ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
แบบสำรวจ
...
ให้เรียนสิ คุ้มค่านะ
???
ไม่ให้เรียน ไปสอบปีหน้า หรือเลือกคณะอื่น
???
คะแนนทั้งหมด: 114
ผู้ตั้ง
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status: เซ็ง
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 11 Jan 2006
ตอบ: 23564
โพสเมื่อ: Thu Apr 25, 2024 09:30
[RE: ถ้าลูกสอบเข้าทันตแพทย์เอกชนแบบน้องคนนั้นได้]
ตอนนี้ลูกผมอยู่ม.4 บอกเลย ห้ามคิดว่าถึงสอบไม่ติดก็เรียนเอกชนได้ ทำไมผมคิดแบบนี้
เพราะเคยพูดกับลูกแล้วเค้าบอกว่า ขี้เกียจสอบเข้า ไปเรียนเอกชนเลยง่ายกว่าแค่จ่ายเงิน
ผมเจอ mind-set แบบนี้ผมดักคอเลย ไม่ให้! ต้องสอบเข้าโรงเรียนรัฐเท่านั้น
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 3378
โพสเมื่อ: Thu Apr 25, 2024 09:43
[RE: ถ้าลูกสอบเข้าทันตแพทย์เอกชนแบบน้องคนนั้นได้]
ให้มาเตรียมสอบใหม่เข้า ม.รัฐเถอะ ถ้าอยากเรียนจริงๆ กว่าจะเรียนจบ ค่าใช้จ่ายบานปลายไปเยอะเกิน
แก้ไขล่าสุดโดย False9 เมื่อ Thu Apr 25, 2024 09:43, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0

แข้งบุนเดสลีกา
Status: toru taka miracle-
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 14510
โพสเมื่อ: Thu Apr 25, 2024 09:53
หาการหางานทำสิครับสบายชิบหายทุกวันนีัเปิดรับบริจาคอย่างเดียว

0
0

ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 04 Nov 2010
ตอบ: 7656
โพสเมื่อ: Thu Apr 25, 2024 10:00
cybernet พิมพ์ว่า:
ตอนนี้ลูกผมอยู่ม.4 บอกเลย ห้ามคิดว่าถึงสอบไม่ติดก็เรียนเอกชนได้ ทำไมผมคิดแบบนี้
เพราะเคยพูดกับลูกแล้วเค้าบอกว่า ขี้เกียจสอบเข้า ไปเรียนเอกชนเลยง่ายกว่าแค่จ่ายเงิน
ผมเจอ mind-set แบบนี้ผมดักคอเลย ไม่ให้! ต้องสอบเข้าโรงเรียนรัฐเท่านั้น  

เพิ่มเติมข้อมูลให้นิดนึงว่า

ปัจจุบัน บางที่/บางคณะของเอกชน มีเกรดกว่ามหาวิทยาลัยของรัฐ ก็มีนะครับ อย่างเช่นคณะพวกราวๆนิเทศน์ฯของม.กรุงเทพ หรือรังสิต เครดิตดีกว่าของมหาวิทยาลัยรัฐบางที่(ลิงๆบอกมา) และในระดับที่ค่าเทอมไม่หนีกันมาก...แต่ค่าใช้จ่ายระหว่างเรียนค่อนข้างสูงครับ

อย่างตัวโตผม เรียนขอนแก่นหลักสูตรอินเตอร์ ก็ต้องยอมรับว่าค่าเทอมแพงกว่าบางคณะของกรุงเทพหรือรังสิต(จากโบรชัวร์) แค่ค่าใช้จ่ายระหว่างเทอมมันค่อนข้างน้อยครับ แต่จบออกมาก็สูสีหรือด้อยกว่าของเอกชนนะ

1
0
Chelsea supporter since 1992 ... o_O"

FB Page : PRP Customs Consultant
รับปรึกษาปัญหา และให้ความรู้เกี่ยวกับการนำเข้า-ส่งออก รวมถึงข้อมูลต่างๆที่เกี่ยวข้อง โดยไม่คิดค่าใช้จ่าย
https://www.facebook.com/customs1215

ปล.ได้รับอนุญาตจากคุณเบนในการแปะลิงค์เพจเรียบร้อยแล้ว
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 14 Feb 2010
ตอบ: 13523
โพสเมื่อ: Thu Apr 25, 2024 10:11
ทำอะไรถ้าเกินตัวมันลำบากถ้าตัวเองไม่มีก็คงไม่ส่งลูกเรียนเอกชนแพงๆ
0
0
evertonian
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 3787
โพสเมื่อ: Thu Apr 25, 2024 10:22
Noel Wong พิมพ์ว่า:

ปัจจุบัน บางที่/บางคณะของเอกชน มีเกรดกว่ามหาวิทยาลัยของรัฐ ก็มีนะครับ อย่างเช่นคณะพวกราวๆนิเทศน์ฯของม.กรุงเทพ หรือรังสิต เครดิตดีกว่าของมหาวิทยาลัยรัฐบางที่(ลิงๆบอกมา) และในระดับที่ค่าเทอมไม่หนีกันมาก...แต่ค่าใช้จ่ายระหว่างเรียนค่อนข้างสูงครับ

อย่างตัวโตผม เรียนขอนแก่นหลักสูตรอินเตอร์ ก็ต้องยอมรับว่าค่าเทอมแพงกว่าบางคณะของกรุงเทพหรือรังสิต(จากโบรชัวร์) แค่ค่าใช้จ่ายระหว่างเทอมมันค่อนข้างน้อยครับ แต่จบออกมาก็สูสีหรือด้อยกว่าของเอกชนนะ

คือถ้าลูกคิดแบบที่คุณ cybernet บอกมา เด็กจะไม่ตั้งใจเรียนไม่ตั้งใจสอบครับ และตอนเรียนมหาลัยก็จะเรียนแบบขอไปที เอาแค่พอจบ พอจบมามันจะไม่มีคุณภาพ เลยอยากให้ลูกตั้งใจก่อน ถ้าตั้งใจสอบแล้วไม่ได้จริงๆถึงค่อยมาดูว่าคณะที่จะเรียนมีเอกชนไหนเด่นๆบ้าง

ส่วนนิเทศน์นี่คงต้องให้ลูกตั้งใจเข้า นิเทศน์ จุฬาฯ ให้ได้ก่อนนั่นแหละครับ ยังไงก็คืออันดับ 1 เพราะต้องสร้างความตั้งใจให้ลูกก่อน พอไม่ได้จุฬาฯจริงๆพอมาเรียน ม.กรุงเทพหรือรังสิต ลูกจะตั้งใจเรียนเพื่อให้ตัวเองจบไปแบบมีคุณภาพเทียบเท่า จุฬาฯ
1
0
BALLON D'OR
Status: MrKage
เข้าร่วม: 24 Jan 2011
ตอบ: 1378
โพสเมื่อ: Thu Apr 25, 2024 10:28
เหมือนที่ผมโทรไปบอก 10hag ประจำนั่นแหละ คำเดียวเลย "ถ้าไม่ไหวก็อย่าฝืน"
0
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 11737
โพสเมื่อ: Thu Apr 25, 2024 10:29
แปลกๆ ตรงไม่มีตัง แต่อยากเรียนเทอมละสามสี่แสน

ต่อให้เสียดายก็เหอะ เป็นผมคงไปสอบ ม รัฐ สายอื่นมากกว่า อันนี้ไม่รู้คิดอะไรให้เรียน
0
0
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status: เซ็ง
เข้าร่วม: 11 Jan 2006
ตอบ: 23564
โพสเมื่อ: Thu Apr 25, 2024 10:36
Noel Wong พิมพ์ว่า:

คือลูกผมมุ่งไป ม.กรุงเทพอย่างเดียวเลยครับ ถามคือทำไมต้อง ม.นี้
1. อยากเรียน
2. เรียนตามแฟน

ผมคงต้องเบรกหากเหตุผลที่เลือกเรียนมีเท่านี้
คือลูกผมอยากเรียนวิศวะคอมพ์ ผมเลยงงว่าทำไมไม่เลือก บางมดหรือลาดกระบัง ???
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 13 Jul 2009
ตอบ: 185
โพสเมื่อ: Thu Apr 25, 2024 10:52
ผมไม่ได้ตามข่าวว่าน้องคนไหนนะ แต่ถ้ารอสอบใหม่ได้รอปีหน้า ถ้าคิดว่าสอบใหม่ยังไงก็ไม่ได้ม.รัฐก็คงเอาถ้าไม่มีภาระอย่างอื่น นอกจากว่านิสัยแย่แบบไม่น่าจะเรียนจบก็คงอีกเรื่องนึง
0
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 06 May 2022
ตอบ: 1023
โพสเมื่อ: Thu Apr 25, 2024 12:13
การศึกษาเท่านั้นครับ ที่จะทำให้หลุดจากความยากจน

เรียนไปเถอะครับ ดีกว่าเรียนอะไร โง่ๆง่ายๆ จบมาลุ้นๆ แต่ปัญหาคงอยู่ที่ระหว่างทางมากกว่าแหละ เคสนี้
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel