ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวซัลโวยุโรป
Status: "you never walk alone"
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 01 Sep 2017
ตอบ: 2069
โพสเมื่อ: Fri Apr 26, 2024 00:10
[RE: กามิน-ชาลี สรุปและเคลียร์ประเด็นดราม่า พร้อมอัพเดทข่าวสาร]
animalkiller พิมพ์ว่า:
culture ที่ไหน ประเทศไหน เวลาคบกันมันก้อต้องไปแนะนำตัวที่บ้านให้รู้จักกันไม่ใช่หรอครับ ผมว่ายิ่งสมัยนี้ คนแปลกๆเพี้ยนๆเยอะ พ่อแม่ก้ออยากรู้ว่าลูกคบกะใครไม่ใช่หรอ มันไม่ได้เกี่ยวกะวัฒนธรรมนะ

แต่ที่เกาหลีเขาคบกันก่อนแล้วพอจะแต่งงานค่อยพาไปแนะนำตัวหรอครับ ประมาณเป็นแฟนกันไม่ต้องพาให้มาให้รู้จัก ไว้จะแต่งงานแล้วค่อยพามานะลูก พ่อแม่ไม่อยากเสียเวลาดูตัว ใช่หรอ  

ใช่ครับ คนเกาหลีเค้าเป็นแบบนั้นส่วนใหญ่ครับ พ่อ แม่จะไม่เจอแฟนลูกจนกว่าทั้งคู่จะมั่นใจและคิดแล้วว่า จะแต่งงานกัน

คุณอ็อดที่เป็นนักการตลาดอยู่โรงบาลเกาหลี ในคลิป เล่าให้ฟังว่า ลูกน้องแกล่าสุดเลย คบกับแฟนมา 7 ปี ไม่เคยเจอพ่อแม่ทั้งสองฝั่งเลย พอคิดจะแต่งงานกัน เข้าพบพ่อแม่ ฝั่งหญิงไม่มีปัญหา แต่พ่อแม่ฝั่งชายถามมีบ้านยัง มีรถยัง ผญ. มีรถ แต่บ้านเช่าคอนโดอยู่ สรุป โดนสั่งให้เลิกกันครับ เพราะไม่มีบ้าน นั่งร้องไห้กะแกมา สองอาทิตย์ละ

กะเพื่อนแฟนแก ที่ทำงานอยู่ด้วย ผช.เป็นคนเกาหลี แฟนเป็นคนไทย จบ ป.โท
คบกันมา 8 ปี พ่อแม่ฝ่าย ช เพิ่งให้เข้าพบ ตอนแรกโดนสั่งให้เลิกกันไปแล้วด้วยรอบนึง เพราะแฟนเป็นคนต่างชาติเค้าแอนตี้ ฝืนต่อ พ่อแม่เพิ่งให้เข้าพบ้นี่ย จะแต่งงานกันปีหน้า
3
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 08 Jul 2021
ตอบ: 1202
โพสเมื่อ: Fri Apr 26, 2024 00:16
[RE: กามิน-ชาลี สรุปและเคลียร์ประเด็นดราม่า พร้อมอัพเดทข่าวสาร]
JISOO4D พิมพ์ว่า:
Moonlight_Flower พิมพ์ว่า:
แล้วประเด็นที่น้องห้ามไม่ให้ PK กับ Wooni ละครับเห็นแน็กมันพูดอยู่ว่าน้องมันเลวยังไง เดินก็ไม่ได้ แต่ทำไมห้ามมันเหลืออันนี้ที่ผมไม่เข้าใจ  

wooni น้องกามินที่บริษัทอ่ะเหรอ มีห้ามด้วยเหรอ ไม่รู้เรื่องนี้เลย มีประเด็นอะไรกันรึเปล่าหว่า.....เพราะก่อนหน้านี้ก็เห็นสนิทกันดีกับกามิน  

ใช่ครับแน็กพูดตอนไลฟ์วันที่ดราม่าครับลองไปย้อนฟังดูครับพูดเรื่องจินแล้วพูดเรื่องน้องนิชคุณ(wooni)ต่อ ลองไปฟังดูครับ "ใครวะมาบอกว่ามันเลวอย่าเข้าไปอีก ชาลีพูดประมาณนี้ครับ และบอกว่าหายไปตั้งแต่วันไหนหลังจากเข้าไปทุกวัน (วันที่สาวมาไทย) วันไหนที่ผมเข้าไปไม่ได้ มาบอกว่าไอ้นั้นเลวมากผมก็อยากรู้ว่าน้องมันเลวยังไงวะ"

https://www.tiktok.com/@amy.....blythe/video/7360550544999501057?is_from_webapp=1&sender_device=pc&web_id=7327291913068463617  

ดูแล้วก็อยากถามคำเดียว "ทำไมไม่คุยกับเค้าให้รู้เรื่องล่ะ" จะมาถามคนอื่นเพื่ออออ
1
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 13613
โพสเมื่อ: Fri Apr 26, 2024 00:17
หลังจากเจอดราม่ามาหลายรอบ แล้วดูจากการแก้ปัญหาแต่ละครัง ไม่น่าไปกันรอด

ช่วงงนี้ขอไปเป็น fc น้อง dd ดีกว่า
2
0
นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 24 Sep 2010
ตอบ: 3717
โพสเมื่อ: Fri Apr 26, 2024 00:17
culture ที่ไหน ประเทศไหน เวลาคบกันมันก้อต้องไปแนะนำตัวที่บ้านให้รู้จักกันไม่ใช่หรอครับ ผมว่ายิ่งสมัยนี้ คนแปลกๆเพี้ยนๆเยอะ พ่อแม่ก้ออยากรู้ว่าลูกคบกะใครไม่ใช่หรอ มันไม่ได้เกี่ยวกะวัฒนธรรมนะ

แต่ที่เกาหลีเขาคบกันก่อนแล้วพอจะแต่งงานค่อยพาไปแนะนำตัวหรอครับ ประมาณเป็นแฟนกันไม่ต้องพาให้มาให้รู้จัก ไว้จะแต่งงานแล้วค่อยพามานะลูก พ่อแม่ไม่อยากเสียเวลาดูตัว ใช่หรอ  

ก็ใช่นะสิครับ

ตอนผมเรียนเกาหลี ซอนเซงนิมก็สอนว่าถ้าไปจีบสาวเกาหลี ช่วงแรกเค้าจะไม่ให้ติดพ่อแม่เลย อย่าไปมองว่ามันแปลก

จะได้รู้จักพ่อแม่ก็ต่อเมื่อผ่านไปสักพักแล้ว ผ่านการโทร/social media แต่ไม่ใช่การเจอหน้ากันตรงๆ หรือไปกินข้าวที่บ้าน

ไอ้การเจอหน้าอย่างเป็นทางการคือ ตกลงปลงใจแล้วว่าจะหมั้นกัน

อันนี้ใน most case บางกรณีก็อาจเจอกันได้ตามปกติ เหมือนครอบครัวไทยที่ไม่เคร่งมันก็มี

ตามซีรีส์นี่มีให้ดูเพียบเลยนะ

แต่ละประเทศบนโลก Culture มันต่างมากกว่าที่คุณคิด เค้าถึงมีคำว่า Culture shock

4
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
: 1 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 30 Mar 2007
ตอบ: 695
โพสเมื่อ: Fri Apr 26, 2024 00:19
[RE]กามิน-ชาลี สรุปและเคลียร์ประเด็นดราม่า พร้อมอัพเดทข่าวสาร

ใช่ครับ คนเกาหลีเค้าเป็นแบบนั้นส่วนใหญ่ครับ พ่อ แม่จะไม่เจอแฟนลูกจนกว่าทั้งคู่จะมั่นใจและคิดแล้วว่า จะแต่งงานกัน

คุณอ็อดที่เป็นนักการตลาดอยู่โรงบาลเกาหลี ในคลิป เล่าให้ฟังว่า ลูกน้องแกล่าสุดเลย คบกับแฟนมา 7 ปี ไม่เคยเจอพ่อแม่ทั้งสองฝั่งเลย พอคิดจะแต่งงานกัน เข้าพบพ่อแม่ ฝั่งหญิงไม่มีปัญหา แต่พ่อแม่ฝั่งชายถามมีบ้านยัง มีรถยัง ผญ. มีรถ แต่บ้านเช่าคอนโดอยู่ สรุป โดนสั่งให้เลิกกันครับ เพราะไม่มีบ้าน นั่งร้องไห้กะแกมา สองอาทิตย์ละ

กะเพื่อนแฟนแก ที่ทำงานอยู่ด้วย ผช.เป็นคนเกาหลี แฟนเป็นคนไทย จบ ป.โท
คบกันมา 8 ปี พ่อแม่ฝ่าย ช เพิ่งให้เข้าพบ ตอนแรกโดนสั่งให้เลิกกันไปแล้วด้วยรอบนึง เพราะแฟนเป็นคนต่างชาติเค้าแอนตี้ ฝืนต่อ พ่อแม่เพิ่งให้เข้าพบ้นี่ย จะแต่งงานกันปีหน้า  

อึ้งเลย แปลกจริงๆ ยิ่งเป็นลูกสาวด้วยนะ ยอมแหละประเทศนี้ ผมไม่อยากหาคำอธิบายต่อแหละ 555+

ขอบคุณสำหรับคำอธิบายครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
3
0

Status: "you never walk alone"
โพสเมื่อ: Fri Apr 26, 2024 00:23
คุโรบูตะ พิมพ์ว่า:
เรื่องกามินห้ามชาลี pkกับเพื่อนหลายๆคน

โดยเฉพาะนิชคุณผมยังไม่เข้าใจว่าห้ามทำไม หรือกับสาวอื่นๆ แต่กามินpkกับ ผช ได้

แม้กะทั่งห้ามเพื่อนที่มาเที่ยวช่วงสงกรานต์มาหาชาลี ผมมองว่ากามินใจแคบมากๆครับ

น่าจะเป็นเรื่องความคิดทางวัฒนธรรมที่ต่างกันครับ ผมเคยลงเรื่องนี้ไปละ
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
: 1 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 30 Mar 2007
ตอบ: 695
โพสเมื่อ: Fri Apr 26, 2024 00:27
[RE]กามิน-ชาลี สรุปและเคลียร์ประเด็นดราม่า พร้อมอัพเดทข่าวสาร
benjiz พิมพ์ว่า:

ก็ใช่นะสิครับ

ตอนผมเรียนเกาหลี ซอนเซงนิมก็สอนว่าถ้าไปจีบสาวเกาหลี ช่วงแรกเค้าจะไม่ให้ติดพ่อแม่เลย อย่าไปมองว่ามันแปลก

จะได้รู้จักพ่อแม่ก็ต่อเมื่อผ่านไปสักพักแล้ว ผ่านการโทร/social media แต่ไม่ใช่การเจอหน้ากันตรงๆ หรือไปกินข้าวที่บ้าน

ไอ้การเจอหน้าอย่างเป็นทางการคือ ตกลงปลงใจแล้วว่าจะหมั้นกัน

อันนี้ใน most case บางกรณีก็อาจเจอกันได้ตามปกติ เหมือนครอบครัวไทยที่ไม่เคร่งมันก็มี

ตามซีรีส์นี่มีให้ดูเพียบเลยนะ

แต่ละประเทศบนโลก Culture มันต่างมากกว่าที่คุณคิด เค้าถึงมีคำว่า Culture shock

ผมไม่ได้หมายถึงแค่ในประเทศไทยครับ ผมหมายถึงประเทศส่วนใหญ่ก้อต้องมีการดูตัวคนที่จะคบกะลูกตัวเองเป็นเรื่องธรรมดาครับ ผมอยู่ออส ลูกผมเกิดที่นี้โตที่นึ้สังคมส่วนใหญ่ต่างเชื้อชาติ ต่างศาสนาผมพอเข้าใจครับ ยิ่งครอบครัวที่รักกันมากๆ ผมว่านึ้คือเรื่องสำคัญ แต่เกาหลีมองไม่สำคัญ ผมเลยว่าแปลกไงครับ มันเป็นไปได้หรอ แต่ถ้ามีคนยืนยัน ผมก้อเชื่อครับ แต่ก้อยังมองว่าแปลกอยู่ดี แต่ไม่เถียงแล้วครับ 555+

ขอบคุณสำหรับคำอธิบายครับ
2
0

นักเตะอบต.
Status: CHICHU❤
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 560
โพสเมื่อ: Fri Apr 26, 2024 00:27
เรื่องกามินห้ามชาลี pkกับเพื่อนหลายๆคน

โดยเฉพาะนิชคุณผมยังไม่เข้าใจว่าห้ามทำไม หรือกับสาวอื่นๆ แต่กามินpkกับ ผช ได้

แม้กะทั่งห้ามเพื่อนที่มาเที่ยวช่วงสงกรานต์มาหาชาลี ผมมองว่ากามินใจแคบมากๆครับ

น่าจะเป็นเรื่องความคิดทางวัฒนธรรมที่ต่างกันครับ ผมเคยลงเรื่องนี้ไปละ  

งั้นน่าจะตอบไปแบบนั้นมากกว่า บอกว่าหึงแน็กครับมันเลยไม่ค่อยเคลียร์ พวกปั้นก็เอาไปจับเป็นประเด็นได้อีก เพราะที่ฟังคุณแพรคุยกับกามินเมื่อกี้ ทำไมชมชาลีว่าแน็กทำให้โฮสเกาหลีทั้งผู้หญิงและผู้ชายมีคนรู้จักมากขึ้น เป็นเรื่องที่ดี สรุปยิ่งติดตามยิ่งงงไปหมด
1
0
โพสเมื่อ: Fri Apr 26, 2024 00:28
AccidentallyMU พิมพ์ว่า:
แล้วประเด็นที่น้องห้ามไม่ให้ PK กับ Wooni ละครับเห็นแน็กมันพูดอยู่ว่าน้องมันเลวยังไง เดินก็ไม่ได้ แต่ทำไมห้ามมันเหลืออันนี้ที่ผมไม่เข้าใจ  

wooni น้องกามินที่บริษัทอ่ะเหรอ มีห้ามด้วยเหรอ ไม่รู้เรื่องนี้เลย มีประเด็นอะไรกันรึเปล่าหว่า.....เพราะก่อนหน้านี้ก็เห็นสนิทกันดีกับกามิน  

ใช่ครับแน็กพูดตอนไลฟ์วันที่ดราม่าครับลองไปย้อนฟังดูครับพูดเรื่องจินแล้วพูดเรื่องน้องนิชคุณ(wooni)ต่อ ลองไปฟังดูครับ "ใครวะมาบอกว่ามันเลวอย่าเข้าไปอีก ชาลีพูดประมาณนี้ครับ และบอกว่าหายไปตั้งแต่วันไหนหลังจากเข้าไปทุกวัน (วันที่สาวมาไทย) วันไหนที่ผมเข้าไปไม่ได้ มาบอกว่าไอ้นั้นเลวมากผมก็อยากรู้ว่าน้องมันเลวยังไงวะ"

https://www.tiktok.com/@amy.....blythe/video/7360550544999501057?is_from_webapp=1&sender_device=pc&web_id=7327291913068463617  

ดูแล้วก็อยากถามคำเดียว "ทำไมไม่คุยกับเค้าให้รู้เรื่องล่ะ" จะมาถามคนอื่นเพื่ออออ  

แสดงว่าชัดเจนละ น่าจะมีเรื่องการกีดกันกันจริงๆนั่นละมั้ง
ดูทรงละ แต่ก็คงไม่หนีสองประเด็นนี่หรอก หึงหวง กับ กีดกัน
แต่น่าจะเน้นหนักไปที่ กีดกันมากกว่า
แก้ไขล่าสุดโดย Moonlight_Flower เมื่อ Fri Apr 26, 2024 00:28, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status: kami oshi Cher
เข้าร่วม: 21 Sep 2009
ตอบ: 7962
โพสเมื่อ: Fri Apr 26, 2024 00:31
ข้ออื่นๆยังพอโอเค แต่ข้อนี้ ย้อนแย้งมากเลยนะ

ที่บอกว่า จิน เป็นคนชงขุยอันให้ชาลีในเมื่อ

จินเนี่ยคือคนที่่บอกขุยอันว่าชาลีมีแฟนแล้วนะ

นาที 1.45

แล้วจะมาบอกว่า จิน เป็นคน ชง ให้ชาลีจีบได้ไง ในเมื่อ จิน มันจะแอ่วขุยอันเอง

เป็นขุยอันมากกว่าที่พูดออกมาเลยว่าชอบชาลี

แล้วที่บอกว่า กามิน รอเคลียร์กลางไลฟ์ อันนี้มันก็ย้อนแย้งกับตรงที่ คนเกาหลีเป็นคนรักษาความเป็นส่วนตัวนะ

ไม่เคลียร์กันหลังบ้านล่ะถ้างั้น

อ่อ อีกอย่าง แต่พอชาลี ไปทัวร์ ดันมีเวลาว่าง กาโตะ มาง้อ จะไม่ให้คนอื่นเขาเข้าใจกามินผิดได้ยังไงก่อน

ปล. เรื่อง ชาลีจะพาเพื่อนเข้าบ้านนี่ มันแปลกมากเลย ทำไมเพื่อนตัวเองเข้าได้หมด

แต่เพื่อนคนอื่นๆที่ ชาลี จะดันให้คนอื่นรู้จักถึงเข้าบ้านไม่ได้สักคน

อย่างยัยเกี๊ยวก็ได้ถึงไทยนานแล้ว แต่มาบ้านชาลีไม่ได้เพราะกามินอยู่

Edit เพิ่มเติมขอถามเพิ่มได้มั้ย

การไม่ขอบคุณ หรือ พูดถึง สิ่งที่อีกคนทำให้ มันก็เป็นวัฒนธรรมเกาหลีด้วยหรอ

ยกตัวอย่างเรื่องนึงคือ การที่ แพร คอยแปล คอยช่วยกามิน

แล้วยังเขียนข้อความที่กามินโพส บอกแฟนๆให้

กามินไม่เห็นบอกเอฟซีเลยว่า แพร ทำให้ ไม่ให้เครดิตแพรซะงั้น

หรืออย่างน้อยให้คนไปช่วยส่งของขวัญ หรือ ไปดูแพรเพิ่มเป็นการขอบคุณก็ได้

เรื่องนี้คือ กามิน ใจแคบมากๆนะเอาจริง

แก้ไขล่าสุดโดย gwangbaa เมื่อ Fri Apr 26, 2024 00:37, ทั้งหมด 1 ครั้ง
3
0

โพสเมื่อ: Fri Apr 26, 2024 00:32

งั้นน่าจะตอบไปแบบนั้นมากกว่า บอกว่าหึงแน็กครับมันเลยไม่ค่อยเคลียร์ พวกปั้นก็เอาไปจับเป็นประเด็นได้อีก เพราะที่ฟังคุณแพรคุยกับกามินเมื่อกี้ ทำไมชมชาลีว่าแน็กทำให้โฮสเกาหลีทั้งผู้หญิงและผู้ชายมีคนรู้จักมากขึ้น เป็นเรื่องที่ดี สรุปยิ่งติดตามยิ่งงงไปหมด  

ไอ่เรื่อง ชาลีจะทำโฮส เนี่ย กำลังเป็นประเด็นร้อนเลยนะ เรื่องนี้คือเรื่องใหญ่ที่ขนาดสั่นสะเทือนทั้งวงการติ๊กต๊อกเกาหลีเลย น่าสนกว่าเรื่องกามินอีก พักนี้ เพราะล่าสุด 3 อันดับแรกประจำวัน แม่งเป็นคนจากฝั่งชาลีทั้งหมด เห็นว่าตอนนี้เอเจนซี่ฝั่งเกาหลี แม่งหน้าร้อนกันเป็นแถวๆเลย
มีเวลาเดี๋ยวว่าจะตั้งกระทู้อัพเดทให้อยู่
แก้ไขล่าสุดโดย Moonlight_Flower เมื่อ Fri Apr 26, 2024 00:36, ทั้งหมด 1 ครั้ง
3
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: ร่องรอยที่ล่องลอย
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 8965
โพสเมื่อ: Fri Apr 26, 2024 00:38

ผมมองไปด้านธุรกิจละ คือกำลังกั๊ก ไม่ให้ชาลี โปรโมทโฮสคนอื่นๆ

หรือกามินอาจได้บรีพจากเอเจนซี่ให้ทำแบบนี้ก็ไม่รู้นะ
2
0
นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 16 Sep 2005
ตอบ: 1600
โพสเมื่อ: Fri Apr 26, 2024 00:42
ไอ้คำว่าวัฒนธรรมต่างกันมันแก้ตัวแทนกามินได้ทุกประเด็นเลยหรอเนี่ย เอะอะก็เกาหลีคิดแบบนั้นแบบนี้
ใจแคบก็คือใจแคบอะครับ วัฒนธรรมเกาหลีไม่น่าจะสอนให้ใจแคบนะ มันเป็นนิสัยส่วนบุคคล

แล้วมันเรื่องอะไรของแน๊กที่ต้องปรับทุกเรื่อง ต้องเข้าใจทุกนิสัยแย่ๆของกามินโดยไม่มีสิทธิ์แย้งอะไร

ผมเชื่อว่าแน็กพูดจริงนะที่ระบายมา 2-3 วันนี้ แน็กอาจจะนิสัยเด็กน้อย น่ารำคาญแต่ความจริงใจผมไม่เคยสงสัยนะ
แต่กามินดูยังไงก็ทำเพื่อผลประโยชน์ของตัวเอง การพูด การแสดงออก เอาใจแฟนคลับชัดเจน

คนเรามีดีมีไม่ดีไม่ว่ากันครับ แต่ทำไมผมมีความรู้สึกว่าคำว่าคนละวัฒนธรรมมันถูกเอาออกมาใช้ในทุกบริบทจนผมชักตะหงิด
ทำยังกับเกาหลีมีวัฒนธรรมอยู่ประเทศเดียว พวกคนเกาหลีที่มีแฟนเป็นฝรั่ง พ่อแม่เค้าไม่ผูกคอตายกันหมดรึไง

โพสเมื่อ: Fri Apr 26, 2024 00:44
gwangbaa พิมพ์ว่า:
ข้ออื่นๆยังพอโอเค แต่ข้อนี้ ย้อนแย้งมากเลยนะ

ที่บอกว่า จิน เป็นคนชงขุยอันให้ชาลีในเมื่อ

จินเนี่ยคือคนที่่บอกขุยอันว่าชาลีมีแฟนแล้วนะ

นาที 1.45

แล้วจะมาบอกว่า จิน เป็นคน ชง ให้ชาลีจีบได้ไง ในเมื่อ จิน มันจะแอ่วขุยอันเอง

เป็นขุยอันมากกว่าที่พูดออกมาเลยว่าชอบชาลี

แล้วที่บอกว่า กามิน รอเคลียร์กลางไลฟ์ อันนี้มันก็ย้อนแย้งกับตรงที่ คนเกาหลีเป็นคนรักษาความเป็นส่วนตัวนะ

ไม่เคลียร์กันหลังบ้านล่ะถ้างั้น

อ่อ อีกอย่าง แต่พอชาลี ไปทัวร์ ดันมีเวลาว่าง กาโตะ มาง้อ จะไม่ให้คนอื่นเขาเข้าใจกามินผิดได้ยังไงก่อน

ปล. เรื่อง ชาลีจะพาเพื่อนเข้าบ้านนี่ มันแปลกมากเลย ทำไมเพื่อนตัวเองเข้าได้หมด

แต่เพื่อนคนอื่นๆที่ ชาลี จะดันให้คนอื่นรู้จักถึงเข้าบ้านไม่ได้สักคน

อย่างยัยเกี๊ยวก็ได้ถึงไทยนานแล้ว แต่มาบ้านชาลีไม่ได้เพราะกามินอยู่

Edit เพิ่มเติมขอถามเพิ่มได้มั้ย

การไม่ขอบคุณ หรือ พูดถึง สิ่งที่อีกคนทำให้ มันก็เป็นวัฒนธรรมเกาหลีด้วยหรอ

ยกตัวอย่างเรื่องนึงคือ การที่ แพร คอยแปล คอยช่วยกามิน

แล้วยังเขียนข้อความที่กามินโพส บอกแฟนๆให้

กามินไม่เห็นบอกเอฟซีเลยว่า แพร ทำให้ ไม่ให้เครดิตแพรซะงั้น

หรืออย่างน้อยให้คนไปช่วยส่งของขวัญ หรือ ไปดูแพรเพิ่มเป็นการขอบคุณก็ได้

เรื่องนี้คือ กามิน ใจแคบมากๆนะเอาจริง

เรื่องจิน ขุยอันนี่จำไม่ได้ละครับ ว่าอะไรยังไง พอดีมีคนเอามาลงติ๊กต๊อก ผมแค่อ้างอิงมาสนุกๆนิดหน่อย แต่กามินหึง ขุยอันแน่นอนครับ เพราะกะคนอื่นไม่เป็น เป็นแค่กะขุยอันนี่ละ
ส่วนเรื่องง้อ สาวงอนก็คงไม่แปลกละคับ จะหน้าไมค์หลังไมค์ ก็คงอยากให้ง้อทั้งนั้นละครับ

ส่วนเรื่อง กีดกันคนอื่น มันเป็นความคิดและความแตกต่างทางวัฒนธรรมของคนเกาหลีเค้าครับ ผมเคยลงไว้แล้ว เดี๋ยวพรุ่งนี้ผมเอามาลงให้ละกัน
1
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 187
โพสเมื่อ: Fri Apr 26, 2024 00:47
ตอนนี้รออย่างเดียว รอเทพ CC เปิดหน้า
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel