ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ผู้ช่วยแมวมอง
Status: 2 สุดยอดมิดฟิลด์แห่งยุค
: 1 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 20 Oct 2008
ตอบ: 17232
โพสเมื่อ: Sun Apr 28, 2024 08:57
เจอว่าแฟนโกหกเรื่องผ่อนบัตรเครดิต
จ่ายขั้นต่ำตลอดๆมาเป็นปี วินัยการงานค่อนข้างแย่ครับ ถ้าสร้างครอบครัวด้วยกันจริง อยากให้คำนึงถึงจุดนี้มากๆ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ดาวเตะกัลโช่
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 28 May 2010
ตอบ: 15727
โพสเมื่อ: Sun Apr 28, 2024 09:20
[RE: เจอว่าแฟนโกหกเรื่องผ่อนบัตรเครดิต]
บัตรเครดิตรควรมีใบเดียวพอสำหรับคนที่มีปัญกาวินัยทางการเงิน
ยอด 20K ไม่ต้องปิดหรอก ดอกเดือนละไม่ถึง 4 ร้อย ปิดแล้วเค้าอาจสร้างหนี้เพิ่มใหม่
0
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 07 Oct 2010
ตอบ: 8973
โพสเมื่อ: Sun Apr 28, 2024 09:22
[RE: เจอว่าแฟนโกหกเรื่องผ่อนบัตรเครดิต]
ความรู้เรื่องการเงินมันโคตรจะสำคัญมากเลยสมัยนี้

เพื่อนผมก็แบบนี้แหละ ยอมให้ธนาคารกินดอกเรื่อยๆ พอมีเงินก้อนกลับเอาไปทำอย่างอื่น

หรือว่าเป็นเราเองคิดมากก็ไม่รู้ แต่ดอกเบี้ยมันก็คือเงินเสียเปล่า เค้าไม่เสียดายมั่งเหรอ
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 28 Sep 2008
ตอบ: 1185
โพสเมื่อ: Sun Apr 28, 2024 09:51
มาแบบนี้ จับเช็ค NCB ก่อนเลยครับ
อาจจะไม่ได้มีหนี้ก้อนเดียว
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status: .....
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 538
โพสเมื่อ: Sun Apr 28, 2024 09:58
สำหรับผมเรื่องเงินเป็นเรื่องใหญ่มากสำหรับชีวิตคู่

ควรจะต้องคุยกันให้เข้าใจ ถ้าความรับผิดชอบเรื่องการใช้จ่ายจัดการไม่ได้อนาคต ลำบากแน่ๆ
0
0
อบรมขอไลเซนส์
Status:
เข้าร่วม: 25 Nov 2008
ตอบ: 25733
โพสเมื่อ: Sun Apr 28, 2024 10:31
HumanError พิมพ์ว่า:
น้าติ๋ม.จะทิ่มน้าหรอ พิมพ์ว่า:
เริ่มมีกลิ่นละนะ  

อาจจะไม่มีอะไรก็ได้ครับ ก่อนหน้านี้ที่คุยกัน เขาก็บอกผมว่า เขาจัดการตัวเองได้ แต่ผมต้องคุยแหละครับ ว่าทำไมถึงเกิดเหตุการณ์แบบนี้

ผมยังคิดเลย อยากจะให้เงินเดือนเขามาอยู่ที่ผมจัง ผมก็อยากรู้เขาหมดไปกับอะไรบ้าง อะไรที่มันพอจะหักลดค่ายใช้จ่ายได้ ก็ต้องช่วยกันทำ

จริงๆ อาจจะผิดที่ผมชอบตามใจเขาด้วยก็ได้ ลึกๆ ผมมาโพสต์เพราะมันแอบเสียความรู้สึก

พรุ่งนี้ถ้าคุยกัน ต้องเจอเขาร้องไห้อีกแน่ๆ ไม่อยากเห็นแบบนั้น แต่อยากให้เขาโตขึ้นและเข้าใจในเรื่องการเงิน

ตระหนักกับการเงิน  

เงิน20k ยังผ่อนขั้นต่ำ ผมว่ามีกลิ่นแบบที่เพื่อนสมาชิกบอกแหละคับ

ลองคุยกันให้เคลียร์ว่าปัญหาคืออะไร
0
0
นักบอลถ้วย ง.
Status: TheKopTon
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 5476
โพสเมื่อ: Sun Apr 28, 2024 10:50
HumanError พิมพ์ว่า:
tonrvs พิมพ์ว่า:
ต้องคุยกันแบบจริงๆจังๆนะครับเรื่องนี้ ถ้าใช้อารมณ์และต่อว่ากันผมว่าทางแฟนคุณคงไม่อยากพูดอะไรเพราะลึกๆคงรู้ว่าพลาดแล้ว เรื่องนี้ผมเคยเจอมากับตัวสรุปผมจ่ายให้หมดแล้วปิดบัตรเครดิตแฟนเลยเพราะรู้ว่าถ้ายังมีบัตรอยู่ก็คงเป็นแบบเดิม เป็นกำลังใจให้ครับผมว่าควรคุยกันดีๆหาทางแก้ถ้ายังรักกันนะ  

ผมควรยกเลิกบัตรของแฟนดีไหมครับ หรือท่านหลังจากนั้นจัดการ การเงินของแฟนไหมครับ หรือให้พื้นที่เขาจัดการเองอีก  

สำหรับผมใช้หนี้ปิดบัตรแล้วให้เค้ายกเลิก จากนั้นก็ทำบัตรเสริมของผมให้เค้าใช้แทนแบบจำกัดวงเงินและบอกเค้าครับว่าเรายอมเป็นหนี้ดีกว่าเธอเป็นเพราะยังไงเราจะสบายใจกว่าที่เค้าเป็นหนี้ การที่แฟนจะทำอะไรก็คิดถึงการใช้เงินก่อนว่าจำเป็นไหม
ส่วนเงินสดที่เค้าจะใช้ก็เป็นเรื่องส่วนตัวเค้าครับเพราะไม่ใช่หนี้ แต่เงื่อนไขคือถ้าแอบไปเป็นหนี้ต่างๆโดยที่เราไม่รู้คงเข้าใจนะว่าการที่จะสร้างครอบครัวต่อไปในอนาคตคงจะไปต่อยากหรือไม่ได้แน่นอน
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 20 Oct 2008
ตอบ: 25908
โพสเมื่อ: Sun Apr 28, 2024 11:00
ขอให้ผ่านปัญหานี้ไปได้ด้วยดีนะครับ

ปัญหาเรื่องการเงินมันสำคัญมาก สำหรับวินัยส่วนตัว

ยังไม่รวมเรื่องปัญหา โกหกปิดบังอีก ความไม่ซื่อสัตย์เป็นอะไรที่แย่มาก
0
0
MY PC powered by RX 6800 XT
นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 28 Mar 2010
ตอบ: 1935
โพสเมื่อ: Sun Apr 28, 2024 11:04
ถ้าเป็นผม ผมคงปิดให้ แล้วบอกให้จ่ายผมแทน เพื่อดูวินัยการเงินของแฟนคับ
0
0
แขวนสตั๊ด
Status: พ่อแม่จ้างมาเรียน
เข้าร่วม: 12 Feb 2015
ตอบ: 18578
โพสเมื่อ: Sun Apr 28, 2024 11:10
ผมก็โดนครับ เหมือนท่านเด๊ะ จะโกหกอะไรผมไม่สนใจหรอกครับ
เมียผมไม่เคยโกหกอะไรผมเลยอยู่กันมาเป็นสิบปี มันไม่กล้าบอกผมก็แค่กลัวผมด่าแค่นั้นแหละ
เพราะเรื่องนี้ไม่เป็นประเด็นสำหรับคู่ผม จะโกหกแค่ไหนก็คือทำตัวเมิงเองล้วนๆ แต่........

วินัยการเงิน การบริหารรายรับ ความรู้ติดลบ

ไอ้เรื่องนี้สำหรับผมน่าด่ากว่าเยอะ ถ้ามันติดตัวไปยาวๆนะ ระยำทั้งชีวิต
แม่งอยากกู้เงินต่อเติมบ้าน ผมถามจี้ๆๆไป บัตรเครดิตเมิงเป็นหนี้เท่าไหร่เมิงจ่ายหมดแล้วหรอ
พ่าม แม่งเรียกเก็บเดือนละ 22k อะครับ โหดสัส แล้วรายรับอย่างน้อยลูกจ้างอ่ะ ไม่ค่อยขยันขวนขวายด้วย
คืนแค่ขั้นต่ำ หลักพัน เจริญสิครับ ธนาคารยิ้มหวานเลย ลูกหนี้แบบนี้ เมิงผ่อนดอกยาวไปเลย เยสเขร่
ผมก็ด่ามันชุดใหญ่ไฟกระพริบครับ ไอ้ห่ารูดแต่ละอย่างสร้อยเงินงี้ เสื้องี้ กางเกงงี้ สปอตบรางี้ ทั้งๆที่เมิงก็มีเต็มตู้อยุ่ละเพลาๆใช้เงินบ้าง อยากใส่ก็หาของมือสองใส่ตัวละร้อยสองร้อย

ผมก็มีบัตรเครดิตนะ คืนมันเดือนละ 3-5พันบาท ค่าน้ำมัน กับค่าผ่อนของ 0% ล้วนๆ ไม่เคยรูดปรื้ดๆๆ
ซื้อของที่อยากได้เลย ระวังในการใช้ เก้บแต้ม เก็บ cash back เอา

สรุปมันก็ยืมน้ามันมาโปะบัตรเครดิตหมดเลย แล้วผ่อนคืนน้าเอาเดือนละพันสองพัน
จะได้ไม่ต้องเสียดอกให้แบงค์
1
0

นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 20 Apr 2008
ตอบ: 3220
โพสเมื่อ: Sun Apr 28, 2024 11:11
หนี้ 20k ผ่านไป 1 ปีกับการจ่ายขั้นต่ำ
เดาๆเอามีหนี้อีกก้อนที่เยอะกว่า หรือเป็นหนี้นอกระบบรึเปล่า
0
0
ผู้ช่วยแมวมอง
Status: We're All Made Here
ตอบ: 41360
โพสเมื่อ: Sun Apr 28, 2024 11:19
เท่าที่อ่านคือแฟน..ก็คุยเลยครับสาเหตุจากอะไร แพลนแก้คุณคุณยังไงเป็นแฟนไม่ต้องไปใช้ให้ก็ได้
0
0

ดาวเตะลา ลีกา
Status:
ตอบ: 13588
โพสเมื่อ: Sun Apr 28, 2024 13:32
ดูว่าใช้เงินตามควา จำเป็นหรือป่าว ถ้าฟุ้งเฟ้อจนเป็นหนี้ หรือ หนี้พนัน แนะนำให้หนีไป
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel