Mon Apr 29, 2024 22:05
ผมเป็นจีน ผมไม่ช่วยรัฐบาลพม่านะ เพราะอะไร ถ้าฝ่ายต่อต้านล้มรัฐบาล มีโอกาสที่ฝ่ายต่อต้านที่ติดกับจีนส่วนใหญ่พูดจีนด้วยอาจจะเข้าร่วมเป็นเขตปกครองพิเศษของจีน รัฐคะฉิ่นกับรัฐฉาน แค่ 2 รัฐนี้ก็เกือบครึ่งประเทศพม่าแล้ว ถ้าได้พื้นที่เพิ่มขนาดนี้เท่ากับต่อตรงถึงไทยทันทีการค้าขยายอีกเท่าไร และอีกนิดถึงอันดามันทรัพยากรอีกเพียบ ยังไงจีนก็ต้องแอบสนับสนุนฝ่ายต่อต้านให้ชนะเพราะตัวจีนเองจะได้ผลประโยชน์มากกว่าสนับสนุนรัฐบาลพม่า และแน่นอนตะวันตกยังไงก็ไม่ช่วยรัฐบาลพม่าที่มาจากการยึดอำนาจ โอกาสที่จีนขยายพื้นที่เพิ่มมาละ
1
0
นักเตะอบจ.
Status: Hinatan, My lovely waifu.
เข้าร่วม: 09 Feb 2011
ตอบ: 3796
โพสเมื่อ: Mon Apr 29, 2024 22:22
kons พิมพ์ว่า:
ผมเป็นจีน ผมไม่ช่วยรัฐบาลพม่านะ เพราะอะไร ถ้าฝ่ายต่อต้านล้มรัฐบาล มีโอกาสที่ฝ่ายต่อต้านที่ติดกับจีนส่วนใหญ่พูดจีนด้วยอาจจะเข้าร่วมเป็นเขตปกครองพิเศษของจีน รัฐคะฉิ่นกับรัฐฉาน แค่ 2 รัฐนี้ก็เกือบครึ่งประเทศพม่าแล้ว ถ้าได้พื้นที่เพิ่มขนาดนี้เท่ากับต่อตรงถึงไทยทันทีการค้าขยายอีกเท่าไร และอีกนิดถึงอันดามันทรัพยากรอีกเพียบ ยังไงจีนก็ต้องแอบสนับสนุนฝ่ายต่อต้านให้ชนะเพราะตัวจีนเองจะได้ผลประโยชน์มากกว่าสนับสนุนรัฐบาลพม่า และแน่นอนตะวันตกยังไงก็ไม่ช่วยรัฐบาลพม่าที่มาจากการยึดอำนาจ โอกาสที่จีนขยายพื้นที่เพิ่มมาละ  

ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นสำคัญนะครับ เรื่องรัฐจีนพยายามขยายอำนาจเป็นสิ่งหลายคนคงเป็นกังวลอยู่ จีนเองก็มีผลประโยชน์กับพม่าค่อนข้างเยอะ ยังไงเขาก็ต้องรักษาผลประโยชน์ ส่วนเรื่องตะวันตกหรือเมริกา ที่จริงมันมีหลายข่าวอยู่ครับ อย่างกระเหรี่ยงเป็นพื้นที่ของ CIA เก่า. ตอนนี้ก็สนับสนุนฝั่งนี้อยู่ ซึ่งถ้าเกิดเหตุการณ์ที่แย่สุดๆ พื้นที่แถวนั้นก็จะกลายเป็นสนามรบตัวแทนของจีนกับตะวันตก ไทยก็เตรียมรับผู้อพยพได้เลย.
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 3035
โพสเมื่อ: Mon Apr 29, 2024 22:33
kons พิมพ์ว่า:

ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นสำคัญนะครับ เรื่องรัฐจีนพยายามขยายอำนาจเป็นสิ่งหลายคนคงเป็นกังวลอยู่ จีนเองก็มีผลประโยชน์กับพม่าค่อนข้างเยอะ ยังไงเขาก็ต้องรักษาผลประโยชน์ ส่วนเรื่องตะวันตกหรือเมริกา ที่จริงมันมีหลายข่าวอยู่ครับ อย่างกระเหรี่ยงเป็นพื้นที่ของ CIA เก่า. ตอนนี้ก็สนับสนุนฝั่งนี้อยู่ ซึ่งถ้าเกิดเหตุการณ์ที่แย่สุดๆ พื้นที่แถวนั้นก็จะกลายเป็นสนามรบตัวแทนของจีนกับตะวันตก ไทยก็เตรียมรับผู้อพยพได้เลย.  

ผลประโยชน์ของจีนในพม่ามาอันดับหนึ่งอยู่แล้วครับ อยู่ที่ว่าจีนจะเลือก คุมผ่านรัฐบาลพม่ากับเขตปกครองพิเศษของจีนรัฐคะฉิ่นกับรัฐฉาน ซึ้งผมเลือกอย่างหลัง จีนได้เต็มๆ

ไทยทำอะไรไม่ได้นอกจากแบ่งรับแบ่งสู้ ขนาดกะเหรี่ยงในพื้นที่ที่ติดกับไทยยังชักธงไทยขึ้นในตอนชนะเลย และมีแววว่าถ้าพม่าแตกจะขอเข้าร่วมกับไทยด้วยซ้ำ ฝ่ายความมั่นคงไทยก็สะดุ้งโหยงเพราะไม่รู้ว่าฝ่ายไหนจะชนะ เกิดรัฐบาลพม่าเจรจาแล้วกลับมาชนะได้จะมองหน้ากับไทยยังไงเพราะก็ต้องคิดละว่าไทยแอบบสนับสนุนหรือเปล่า และกลุ่มต่อต้านก็ไม่ได้สามัคคีกันขนาดนั้นพร้อมจะแตกกันทุกเมื่อถ้าได้ผลประโยชน์ที่ตัวเองต้องการ

แก้ไขล่าสุดโดย kons เมื่อ Mon Apr 29, 2024 22:36, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 691
โพสเมื่อ: Mon Apr 29, 2024 22:34
[RE]สงครามในพม่า กับสิ่งที่ผมตอบคำถามเด็กอายุ 15 ไม่ได้
พูดตามตรง เราไม่ได้มีอำนาจอะไรจะไปกดดันพม่าได้ มีหลายอย่างที่เราต้องพึ่งพาพม่า
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
(ทัณฑ์บนครั้งที่ 1)

นักเตะหมู่บ้าน
Status: ซองบะหมี่อยู่หนาย
เข้าร่วม: 14 Mar 2023
ตอบ: 3351
โพสเมื่อ: Mon Apr 29, 2024 22:38
ผมไม่คิดว่าพม่าจะแตก น่าจะประหารมินอ๋องหลายแล้วจัยมือเขมร
1
0
"แม่บอกว่าใครโง่ก็ย่อมแสดงออกแบบโง่ๆครับ..."
- ฟอร์เรสท์ กัมพ์
ดาวเตะกัลโช่
Status: เฮ้อ
เข้าร่วม: 31 Jan 2014
ตอบ: 15806
โพสเมื่อ: Mon Apr 29, 2024 23:41
ต่อให้แตก ก็คงไม่นาน เดี๋ยวก็มีคนมาขึ้นแทน

ยังงัย อำนาจของซูจี ก็กลับมา แค่ช้าหรือเร็ว มาในรูปแบบไหน

เราก็ต้องจูบกับพม่าอยู่แล้ว แรงงานชั้นดี กับค่าแรงราคาถูก

เกิดมาผมยังไม่เคยเจอ รัฐ พม่า-ไทย ฮึ่มๆใส่กันเลยนะ
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 782
ที่อยู่: 28/33 ถนนยิงเป้า ต.สนามจันทร์ อ.เมือง จ.นครปฐม 73000
โพสเมื่อ: Mon Apr 29, 2024 23:54
รัฐบาลพม่ามีปัญหากับจีนเรื่องจีนเทา จุดเริ่มต้นความชิปหายส่วนหนึ่งก็มาจากตรงนี้ด้วย
ไม่ช่วยจีนปราบจีนเทา เพราะรัฐบาลพม่าก็ได้ผลประโยชน์จากจีนเทา
จีนมันเลยจัดการเองเลย มรึงไม่จัดการใช่ไหม แล้วมันมีเจ้าหน้ที่จีนโดนจีนเทาฆ่าด้วย จีนมันเลยเดือดเป็นทวีคูณ
ตอนนี้เลยพยายามจะเกาะรัสเซีย

พม่าจะเป็นแบบนี้ตลอดไป คนมันไม่ได้คิดว่าเป็นคนพม่า
เห็นคนพม่าที่มาทำงานบางคน แขนแมร่งสักเป็นชื่อชนกลุ่มน้อยของมัน
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 18 Aug 2009
ตอบ: 66
โพสเมื่อ: Tue Apr 30, 2024 10:42
อาจจะผิดประเด็นไปหน่อย แต่ถ้าอยากบิ้วให้เรียน ร.ด. ลองเอาข้อมูลสภาพชีวิตทหารเกณฑ์ ให้เด็กดูน่าจะได้ผลกว่าครับ สมัยผมเองก็เรียน ร.ด.กันแบบยกห้องไปทุกคน
ป.ล. ห้องผมสายวิทย์ ไม่มีใครอยากเป็นทหาร เพราะอยากทำงานกับเรียนต่อมากกว่า ยิ่งพวกเด็กทุนยิ่งต้องไปเรียน ร.ด. ไม่งั้นเสียเวลาทำงานชดใช้ทุนอีก
แก้ไขล่าสุดโดย MaDCraZy เมื่อ Tue Apr 30, 2024 10:52, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0

ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel