ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะเทศบาล
Status: Cr7 = GOAT
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 07 Jan 2022
ตอบ: 4037
โพสเมื่อ: Sat Apr 27, 2024 22:41
[RE: จริงไหมครับ ที่ประเทศไม่พัฒนาเพราะแนวคิดเด็กเก่งเป็นหมอ]
เก่งจริงไหม
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 23 Sep 2010
ตอบ: 715
โพสเมื่อ: Sat Apr 27, 2024 22:44
[RE: จริงไหมครับ ที่ประเทศไม่พัฒนาเพราะแนวคิดเด็กเก่งเป็นหมอ]
มีส่วนครับ แต่หลักๆคือค่าตอบแทน
0
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 08 Jan 2008
ตอบ: 5009
โพสเมื่อ: Sun Apr 28, 2024 00:05
จริงไหมครับ ที่ประเทศไม่พัฒนาเพราะแนวคิดเด็กเก่งเป็นหมอ
ไม่เกี่ยวมั้ง

STEM...
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 20 Feb 2023
ตอบ: 1828
โพสเมื่อ: Sun Apr 28, 2024 00:57
จริงไหมครับ ที่ประเทศไม่พัฒนาเพราะแนวคิดเด็กเก่งเป็นหมอ

ไม่เห็นด้วยเท่าไหร่ ปีๆ นึง มีเด็กสายอื่นเก่งๆ ที่ชนะประกวดตั้งเยอะแยะ ทั้งคอม หุ่นยนต์ ศิลปะ เขาถามคือแล้วพวกเขาเหล่านี้หายไปไหนละ จะบอกว่าพวกนี้ไหลไปสายหมอหมด ก็คงไม่ใช่มั้ง
0
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 03 Nov 2014
ตอบ: 3259
โพสเมื่อ: Sun Apr 28, 2024 02:00
Spoil
deelan44 พิมพ์ว่า:
ผมว่าไม่เกี่ยวกัน ที่คนยกย่อง อาชีพนี้ เพราะมันเรียนยากต้องทุ่มเทจริงๆ

ญี่ปุ่น เน้นไปทางอุตสาหกรรมยานยนต์ และเทคโนโลยี ชัดเจนตั้งแต่หลัง ww2
ไต้หวัน เน้นอุตสาหกรรมสิ่งทอและเทคโนโลยี หลัง ww2
เกาหลีใต้ อุตสาหกรรม เทคโนโลยี และยานยนต์ และเป็นประเทศที่มีอู่ต่อเรือใหญ่ที่สุดในโลก
จีน เทคโนโลยีและนวัตกรรมใหม่

ส่วนประเทศไทย เกษตรกรรม เพื่อการส่งออก โดยมีการท่องเที่ยวเข้ามาเสริม
แต่ได้ข่าวว่า หลายปีมานี้ ประเทศไทย มีรายได้จากการท่องเที่ยวคิดเป็น 70%-80%
ของรายได้ทั้งหมดที่เข้ามาในประเทศ
ตอนโควิด ต้นปี2020 นักวิชาการเขาออกมาพูดว่า
ประเทศไทยเราพึ่งพารายได้ จาก2ทาง
คือ.
1.การส่งออก
2.การท่องเที่ยว
แต่ตอนโควิด 2อย่างนี้มันได้หยุดลง รายจากทางอื่น เราไม่มี
พูดง่ายประเทศไทยควรผลักดัน อุตสาหกรรม อย่างใดอย่างหนึ่ง
เพื่อหนีความเสี่ยงและให้ประเทศเดินหน้าได้ดีก็ว่านี้

สรูปสั้นๆ ระหว่าง คนขายผัก กับคนขายเครื่องมือเกษตรกร
ใครจะรวยกว่ากัน

รายได้เข้าไทย70% มาจากท่องเที่ยวพอมีแหล่งที่มาไหมครับ เผื่อผมไปตามต่อ พอดีข้อมูลท่านตรงกับที่เพื่อนบ้านบอกเลย แต่ไทยเราบอกว่าท่องเที่ยว16%ของGDP แต่ตัวCoreเราคือส่งออก ซึ่งผมก็จำมาตลอดว่าส่งออก เกษตรยานยนค์คือ Key หลักประเทศ เลยงงๆกับข้อมูล
แก้ไขล่าสุดโดย darklike เมื่อ Sun Apr 28, 2024 02:01, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 3716
โพสเมื่อ: Sun Apr 28, 2024 07:26
erth พิมพ์ว่า:
luciferzz พิมพ์ว่า:
สำหรับผมคือใช่ครับ

มันเกิดจากโครงสร้างบ้านเราที่งานที่เงินเดือนสูงมันมีอยู่ไม่กี่งาน

ไม่แปลกที่คนที่มีความสามารถถึง และมีสิทธิ์ที่จะเลือกได้ เค้าจะเลือกงานที่เงินเดือนสูงกัน

อาจจะไม่เชิงว่างานหมอมันไม่พัฒนาประเทศ เพราะจริงๆมันก็เป็นส่วนหนึ่งของวิจัยได้

แต่ปัญหาคือการกระจุกตัวของคนเก่งมากกว่า

และการสนับสนุนของรัฐมันห่วย  

ส่วนตัวผมมองว่าสังคมบ้านเรามันปลูกฝังว่าคณะแพทย์ เงินดีนะ มีคนนับหน้าถือตา
แต่ในความเป็นจริงงานโคตรหนัก ปีแรกๆอย่าพูดถึงงานวิจัยเลยเอาชีวิตตัวเองให้รอดก่อน
เรื่องค่าตอบแทนถือว่าดีกว่าอาชีพอื่นครับ แต่ถ้าเป็นเด็กเก่งจริงๆการไปหางานต่างประเทศนี่สบายมากๆ
และค่าตอบแทนก็สูงกว่าแพทย์หลายเท่าครับในมุมมองผมนะ และถ้าบ้านเรามีหัวกะทิสายนี้เยอะๆ
สุดท้ายนวัตกรรมมันจะตามมาเองและก็ทำให้ค่าแรงอาชีพสายนี้สูงขึ้นตามไปด้วย เพราะไม่ต้อง
รอแต่พึ่งพาบริษัทต่างชาติที่ย้ายมาตั้งฐานเพราะค่าแรงต่ำกว่า

อีกอย่างเรื่องนี้ทำให้มหาลัยของไทยได้อันดับไม่ค่อยสูงด้วย เพราะอาชีพแพทย์จบมาก็หางานได้แค่ในประเทศ
ไม่สามารถไปต่อยอดในบริษัทระดับโลกได้ การวิจัยพัฒนาต่ำ  

อันนี้ที่ผมตอบคือผมอยู่ในสังคมนี้เลยนะ เพื่อนๆห้องผมคือเป็นหมอกันทั้งนั้น

เรื่องนับหน้าถือตามันไม่ได้สนใจกันหรอก ถ้าเงินเดือน 3 หมื่น พวกมันก็ไม่เรียนกัน

ส่วนเรื่องหนัก มันก็พอรู้กันนะ แต่นั่นแหละ พอลองจริงมันก็หนักกว่าที่คิดแหละ

ส่วนเรื่องไปต่างประเทศ ตอนนี้ผมอายุ 30 สมัยผมอายุ 17-18 การไปต่างประเทศไม่ได้ง่ายแบบนี้อ่ะ

ตรงนี้ต้องรอดูคนรุ่นใหม่อีกที ขนาดของผมจบวิศวะมหาลัยที่น่าจะเรียกว่าต้นๆของไทย ตอนจบมา คนไปทำ ตปท ยังน้อยมากเลย

ส่วนประโยคหลังผมงงแฮะ

ท่านสื่อว่าไปทำงาน ตปท ละเงินดี คนเก่งๆเยอะ นวัตกรรมตามมา ค่าแรงสูง

แต่คือเค้าไปทำงาน ตปท ไงครับ มันเกี่ยวอะไรกับในไทยอ่ะ

อย่างวิศวกรที่ไปทำงานสิงคโปร์ ตะวันออกกลาง เงินเดือนก็หลายแสน ก็ไม่เห็นว่าเงินเดือนของวิศวกรไทยจะขึ้นเลย
1
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 17211
โพสเมื่อ: Sun Apr 28, 2024 11:37
จริง ประเทศไทยไม่ผลักดันให้เด็กมุ่งสู่สายงานวิจัยและเทคโนโลยีเลย การที่เด็กเก่งๆไปเรียนหมอกันหมดมันทำให้เสียโอกาสในการสร้างมูลค่าให้ประเทศเรื่องอุตสาหกรรมไม่น้อยเลย เพราะหมอไทยส่วนใหญ่คือมีหน้าที่แค่รักษาในโรงพยาบาลตามแนวทางที่เรียนมาเท่านั้น แทบจะไม่มีการวิจัยคิดค้นหรือสร้างอุตสาหกรรมในประเทศเลย
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel