ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะกลางซอย
Status: Could have been stardust
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 10 Sep 2013
ตอบ: 325
โพสเมื่อ: Fri Apr 19, 2024 23:31
ไหนๆก็ไหนๆแล้วขอเรื่องการให้น้ำเกลือ เวลามา รพ หน่อยครับ
เข้าประเด็นเลยครับ ไหนๆก็เดือดๆมาแล้วเรื่องหมอๆ

ผมเข้าประเด็นเลย เรื่อง การให้น้ำเกลือ เวลา มา รพ.

ผมขอเถอะครับเริ่มต้นช่วยๆกัน

การให้น้ำเกลือ หรือ nss, nacl อะไรก็ว่าไป

ท่านไม่ต้องห่วงครับ ถ้ามีข้อบ่งชี้ในการให้

แพทย์เราไม่มีใครหวงน้ำเกลือแน่นอนครับ

ไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียจากการขายเครื่องมือทางการแพทย์

น้ำเกลือ มันต้องมีข้อบ่งชี้ครับ หรือ indication

ให้ซี้ซั้ว ไม่ได้ครับ หลายๆท่านบอก อ่อนเพลีย กินไม่ได้ อยากได้น่ำเกลือ

ซึ่งแพทย์ต้องหาสาเหตุครับ ไม่ได้มั่วๆให้ไป ช ห พอดี

บางคนซีดมาก แล้วเพลีย ต้องได้เลือดครับ น้ำเกลือ ไม่ใช่ first line ในการรักษา

ถ้าเกลือแร่ในร่างกายดี ได้น้ำเกลือเยอะไปก้ไม่ได้ครับ

เพราะงั้นช่วยๆกันกระจายความรู้นี้ครับ ว่า อย่ามา รพ เพราะจะแค่ขอ น้ำเกลือ

ถ้าหมอ เจาะแลป ตรวจร่างกาย แล้วเห็นว่าควรให้ ท่านไม่ต้องห่วงครับ ได้แน่ๆ
9
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
โหวตเป็นกระทู้แนะนำ
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 30 Jan 2024
ตอบ: 43
โพสเมื่อ: Fri Apr 19, 2024 23:36
[RE: ไหนๆก็ไหนๆแล้วขอเรื่องการให้น้ำเกลือ เวลามา รพ หน่อยครับ]
คนส่วนนึงคงเป็นภาพจำมาว่าป่วย = น้ำเกลือ ทั้งๆที่ความจริงแล้วน้ำเกลือที่ได้ๆกันไปบางทีมีข้อเสียมากกว่าข้อดีด้วยซ้ำ
0
0
นักบอลถ้วย ก.
Status: Drink it. Feel it. Share it.
เข้าร่วม: 26 Jul 2006
ตอบ: 4832
โพสเมื่อ: Fri Apr 19, 2024 23:44
[RE: ไหนๆก็ไหนๆแล้วขอเรื่องการให้น้ำเกลือ เวลามา รพ หน่อยครับ]
ผมอายุจะ 40 ยังไม่เคยเสียบน้ำเกลือสักครั้ง
ไม่รู้คนจำนวนมากไปเอาความคิดมาจากไหน ป่วยนิดหน่อย เป็นไรนิดหน่อย
ไปนอน รพ. ให้น้ำเกลือ
แก้ไขล่าสุดโดย terry12 เมื่อ Fri Apr 19, 2024 23:45, ทั้งหมด 2 ครั้ง
1
0

คอมเมนเตเตอร์
Status: ป้าข้างบ้านยังใส่ใจเรามากกว่าเธออีก
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 52076
ที่อยู่: ____________________ _________________________ _________________________
โพสเมื่อ: Fri Apr 19, 2024 23:49
[RE]ไหนๆก็ไหนๆแล้วขอเรื่องการให้น้ำเกลือ เวลามา รพ หน่อยครับ
ดูซีรีย์เกาหลีไง ป่วย เพลีย พักผ่อนไม่พอก็จะให้น้ำเกลือ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0

นักเตะกลางซอย
Status: Could have been stardust
เข้าร่วม: 10 Sep 2013
ตอบ: 325
โพสเมื่อ: Fri Apr 19, 2024 23:53
terry12 พิมพ์ว่า:
ผมอายุจะ 40 ยังไม่เคยเสียบน้ำเกลือสักครั้ง
ไม่รู้คนจำนวนมากไปเอาความคิดมาจากไหน ป่วยนิดหน่อย เป็นไรนิดหน่อย
ไปนอน รพ. ให้น้ำเกลือ  

จริงคับท่าน เอ้ย ผมนี่งงเลยว่า มันมายังไง
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 19 May 2021
ตอบ: 342
โพสเมื่อ: Sat Apr 20, 2024 00:05
เคยได้แค่ตอนต้องผ่าตัดแล้วกินอาหารไม่ได้

กับตอนป่วยหนักเป็นปอดอักเสบ ให้จนต้องเปลี่ยนเส้น

รู้สึกดีนะ เย็นๆดี
0
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 11561
โพสเมื่อ: Sat Apr 20, 2024 01:00
หนัง ละคร ลุงตู่ พาทำ
0
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 18 Jan 2024
ตอบ: 912
โพสเมื่อ: Sat Apr 20, 2024 06:36
ความเชื่อหรืออะไรทำไมถึงอยากโดนเจาะให้น้ำเกลืออะ ผมเป็นไข้เลือดออก2รอบ เข็ดเลย ไม่อยากเจาะอะไรทั้งนั้น
1
0
ไปหน้าที่ 1
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel