ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะตำบล
Status: You Win or You Die
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 2436
โพสเมื่อ: Fri Apr 19, 2024 20:30
ดราม่ามันๆ ขอใบแพทย์ลางานแล้วโดนหมอประชดใส่
Clovre พิมพ์ว่า:
cnS พิมพ์ว่า:
HEREME พิมพ์ว่า:
a.Raptor v.10 พิมพ์ว่า:
คนไข้ทำถูกแล้วหนิ ก้มันป่วย แต่มันลาไม่ได้ต้องใช้ใบ

ก้เลยต้องไปเอาใบ แต่มันไม่อยากมากลางวันคนเยอะ ก้จริงอีก

คิดสภาพคนเจบคอป่วยต้องไปนั่งรอ 3-5ชม

ไม่รุ้แก้ไงเลย  

ทำไมลาไม่ได้ครับ  

บางบริษัท เคร่งจริงๆ ครับ ถ้าไม่มีใบรับรองแพทท์คือห้ามลา  

มันได้เหรอครับห้ามลา ผิดกฏหมายคุ้มครองแรงงานชัดเลยๆนะ

ถ้าเจอแบบนี้ก้ฟ้องกระทรวงแรงงานครับ ง่ายๆเลย  

มีเยอะแยะครับ ถ้าไปฟ้องกรมแรงงานก็ต้องหางานใหม่
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
2
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

Winter is here
ดาวเตะกัลโช่
Status: นอนดีก่า
เข้าร่วม: 29 Nov 2009
ตอบ: 9753
โพสเมื่อ: Fri Apr 19, 2024 20:32
[RE: ดราม่ามันๆ ขอใบแพทย์ลางานแล้วโดนหมอประชดใส่]
Clovre พิมพ์ว่า:
cnS พิมพ์ว่า:
HEREME พิมพ์ว่า:
คนไข้ทำถูกแล้วหนิ ก้มันป่วย แต่มันลาไม่ได้ต้องใช้ใบ

ก้เลยต้องไปเอาใบ แต่มันไม่อยากมากลางวันคนเยอะ ก้จริงอีก

คิดสภาพคนเจบคอป่วยต้องไปนั่งรอ 3-5ชม

ทำไมลาไม่ได้ครับ  

บางบริษัท เคร่งจริงๆ ครับ ถ้าไม่มีใบรับรองแพทท์คือห้ามลา  

มันได้เหรอครับห้ามลา ผิดกฏหมายคุ้มครองแรงงานชัดเลยๆนะ

ถ้าเจอแบบนี้ก้ฟ้องกระทรวงแรงงานครับ ง่ายๆเลย  

ถ้าเอาสมัยผมทำงานบริษัท ถ้าไม่มีใบรับรองแพทย์ หักตังอย่างเดียวครับ สมมติลา สองวันก็เอาเงินเดือนหาร โคตรโหด

Edit

ผมเคยท้องเสียหนัก ลางานไปสองวัน ไป รพ ไม่ไหวเน้นกินยาเอา สรุป HR บอกไม่มีใบรับรองแพทย์ หักตังตอนเงินเดือนออก เลยถามว่าสรุปแล้วใช้ลาป่วยไม่ได้หรือ HR บอกว่าได้ แต่ต้องมีใบรับรองแพทย์เท่านั้น

แต่ไม่แน่ใจว่าสมัยนี้ HR ยังเป็นแบบนี้อยู่ไหม ผมก็ไม่ได้ทำงานบริษัทมาสิบกว่าปีละ
แก้ไขล่าสุดโดย V_Chelsea_V เมื่อ Fri Apr 19, 2024 20:40, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 2957
โพสเมื่อ: Fri Apr 19, 2024 20:37
[RE: ดราม่ามันๆ ขอใบแพทย์ลางานแล้วโดนหมอประชดใส่]
TR47 พิมพ์ว่า:
PMHome พิมพ์ว่า:
อันนี้ทำไมบ้างคนเข้าข้างหมอ?

คนไข้มันก็ดูปกตินะ ไม่สบายไปขอใบรับรองแพทย์
หมอก็ตรวจไปซิครับ ถ้าไม่มีอาการ หวัดหรือเป็นไข ไม่ให้ใบรับรองแพทย์ก็ได้นิ
และถ้าคิดว่าไม่ฉุกเฉินจะไปรับเคสทำไม
จะได้ไม่ต้องไปปากดี แขวะคนไข้ด้วย  

คนไข้ ไปในเวลาฉุกเฉิน >>> ยังไงหมอก็ต้องตรวจตามระบบครับ เอาอะไรมาปฏิเสธไม่รับ

มันก็ย้อนกลับไป ที่ทำไมคนไข่ไม่ประเมินอาการตัวเองก่อน  

ขออภัยผมไม่เคยไปโรงบาลรัฐตอนกลางคืน
งั้นถ้าคนไข มาผิดเวลาไม่ER หมอสามารถด่าคนไขได้ไม่ผิดจรรยาบรรณซิครับเนี่ย
แต่ว่านะครับ พอรู้ไหมว่าจรรยาบรรณหมอ สามารถด่าคนไขได้ไหม?  

น่าจะได้นะหมอก็อาชีพปกตินี่แหละ ด่าคนไข้ก็โดนคนไข้ด่ากลับ เหมือนที่อาชีพอื่นโดนแหละ
6
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 29 May 2022
ตอบ: 1267
โพสเมื่อ: Fri Apr 19, 2024 20:39
ดราม่ามันๆ ขอใบแพทย์ลางานแล้วโดนหมอประชดใส่
PMHome พิมพ์ว่า:
อันนี้ทำไมบ้างคนเข้าข้างหมอ?

คนไข้มันก็ดูปกตินะ ไม่สบายไปขอใบรับรองแพทย์
หมอก็ตรวจไปซิครับ ถ้าไม่มีอาการ หวัดหรือเป็นไข ไม่ให้ใบรับรองแพทย์ก็ได้นิ
และถ้าคิดว่าไม่ฉุกเฉินจะไปรับเคสทำไม
จะได้ไม่ต้องไปปากดี แขวะคนไข้ด้วย  

คนไข้ ไปในเวลาฉุกเฉิน >>> ยังไงหมอก็ต้องตรวจตามระบบครับ เอาอะไรมาปฏิเสธไม่รับ

มันก็ย้อนกลับไป ที่ทำไมคนไข่ไม่ประเมินอาการตัวเองก่อน  

ขออภัยผมไม่เคยไปโรงบาลรัฐตอนกลางคืน
งั้นถ้าคนไข มาผิดเวลาไม่ER หมอสามารถด่าคนไขได้ไม่ผิดจรรยาบรรณซิครับเนี่ย
แต่ว่านะครับ พอรู้ไหมว่าจรรยาบรรณหมอ สามารถด่าคนไขได้ไหม?  

พอดีมือกดส่งโดนไปก่อน
เรื่องหมอตอบโต้นี่ผมขอละไว้ละกันนะครับ สั้นๆคือเป็นผม ผมก็ไม่ชอบ
แต่ที่พิมพ์ตอนแรกคืออธิบายเรื่องเวร ER และขั้นตอน รพ.รัฐ
แต่ด้วยความที่ผมตามไปอ่านโพสต์ ผมยอมรับเข้าข้างหมอระดับนึงเลย
เพราะโพสต์นี่แรงพอตัว ใส่ทุกดอก ตามตอบทุกเมนท์ แถมไม่มีทีท่าว่าสลดเลย ก่อนจะลบหรือแก้ไข

แถมถ้าอ่านไม่ผิดมีตอนที่ รพ.โทรมาจะเคลียร์หรืออะไร แต่ เจ้าตัวไม่รับด้วย

เลยขอให้ น้ำหนักกับทาง หมอไว้ก่อนนะครับ

เพราะที่เราอ่านเนี่ยมาจากโพสต์คนไข้ฝั่งเดียว ซึ่งมองมุมไหนก็ผิดแน่นอน + ระเบิดตัวเองไปละครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
แขวนสตั๊ด
Status:
เข้าร่วม: 24 Feb 2010
ตอบ: 29756
โพสเมื่อ: Fri Apr 19, 2024 20:39
ER = ฉุกเฉิน

คนมันไม่เข้าใจคำว่าฉุกเฉินหรอ

ไม่รู้โง่หรือแกล้งโง่ บางเม้นท์ในมู้นี้
2
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2010
ตอบ: 8325
โพสเมื่อ: Fri Apr 19, 2024 20:43
บางคนก็ไม่รู้สิทธิของตัวเอง เจอกฏบริษัทที่เกินกฏหมายกำหนด ก็เอามาอ้างเอามาสอนคนอื่น ตลกดี
2
0
BALLON D'OR
Status: MrKage
เข้าร่วม: 24 Jan 2011
ตอบ: 1366
โพสเมื่อ: Fri Apr 19, 2024 20:44
อาการแบบนี้ มันรอได้ จะมาอ้างว่าเพราะถ้ารอเช้าคนเยอะไม่ได้นะ มันไม่ควรไปห้องฉุกเฉิน ยกเว้นจามีอาเจียน หายใจติดขัด ที่มันรุนแรงหน่อย ต้องการการรักษาแบบเร่งด่วนจริงๆ คือ ญ คนนี้ ผิดเต็มประตูแหละ ดูจากที่โพสต์ไว้คือตั้งใจไปขอใบรับรองแพทย์เพื่อลางานอย่างเดียวเลย ไม่ได้มีอาการรุนแรงใดๆ
ปล หมอเขาปากเสียก็จริงนะ แต่เมื่อรู้ว่าคนไข่ไม่สุจริตใจในการมาหาหมอ เขาไม่ยอมออกใบรับรองให้ ถือว่าเขามีจรรยาบรรณของหมอในระดับนึงเลย (คหสต.)
แก้ไขล่าสุดโดย mrkiller2526 เมื่อ Fri Apr 19, 2024 20:45, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 12 Oct 2007
ตอบ: 4391
โพสเมื่อ: Fri Apr 19, 2024 20:44
จะยังไงก็ช่าง รพ.แจ้งแล้วว่าให้ลบ เขาไม่ลบ
ผู้เสียหายแจ้งความละ ไปต่อสู้ทางกฏหมายละกัน ใครถูก ใครผิด ให้ศาลวินิจฉัยไป
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 27 Mar 2020
ตอบ: 20662
โพสเมื่อ: Fri Apr 19, 2024 20:46
คิดถึงเธอจัง พิมพ์ว่า:

กลางคืนมันเปิดเฉพาะห้องฉุกเฉินไงครับ ป่วยธรรมดา มันไม่ควรไปหรือเปล่า รึผมเข้าใจผิด  

ถึงบอกไงว่ามันก้จริง จนไม่รุ้จะแก้ไงเลย

1 คนไข้ป่วยจริง ป่วยระดับไม่ควรไปทำงานจริง

2 บ ต้องการให้คนที่หยุดต่อให้วันเดียวทุกคนเอาใบรับรองแพทมายืนยัน (ตามกฏหมาย3วัน) (แต่หลาย บ ก้เจอป่วยเนียนเยอะอีกถ้าให้หยุด3วันถึงต้องใช้ใบรับรองแพทย์ )

3 แต่คุณกล้าร้องเรียนบริษัทมั้ยละว่ามันต้อง3วันนะ สมัยนี้งานหายากจะตาย แล้วยิ่งเมืองไทยทำงานมีโบนัสอีกไปดื้อมากโดนตัดโบนัสก้ไม่ได้อีก

4 เลยต้องไปเอากลางคืนเพราะกลางวันมันรอนานมาก

5 หรือต้องไปคลีนิคไปเสียเงินฟรีๆ ป่วยก้ป่วยจริง แถมยังต้องเอาร่างออกไปกลางวันเพื่อเสียเงิน

6 ถ้าไม่ไป ไปรพรัฐก้ไม่ควรอีกเพราะมีแต่ฉุกเฉิน

งั้นบอกทีควรแก้ตรงไหนดี
แก้ไขล่าสุดโดย a.Raptor v.10 เมื่อ Fri Apr 19, 2024 20:48, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0

เมื่อไหร่โดนบังคับให้ไม่พูดสิ่งที่ควรพูด ถือว่าเราตายไปแล้ว :D
ซุปตาร์ยูโร
Status: คปิ๊ง
เข้าร่วม: 04 May 2021
ตอบ: 15490
โพสเมื่อ: Fri Apr 19, 2024 20:47
เขาลืมไปปะ ว่าที่นี่ห้องER
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 1465
โพสเมื่อ: Fri Apr 19, 2024 20:50
brrless พิมพ์ว่า:
ER = ฉุกเฉิน

คนมันไม่เข้าใจคำว่าฉุกเฉินหรอ

ไม่รู้โง่หรือแกล้งโง่ บางเม้นท์ในมู้นี้

เอาจริงแบบไม่โกหกเลยนะครับ
ผมก็ไม่รู้เหมือนกันนะ555
ที่ไม่รู้ก็จะเป็นเรื่อง ถ้าต้องไปโรงบาลรัฐเวลากลางคืนต้องเป็นเรื่องฉุกเฉินจริงๆ

ไม่แน่ใจว่ามีใครบอกกันไหมหรือต้องรู้เอง?
อาจเป็นที่ปกติไปแต่โรงบาลเอกชนด้วยครับ
1
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 11730
โพสเมื่อ: Fri Apr 19, 2024 20:52

กลางคืนมันเปิดเฉพาะห้องฉุกเฉินไงครับ ป่วยธรรมดา มันไม่ควรไปหรือเปล่า รึผมเข้าใจผิด  

ถึงบอกไงว่ามันก้จริง จนไม่รุ้จะแก้ไงเลย

1 คนไข้ป่วยจริง ป่วยระดับไม่ควรไปทำงานจริง

2 บ ต้องการให้คนที่หยุดต่อให้วันเดียวทุกคนเอาใบรับรองแพทมายืนยัน (ตามกฏหมาย3วัน) (แต่หลาย บ ก้เจอป่วยเนียนเยอะอีกถ้าให้หยุด3วันถึงต้องใช้ใบรับรองแพทย์ )

3 แต่คุณกล้าร้องเรียนบริษัทมั้ยละว่ามันต้อง3วันนะ สมัยนี้งานหายากจะตาย แล้วยิ่งเมืองไทยทำงานมีโบนัสอีกไปดื้อมากโดนตัดโบนัสก้ไม่ได้อีก

4 เลยต้องไปเอากลางคืนเพราะกลางวันมันรอนานมาก

5 หรือต้องไปคลีนิคไปเสียเงินฟรีๆ ป่วยก้ป่วยจริง แถมยังต้องเอาร่างออกไปกลางวันเพื่อเสียเงิน

6 ถ้าไม่ไป ไปรพรัฐก้ไม่ควรอีกเพราะมีแต่ฉุกเฉิน

ไปเอกชนครับ จะไปเวลาไหนก็ตามสะดวกเลย
0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status: ...
เข้าร่วม: 21 May 2011
ตอบ: 3162
โพสเมื่อ: Fri Apr 19, 2024 20:55

ถ้าผมอาการแค่นั้น ผมจะรีบกินข้าว กินยา แล้วนอนพักผ่อนครับ เผื่อพรุ่งนี้อาการดีขึ้น ก็ไปทำงานได้ไม่ต้องลา

แต่ถ้าอาการไม่ดีขึ้น ทำงานไม่ไหว ก็ไปหาหมอ ขอใบรับรองแพท์ เพื่อลางาน แค่นั้นแหละครับ

3
0

Kkt
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 1161
โพสเมื่อ: Fri Apr 19, 2024 20:56
[RE]ดราม่ามันๆ ขอใบแพทย์ลางานแล้วโดนหมอประชดใส่
ในssคิดว่ามีแต่คนรู้ว่าอะไรเป็นอะไรแล้วนะ
งั้นแม่มก็ไม่แปลกล่ะที่จะมีคนเป็นหวัดไปห้องฉุกเฉินตอนนั้น
สำหรับเรื่องสาธารณสุขนะ คนไทยเหมือนเด็กโดนสปอยอ่ะ
จนทุกวันนี้มันไม่รู้ล่ะว่าที่จริงอะไรถูกอะไรผิด
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
3
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 27 Mar 2020
ตอบ: 20662
โพสเมื่อ: Fri Apr 19, 2024 20:57
mmdsadd พิมพ์ว่า:

ไปเอกชนครับ จะไปเวลาไหนก็ตามสะดวกเลย  

ก้ใช่ไงไม่ต่างกับคลีนิคเลย ป่วยแล้วต้องไปเสียเงินเพื่อมาลาหยุด

ถ้าอยากแก้ปัญหานี้มันต้องแก้ปัญหาที่วินัยคนไทยก่อนไม่ให้ป่วยการเมือง
0
0

เมื่อไหร่โดนบังคับให้ไม่พูดสิ่งที่ควรพูด ถือว่าเราตายไปแล้ว :D
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel