ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลถ้วย ข.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 15 Sep 2013
ตอบ: 4662
โพสเมื่อ: Sun Apr 21, 2024 10:49
[RE: ในอนาคตทองมีโอกาสสร้างโดยใช้เทคโนโลยีใหม่ที่ต้นทุนไม่สูงมั้ยครับ]
supervoppo พิมพ์ว่า:
ก้อนหิน ที่มโนให้มีค่า  

สงสัยต้องใช้เงิน fiat ที่มี intrinsic value ในตัวเองใช่มะ 555
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
เข้าร่วม: 20 Nov 2020
ตอบ: 3126
โพสเมื่อ: Sun Apr 21, 2024 11:04
[RE: ในอนาคตทองมีโอกาสสร้างโดยใช้เทคโนโลยีใหม่ที่ต้นทุนไม่สูงมั้ยครับ]
hurrikane พิมพ์ว่า:
วลาดิเมียร์ เกาเส็ง พิมพ์ว่า:
JackSparrow พิมพ์ว่า:
ถ้ามันตกลงมาต่ำกว่าต้นทุนที่สร้างขึ้นมาหรือไปขนมาจากดาวอื่น ถ้าไม่โง่เกินไปก็ต้องหยุดทำ จะทำไปจนมูลค่ามัน = ไร้ค่าทำไม จะมีใครขยันขนาดขุดแร่มาเยอะๆจนมูลค่ามันเหลือศูนย์ด้วยรึ  

ประเทศที่ตั้งใจจะโจมตีค่าเงินอะครับ ตอนนี้ทองคือตัวประกันมูลค่าเงิน
ตอนนี้อเมริกาถือครองทองเยอะที่สุดแบบทิ้งห่างที่สองเกินสองเท่าตัว ถ้าวันนึงมีใครแอบผลิตได้เงียบๆ ปริมาณทองพุ่งขึ้นมาอเมริกาจะดิ้นทันที แล้วปริมาณทองบนโลกมันก็มีอยู่เท่านี้ ถ้าอเมริกาไม่ปล่อยออกมันก็หาเติมไม่ได้ อเมริกามันเลยมั่นใจสถานะมหาอำนาจของตัวเองมากๆ  
เอ่ออ ทองไม่ได้ทำให้ US มันเป็นมหาอำนาจนะครับ

ทำความเข้าใจใหม่ก่อน สมัยนี้ทองเขาเอาไว้สำรองสำหรับแทรกแซงค่าเงินอย่างเดียว แต่ US มันไม่เคยต้องใช้การแทรกแซงเลย ทั้งๆที่ทำ QE ผลิตเงินมารัวๆ

ถึงเราจะขนทองมาจากดาวอังคาร จนทำให้ supply ล้น มูลค่าทองเหลือ 0 ก็ไม่ได้ทำให้ US เสียหายอะไรหรอกครับ เผลอๆทำให้ US Dollar แข็งค่าขึ้นด้วยซ้ำ เพราะ “ประเทศทั่วโลกเขาใช้ US dollar เป็นทุนสำรอง ในประเทศคู่กับทองคำไงครับ”

แต่ถ้ามีประเทศไหน เศรษฐกิจเติบโตได้ดีเหมือน US ก็เป็นอีกหน้านึงนะครับ แต่ตอนนี้ยังไม่เห็นภาพนั้นเลย  

งั้นผมอาจจะเข้าใจผิดเอง
ผมเข้าใจว่าเงินไม่ว่าสกุลไหนมันก็คือสิ่งสมมติขึ้นมา มันเลยต้องมีอะไรที่มีมูลค่ามาค้ำมันไว้ ไอเดียประมาณว่าถ้าวันนึงมันกลายเป็นกระดาษเหมือนคูปองศูนย์อาหาร เจ้าหนี้ของเงินสกุลนั้นจะได้รับการชำระเป็นของที่มีมูลค่าและโลกยอมรับแน่ๆ ซึ่งที่ผ่านมาก็คือทองคำ
ถ้าไอเดียนี้ไม่ใช่ก็จะได้ทำความเข้าใจใหม่ครับ
1
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status: ทูตซ้ายเม้งก่า
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 2771
โพสเมื่อ: Sun Apr 21, 2024 11:13
[RE]ในอนาคตทองมีโอกาสสร้างโดยใช้เทคโนโลยีใหม่ที่ต้นทุนไม่สูงมั้ยครับ
ผมตกข่าว ตอนนี้ทองคำ มนุษย์สามารถสร้างขึ้นมาเองได้แล้วเหรอครับ?
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 669
โพสเมื่อ: Sun Apr 21, 2024 11:21
ในอนาคตทองมีโอกาสสร้างโดยใช้เทคโนโลยีใหม่ที่ต้นทุนไม่สูงมั้ยครับ
supervoppo พิมพ์ว่า:
ก้อนหิน ที่มโนให้มีค่า  

ทองมีคุณสมบัติ สามารถหลอมรวมใหม่ได้เสมอ โดยไม่จำเป็นต้องผสมอะไรด้วยซ้ำ และมีความบริสุทธิ์มาก จึงสามารถนำไปประยุกต์ใช้กับงานได้หลายประเภท

แม้ว่าโลหะอื่น เงิน หรือทองแดง หรือเหล็กจะจะสามารถนำไฟฟ้าได้เช่นกัน แต่ค่าความค้าทาน หรือความแม่นยำไม่สามารถสู้ทองได้

เพราะทองไม่เป็นสนิม ทำให้อุปกรณ์ที่ต้องใช้ไฟฟ้า ไม่เสื่อมไปเพราะความชื้นบนโลกใบนี้ อุปกรณ์ที่ต้องการความแม่นนำและความคงทนจึงต้องใช้ทองประกอบ

ยิ่งการผลิตอุปกรณ์ไฟฟ้าเล็กลง ความสามารถในการรับกระแสไฟยิ่งอ่อนลง และอ่อนไหวมาก ทำให้โลหะหลายตัวไม่สามารถนำไฟฟ้าได้ดีในกระแสไฟต่ำๆ แต่ทองยังคงให้ความแม่นยำได้อย่างน่าเชื่อถือ

ความอ่อนตัวของทองแท้ที่ไม่ผสม และความเหนียวของทองที่จะไม่ทำให้ทองแตกหรือหัก สามารถยืดเป็นลวดยาวๆได้ ยืดหนุดต่อการใช้งานและการขนส่งมั่นใจได้ว่าวงจรภายในจะไม่มีวันเสียหาย

แม้ว่าการนำไฟฟ้าทองยังสู้เงินไม่ได้ แต่ความทนทานในอุปกรณ์ที่ไม่ต้องการให้มีการไปแตะต้องการทำงานมั่นใจได้ว่าทองจะช่วยให้การทำงานคงสภาพไปได้อีกนาน
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
3
0
contactme themasksoccer@gmail.com
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 20 Jan 2008
ตอบ: 159
โพสเมื่อ: Sun Apr 21, 2024 12:52
[RE]ในอนาคตทองมีโอกาสสร้างโดยใช้เทคโนโลยีใหม่ที่ต้นทุนไม่สูงมั้ยครับ
โลกอนาคตจะร้อนขึ้นและมลพิษและมีสงครามนิวเคลียร์ มนุษย์ Gen ถัดไปหลายร้อยปีข้างหน้า จะต้อง evolve ด้วยการควบรวมตัวเองเข้ากับหุ่นยนต์ + AI ทำให้อายุยืนมากขึ้นหรืออาจจะไม่แก่ไม่ตาย ถึงจะเดินทางหลายปีแสงได้ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องอาศัยแหล่งพลังงาน+แร่ จากดาวดวงอื่นเพราะลำพังทรัพยากรบนโลกไม่เพียงพอ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 3139
โพสเมื่อ: Tue Apr 23, 2024 13:04
hurrikane พิมพ์ว่า:
JackSparrow พิมพ์ว่า:
ถ้ามันตกลงมาต่ำกว่าต้นทุนที่สร้างขึ้นมาหรือไปขนมาจากดาวอื่น ถ้าไม่โง่เกินไปก็ต้องหยุดทำ จะทำไปจนมูลค่ามัน = ไร้ค่าทำไม จะมีใครขยันขนาดขุดแร่มาเยอะๆจนมูลค่ามันเหลือศูนย์ด้วยรึ  

ประเทศที่ตั้งใจจะโจมตีค่าเงินอะครับ ตอนนี้ทองคือตัวประกันมูลค่าเงิน
ตอนนี้อเมริกาถือครองทองเยอะที่สุดแบบทิ้งห่างที่สองเกินสองเท่าตัว ถ้าวันนึงมีใครแอบผลิตได้เงียบๆ ปริมาณทองพุ่งขึ้นมาอเมริกาจะดิ้นทันที แล้วปริมาณทองบนโลกมันก็มีอยู่เท่านี้ ถ้าอเมริกาไม่ปล่อยออกมันก็หาเติมไม่ได้ อเมริกามันเลยมั่นใจสถานะมหาอำนาจของตัวเองมากๆ  
เอ่ออ ทองไม่ได้ทำให้ US มันเป็นมหาอำนาจนะครับ

ทำความเข้าใจใหม่ก่อน สมัยนี้ทองเขาเอาไว้สำรองสำหรับแทรกแซงค่าเงินอย่างเดียว แต่ US มันไม่เคยต้องใช้การแทรกแซงเลย ทั้งๆที่ทำ QE ผลิตเงินมารัวๆ

ถึงเราจะขนทองมาจากดาวอังคาร จนทำให้ supply ล้น มูลค่าทองเหลือ 0 ก็ไม่ได้ทำให้ US เสียหายอะไรหรอกครับ เผลอๆทำให้ US Dollar แข็งค่าขึ้นด้วยซ้ำ เพราะ “ประเทศทั่วโลกเขาใช้ US dollar เป็นทุนสำรอง ในประเทศคู่กับทองคำไงครับ”

แต่ถ้ามีประเทศไหน เศรษฐกิจเติบโตได้ดีเหมือน US ก็เป็นอีกหน้านึงนะครับ แต่ตอนนี้ยังไม่เห็นภาพนั้นเลย  

งั้นผมอาจจะเข้าใจผิดเอง
ผมเข้าใจว่าเงินไม่ว่าสกุลไหนมันก็คือสิ่งสมมติขึ้นมา มันเลยต้องมีอะไรที่มีมูลค่ามาค้ำมันไว้ ไอเดียประมาณว่าถ้าวันนึงมันกลายเป็นกระดาษเหมือนคูปองศูนย์อาหาร เจ้าหนี้ของเงินสกุลนั้นจะได้รับการชำระเป็นของที่มีมูลค่าและโลกยอมรับแน่ๆ ซึ่งที่ผ่านมาก็คือทองคำ
ถ้าไอเดียนี้ไม่ใช่ก็จะได้ทำความเข้าใจใหม่ครับ  

เมื่อก่อนนู้นน เป็นแบบที่ท่านว่าเลยครับ ถูกเลย แต่ช่วงหลังเขาไม่ได้ใช้วิธีนี้แล้ว
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel