ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 03 Mar 2015
ตอบ: 1039
โพสเมื่อ: Sun Apr 28, 2024 21:39
ขอคำปรึษาหน่อยครับแจ้งความเรื่องค่าประกันห้องเก่าค้างจ่ายมา 2 เดือนแล้ว
ยาวหน่อยนะครับ อันเนื่องมาจากเจ้าของห้องคอนโดเก่าค้างคาประกันผมมา 2 เดือน
Spoil
เรื่องของเรื่องคือผมย้ายจากที่เก่ามาตั้งแต่ปลายเดือน กพ. แล้ว ทีนี้เจ้าของห้องจะต้องคืนเงินประกัน 2 เดือนที่ผมจ่ายให้วันทำสัญญา แต่เวลาก็ล่วงเลยมาเกือบสอบเดือน ผมไปถามครั้งแรกก็คือน่าจะช่วงย้ายออกใหม่ๆ เค้าบอกตอนนี้อยู่ฮ่องกง มาอีกทีก็ประมาณต้นๆ มีนา แล้วประกอบกับว่าผมดันเอาคีย์การ์ดและกุญแจสำหรับเจ้าของไปไว้ในตู้จดหมายไปด้วย รวมทั้งกุญแจเปิดตู้ด้วย แต่เหมือนเขาก็มีกุญแจอีกดอกนึงกับแม่บ้าน อ่ะตอนแรกผมก็เข้าใจว่าที่ช้าอาจมาเพราะเหตุนี้ แต่ใดๆ พอจะครบเดือนผมเลยไปถามว่าสรุปมีคนเช่าห้องยัง เค้าบอกเดี๋ยวจะมีคนมาดูแล้วจะมาจ่ายมัดจำให้ปลาย มีค ผมก็รอ แต่แล้วก็ยังไม่ได้ เค้าให้เหตุผลว่าคนมาจองเท จนต้นเดือนเมษาที่ผ่านมาผมเหลืออดก่อนสงกรานต์เลยบอกว่า ถ้าเป็นไปได้ขอภายในสิ้นเดือนนี้ได้ไหม ถ้าไม่ได้ผมจำเป็นต้องไปแจ้งความจริงๆ เค้าก็บอกมาว่าอ่ะแม่เค้าเสีย พอวันอังคารที่แล้วผมก็ไลน์ทักไปย้ำเตือนว่า พ่อเค้าเสียอีก คืออันนี้ผมไม่รู้นะว่าเสียจริงหรือไม่ยังไง อาจจะเสียจริงติดๆ กันทั้งคู่ แต่ผมก็แอบถามแม่บ้านแล้วว่ามีคนมาเช่าต่อยัง แม่บ้านก็ตอบว่ายังไม่มีใครมาเช่าต่อเลย ทีนี้ผมก็สงสัยแล้วว่า ถ้าในเมื่อเค้ายังผ่อนคอนโดแล้วซื่อมาปล่อย แล้วทำไมเค้าไม่รีบกุลีหาคนเช่าต่อเพื่อจะเอาเงินมาให้ผม แล้วเค้าจะได้จ่ายต่อ แต่นี่เหมือนไม่กระตือรือร้นอะไรใดๆ เลย เข้าใจว่ามีคนเสียนะครับ แต่ใดๆ ในเมื่อคุณค้างเค้ามา 2 เดือน ก็ควรหยิบยืมหรือหาจากคนใกล้ตัวมาก็ได้ ผมเองก็มีเรื่องต้องใช้เงินประกันเหมือนกัน นั่นแหละ

มันก็เลยเป็นทีมาว่า ถ้าเกิดภายในวันอังคารนี้ ถ้าเค้าไม่มาจ่ายให้ผมจริงๆ ผมควรต้องแจ้งความไปเลยดีไหมครับ เพราะผมก็บอกไปแล้วตอนต้นเดือนถ้าหาไม่ได้จำเป็นต้องทำจริงๆ แต่ประเด็นก็คือสัญญาที่ผมถือนี่แหละสิหายไปตอนย้าย แล้วดันคิดว่าไม่น่ามีปัญหาอะไรจะได้คืนเร็ว สรุปเป็นเรื่องจริงๆ เลยออยากสอบถามคำแนะนำสมาชิกสายกฎหมายหรือที่เคยมีประสบการณ์ฟ้องร้องกรณีแบบนี้หน่อยครับ ขอบคุณครับ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
โหวตเป็นกระทู้แนะนำ
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 1247
โพสเมื่อ: Sun Apr 28, 2024 21:55
[RE: ขอคำปรึษาหน่อยครับแจ้งความเรื่องค่าประกันห้องเก่าค้างจ่ายมา 2 เดือนแล้ว]
บางทีไม่ได้ไม่กระตือรือร้นหาคนเช่าใหม่นะ แต่ยังหาไม่ได้
ถ้าคิดในแง่ดีหน่อยคืออาจจะเอาเงินมัดจำไปใช้หมดแล้ว เลยรอคนเช่าใหม่อยู่จะได้เอามัดจำคนใหม่มาจ่ายคุณ
0
0
Onion Member
Status: Ola..
เข้าร่วม: 15 Sep 2005
ตอบ: 11058
โพสเมื่อ: Mon Apr 29, 2024 06:25
[RE: ขอคำปรึษาหน่อยครับแจ้งความเรื่องค่าประกันห้องเก่าค้างจ่ายมา 2 เดือนแล้ว]
มีเงินเที่ยว ไม่มีเงินคืนมัดจำ แปลกดี หรือพวกเหนียวทรัพย์
0
0
แผล่บๆ เรื้อนๆ ปั้มเรป วู้ !!!
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 03 Mar 2015
ตอบ: 1039
โพสเมื่อ: Mon Apr 29, 2024 07:52
ขอคำปรึษาหน่อยครับแจ้งความเรื่องค่าประกันห้องเก่าค้างจ่ายมา 2 เดือนแล้ว
มะนาวกลมเดียว พิมพ์ว่า:
บางทีไม่ได้ไม่กระตือรือร้นหาคนเช่าใหม่นะ แต่ยังหาไม่ได้
ถ้าคิดในแง่ดีหน่อยคืออาจจะเอาเงินมัดจำไปใช้หมดแล้ว เลยรอคนเช่าใหม่อยู่จะได้เอามัดจำคนใหม่มาจ่ายคุณ  

ถ้าหาไม่ได้จนถึง 3 เดือน 6 เดือน ผมต้องรอไปเรื่อยๆ จนกว่าจะได้หรอครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
wim
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 16 Oct 2023
ตอบ: 45
โพสเมื่อ: Mon Apr 29, 2024 09:01
ต้องเข้าใจและแยกเรื่องอาญา (ฉ้อโกง)​ กับเรื่องทางแพ่ง (ผิดสัญญา) ก่อน

เรื่องอาญามักจะเจอตำรวจปฏิเสธไม่ทำคดีให้ เขาจะอ้างว่าเป็นเรื่องทางแพ่ง ซึ่งก็มีส่วนจริง
ถ้าจะทำเรื่องนี้ต้องมีโชค เจอตำรวจดี หรืออาศัยกำลังภายใน

เรื่องทางแพ่ง ถ้าไม่มี​สัญญา ​ในทางกฎหมายก็ทำอะไรเขาไม่ได้ ต้องรับสภาพไป
หรืออาศัยการกดดันทางสังคม

1
0
ไปหน้าที่ 1
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel