ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลลีกภูมิภาค
Status: Drink it. Feel it. Share it.
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 26 Jul 2006
ตอบ: 4861
โพสเมื่อ: Wed Apr 24, 2024 12:21
[RE: External HDD เต็มไป 2 ลูกแล้วควรซื้อใหม่แบบไหนดีครับ]
เท่าไหร่ก็ไม่พอครับ ผมตัดใจลบทิ้งค่อยหาเอาใหม่ ชีวิตสบายขึ้นเยอะ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

ดาวซัลโวยุโรป
Status: แก่ ใจดี สปอร์ต อบต.
เข้าร่วม: 01 Jun 2016
ตอบ: 14758
โพสเมื่อ: Wed Apr 24, 2024 12:27
[RE: External HDD เต็มไป 2 ลูกแล้วควรซื้อใหม่แบบไหนดีครับ]
internal hdd + docking

มี wd green อยู่ตัวนึง สมัยที่เปิดตัวใหม่ๆ (น่าจะ10ปี+) ตอนนี้ยังเอาใช้งานอยู่เลยครับ
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 25 Apr 2020
ตอบ: 767
โพสเมื่อ: Wed Apr 24, 2024 12:34
หาซื้อแบบผมมาใช้ก็ได้ผมได้มา 21xx บาท สะดวกดีครับ ต่อสายเดียว ไม่ต้องเอาไปยัดในเคส อย่างในรูปผมใส่ 4TB 5 ตัวตอนนี้ก็แดงหมดแล้ว ไอ้ตัวนี้รองรับ 90 TB เลย กำลังว่าจะขยับไป 10 TB 5ตัว ดีไหม (คงขยับทีล่ะตัว เปลี่ยนรวดเดียวไม่ไหว 50k+)

0
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status: #COYG
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 12724
โพสเมื่อ: Wed Apr 24, 2024 13:04
สนใจรับ External HDD มือสองไว้ใช้มั้ย ผมมี 4tb กับ 5tb ว่าจะขายยังไม่ได้ขายซักที

พอดีจัด NAS ชุดใหญ่มา 14TBx5 ตัว ย้ายไฟล์ลงมาหมดและ
0
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
: 1 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Apr 2022
ตอบ: 7145
โพสเมื่อ: Wed Apr 24, 2024 13:36
เก็บหนังที่เรารักยังไงก็ควรใช้ HDD ครับ SSD ไปเมื่อไหร่ ก็ไม่มีสัญญาณน่ากลัว
ส่วน HDD ใช้โปรแกรมเช็ค S.M.A.R.T ถ้าเจอ bad sector อย่างน้อยยังพอแก้ทัน เพราะ
ผมเล่น HDD มา 20-30 ลูก เจอเสียแค่ 2 ครั้ง ที่เจอ bad sector ซึ่งมีผลทำให้อ่านไฟล์บางไฟล์ไม่ได้เท่านั้น ยิ่งเจอเร็ว ก็จะสามารถถ back up อันอื่นที่ยังใช้ได้ครับ

แต่ผมใช้ HDD เยอะ เลยต้องพึ่ง docking และการระบายความร้อนก็น่าจะดีกว่าครับ ถ้าคุณโหลดเยอะจริงๆ
ของผม 4 TB ก็คิดว่าเยออะแล้ว เลยต้องขยับเป็น 8 TB สักพักเต็ม ยิ่งโหลดหนังพวกนี้ แมร่งไม่เคยพอ
ขยับไป 12,14 tb และล่าสุด 22 TB ที่มี Optinand cache คือ ใช้แล้วดีมาก

แต่ถ้าท่านไม่ได้ใช้เยอะ ก็เปลี่ยน HDD แบบ internal ก็ได้ครับ การถ่ายโอนไฟล์จะเร็วกว่า ใช้ docking เล็กน้อยครับ

แบบ Portable HDD 2.5 ผมไม่ใช้เลย เคยเจอปัญหาเยอะ หัว usb ไฟกระพริบ ไฟดับ ไม่อ่านไฟล์บ้าง
ตัดมาใช้ internal + docking สบายใจกว่า
แก้ไขล่าสุดโดย Mi-Ha เมื่อ Wed Apr 24, 2024 22:23, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
Status:
เข้าร่วม: 26 Dec 2009
ตอบ: 1797
โพสเมื่อ: Wed Apr 24, 2024 13:50
เลิกได้เลิกนะครับ ผมก็เริ่มจากแบบท่านนี่แหละ ทุกวันนี้มีอยู่ 5 ลูก + My Cloud อีก 1 ลูก 2+3+3+4+5+8 ร่วมๆ 25 TB

เวลาจะเคลียร์มานั่งคัดเฉพาะเรื่องที่ชอบก็ไม่เสร็จซักที

เสียเวลาชีวิตมาก
0
0
Status:
เข้าร่วม: 25 Apr 2020
ตอบ: 767
โพสเมื่อ: Wed Apr 24, 2024 14:03
Cannavaro. พิมพ์ว่า:
เลิกได้เลิกนะครับ ผมก็เริ่มจากแบบท่านนี่แหละ ทุกวันนี้มีอยู่ 5 ลูก + My Cloud อีก 1 ลูก 2+3+3+4+5+8 ร่วมๆ 25 TB

เวลาจะเคลียร์มานั่งคัดเฉพาะเรื่องที่ชอบก็ไม่เสร็จซักที

พื้นที่ผมแดงหมดแล้ว ก็ใช้วิธีคัดแล้ว ไม่ไหว จาก 1000 กว่าเรื่อง เหลือ 100 กว่าเรื่องแล้ว เสียดายเวลามากเลย แต่ดีตรงที่ เวลาพื้นที่จะหมดก็ลบไปเลยโฟลเดอร์นึง เรื่องใหม่ที่จะโหลดก็ใส่ เกรดไปเลยง่ายต่อการจัดการ

Spoil

1
0
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 05 May 2010
ตอบ: 32147
โพสเมื่อ: Wed Apr 24, 2024 14:42
Mi-Ha พิมพ์ว่า:
เก็บหนังที่เรารักยังไงก็ควรใช้ HDD ครับ SSD ไปเมื่อไหร่ ก็ไม่มีสัญญาณน่ากลัว
ส่วน HDD ใช้โปรแกรมเช็ค S.M.A.R.T ถ้าเจอ bad sector อย่างน้อยยังพอแก้ทัน เพราะ
ผมเล่น HDD มา 20-30 ลูก เจอเสียแค่ 2 ครั้ง ที่เจอ bad sector ซึ่งมีผลทำให้อ่านไฟล์บางไฟล์ไม่ได้เท่านั้น ยิ่งเจอเร็ว ก็จะสามารถถ back up อันอื่นที่ยังใช้ได้ครับ

แต่ผมใช้ HDD เยอะ เลยต้องพึ่ง docking และการระบายความร้อนก็น่าจะดีกว่าครับ ถ้าคุณโหลดเยอะจริงๆ
ของผม 4 TB ก็คิดว่าเยออะแล้ว เลยต้องขยับเป็น 8 TB สักพักเต็ม ยิ่งโหลดหนังพวกนี้ แมร่งไม่เคยพอ
ขยับไป 12,14 tb และล่าสุด 22 TB ที่มี Optinand cache คือ ใช้แล้วดีมาก

แต่ถ้าท่านไม่ได้ใช้เยอะ ก็เปลี่ยน HDD แบบ internal ก็ได้ครับ การถ่ายโอนไฟล์จะเร็วกว่า ใช้ docking เล็กน้อยครับ  

สอบถามครับ docking คืออะไรหรอครับ มันคือ hdd หรืออะไรครับ
0
0
Arsenal #Messi is the best XD
LOVE LALISA

นักบอลถ้วย ก.
Status: เหงา ตัวเท่าบ้าน
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 11386
โพสเมื่อ: Wed Apr 24, 2024 16:20
2. Internal HDD 4 TB + Docking

แล้วค่อยๆ งอก Internal HDD มาเรื่อยๆ ตามงบฮะ

0
0
นักบอลถ้วย ก.
Status: เหงา ตัวเท่าบ้าน
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 11386
โพสเมื่อ: Wed Apr 24, 2024 16:21
thz- พิมพ์ว่า:
Mi-Ha พิมพ์ว่า:

สอบถามครับ docking คืออะไรหรอครับ มันคือ hdd หรืออะไรครับ  

เป็น่ท่าๆ นึงครับ

Spoil
เป็นตัวเสียบ USB ออกมาข้างนอก แล้วสามารถเอา HDD เสียบกะตัวนี้ได้เลยครับ ต้องไม่ปิดเครื่องแกะเครื่องเอา HDD ใส่ข้างใน  
1
0
Status:
เข้าร่วม: 26 Dec 2009
ตอบ: 1797
โพสเมื่อ: Wed Apr 24, 2024 18:47
ICeRiCZ พิมพ์ว่า:
Cannavaro. พิมพ์ว่า:

พื้นที่ผมแดงหมดแล้ว ก็ใช้วิธีคัดแล้ว ไม่ไหว จาก 1000 กว่าเรื่อง เหลือ 100 กว่าเรื่องแล้ว เสียดายเวลามากเลย แต่ดีตรงที่ เวลาพื้นที่จะหมดก็ลบไปเลยโฟลเดอร์นึง เรื่องใหม่ที่จะโหลดก็ใส่ เกรดไปเลยง่ายต่อการจัดการ

Spoil

เสียเวลาไม่เท่าไร คัดไปคัดมาได้เหนื่อยอี๊ก
0
0
Status: Want to fluff Izuna's Tail!
เข้าร่วม: 17 Sep 2023
ตอบ: 39
โพสเมื่อ: Wed Apr 24, 2024 20:20
ถ้าใครใช้พวก Portable HDD เก็บหนังหรือไฟล์ข้อมูลก็ระวังเวลามันพังนิดนึงครับ
บางท่านที่ว่าใช้โปรแกรมที่เช้คสภาพหรืออ่านค่า SMART ของ HDD คอยดูว่าจะเริ่มมีปัญหาหรือยัง
อยู่เรื่อยๆก็ไม่ใช่ว่าจะชัวร์นะครับ ของผมตัว 5TB ใช้มา สองปีนิดๆ พังแบบไม่บอกไม่กล่าวไม่มีอาการ
อะไรทั้งนั้นครับ แบบอยู่มาวันนึงพอเอามาเสียบกับ Notebook ที่ใช้ก็ Detect ไม่เจอไปเลย
พอเอามาแนบหูฟังเสียงก็ดัง click click click แล้วก็เงียบไป ท่านๆที่เคยผ่านประสบการณ์
แบบนี้น่าจะรู้กันดี บางที่ก็เรียกเสียง click แห่งความตาย พยายามเอาไปเสียบเครื่องอื่น
เอาไปเสียบ PC เครื่องใหญ่ก็ไม่เจอ หมดหนทางเลย ของผมเป็น Seagate OneTouch
ดีที่มันมีประกันกู้ข้อมูลฟรีให้ด้วย ผมเลยใช้บริการเลยจะวุ่นวายหน่อยต้องติดต่อไปทางต่างประเทศ
ผ่าน Chat แล้วเขาจะมีฟอร์มให้กรอก เพื่อให้เจ้าหน้าที่ UPS มารับ HDD ที่บ้านแล้วเอาไปส่ง Lab
คู่สัญญาของ Seagate ที่ต่างประเทศทำการกู้ให้ ถ้าอ่านไม่ผิดคือ Lab อยู่ เนเธอร์แลนด์
ใช้เวลากู้ 30-60 วัน แล้วแต่ว่างานเยอะไหม กับใช้เวลากู้ข้อมูลนานไหม ผมนี่ก็เซ็งเลย
พยายามใช้แบบไม่โหดมากแท้ๆส่วนใหญ่คือเสียบคาไว้กับเครื่องเลย กับมีขนย้ายไปทำงานด้วย
แต่ผมก็เอาใส่กล่องแบบที่มีโครงแข็งๆกับกำมะหยี่บุนุ่มๆตลอดเลยนะ แล้วก็ Scan Harddisk
แทบจะอาทิตย์ละครั้ง ต่อไปคงเลิกใช้วิธีเก็บข้อมูลแบบนี้แล้วเหมือนกันละครับคงไปซื้อ NAS
จริงจังเลยตั้งไว้ที่บ้านแบบพวกมี 2 Bay ทำ Raid-1 ให้มัน Backup ข้อมูลกันเอง
คงไม่มีวันไหนซวยจัดๆ พังพร้อมกันทั้งสองลูกละมั้ง

แต่ที่ส่ง HDD ไปให้เขากู้ก็กลัวๆอยู่เหมือนกันนะครับเรื่องข้อมูลข้างใน คือไม่กังวลหรอกข้อมูลส่วนตัว
แต่หนัง AV กับพวกคลิปทั้งหลายที่โหลดเก็บจากกลุ่ม Line นี่ละไม่รู้ว่ามันจะสร้างปัญหาให้ไหม
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel