ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
แบบสำรวจ
เลือกคณะไหนดีครับ
คณะบัญชี มธ.
???
คณะบัญชี สถิติ จุฬา
???
คะแนนทั้งหมด: 152
ผู้ตั้ง
นักบอลถ้วย ค.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 20 Jul 2008
ตอบ: 4636
โพสเมื่อ: Fri Apr 19, 2024 13:01
[RE: บัญชี มธ.vs.บัญชี สถิติ จุฬา เลือกอะไรดีครับ]
คนละอย่างกันเลยนะ

บัญชี มธ เรียนบัญชี

บัญชี สถิติ เข้าไปแยกสาย ไปเน้นสายทางคอม มากกว่าพวก stat modeling

เอนไปทำ Data Analyst , Data Sci , Software Developer
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะตำบล
Status: ดุจดั่งธันเดอร์
: 0 ใบ : 1 ใบ
เข้าร่วม: 12 Mar 2024
ตอบ: 730
โพสเมื่อ: Fri Apr 19, 2024 13:04
[RE: บัญชี มธ.vs.บัญชี สถิติ จุฬา เลือกอะไรดีครับ]
SlayerMetal พิมพ์ว่า:
กระโจ๊วเพี่ยว พิมพ์ว่า:
ผมคนนอกนะ บัญชี ฬ กับ บัญชี มธ. นี่ต่างกันมากเหรอครับ เพราะสำหรับผมที่เป็นคนนอกสาย มองไปผมว่าโหด มีชื่อเสียงพอกันทั้งคู่ ตอนหางานก็จะได้ยินชื่อบัญชี 2 ม.นี้บ่อยสุดแบบโดดจากม.อื่นเลย

อันที่พูดถึงในมู้นี้ของจุฬาไม่ใช่บัญชีสายตรงครับ สายตรงคนในวงการจะเรียกว่า บัญชีบัญชี หรือ บัญชีบริหาร ตามแต่ว่าเรียนเอกไหนมา
แต่ที่เจ้าของมู้ถามคือ stat ซึ่งจุฬาเอามาแปะไว้ในคณะบัญชีเฉยๆ

ถ้าเป็นม.อื่นก็คือวิทยาศาสตร์-สถิติครับ

คนละองค์ความรู้ คนละสายงานกันเลย  

ไม่ๆ ผมไม่ได้ถามถึง 2 อันที่เจ้าของมู้พูดถึง อันนั้นผมทราบอยู่แล้วว่าคนละอัน ผมหมายถึงบัญชี-บัญชี ฬ กับ บัญชี-บัญชี มธ. น่ะครับ
1
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 8766
โพสเมื่อ: Fri Apr 19, 2024 13:08
SlayerMetal พิมพ์ว่า:
ผมคนนอกนะ บัญชี ฬ กับ บัญชี มธ. นี่ต่างกันมากเหรอครับ เพราะสำหรับผมที่เป็นคนนอกสาย มองไปผมว่าโหด มีชื่อเสียงพอกันทั้งคู่ ตอนหางานก็จะได้ยินชื่อบัญชี 2 ม.นี้บ่อยสุดแบบโดดจากม.อื่นเลย

อันที่พูดถึงในมู้นี้ของจุฬาไม่ใช่บัญชีสายตรงครับ สายตรงคนในวงการจะเรียกว่า บัญชีบัญชี หรือ บัญชีบริหาร ตามแต่ว่าเรียนเอกไหนมา
แต่ที่เจ้าของมู้ถามคือ stat ซึ่งจุฬาเอามาแปะไว้ในคณะบัญชีเฉยๆ

ถ้าเป็นม.อื่นก็คือวิทยาศาสตร์-สถิติครับ

คนละองค์ความรู้ คนละสายงานกันเลย  

ไม่ๆ ผมไม่ได้ถามถึง 2 อันที่เจ้าของมู้พูดถึง อันนั้นผมทราบอยู่แล้วว่าคนละอัน ผมหมายถึงบัญชี-บัญชี ฬ กับ บัญชี-บัญชี มธ. น่ะครับ  

อ๋อ เห็นถามในมู้นี้เลยนึกว่า 2 ตัวเลือกของเจ้าของมู้

ตอบของคุณก็คือชื่อเสียงเทียบเท่ากันครับ
2
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status: DP only
เข้าร่วม: 05 Aug 2021
ตอบ: 3470
โพสเมื่อ: Fri Apr 19, 2024 13:09
ถูกแบนแล้ว
บัญชีม้าครับ
1
0
แข้งดัทช์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 5032
โพสเมื่อ: Fri Apr 19, 2024 13:11
ถ้าเก่งเลขมากๆ เรียน บัญชี สถิติ ฬ
ถ้าไม่ได้เก่งเลขมาก เรียน บัญชี บัญชี
ลูกพี่ลูกน้อง (ลูกอาเจ็ก) เรียน บัญชี สถิติ ประกันภัย ฬ
career path ถ้าเก่งมากๆ รายได้ เป็น แสน อยู่ ทำงานให้ บ.ประกัน หรือ สถาบันทางการเงินก็ได้
หรือ จะไปอยู่เมืองนอกก็ได้ครับ
แต่ความลำบาก คือ ต้องสอบให้ได้ขั้น Fellow ซึ่งเมืองไทยมีน้อยครับ เพราะ ส่วนนึงก็ไปทำงานที่ บ.เมืองนอก
สอบ
Spoil
Exam P–ProbabilityExam
FM–Financial MathematicsExam
MFE–Models for FinancialEconomics
Exam MLC–Models for Life ContingenciesExam
C–Construction and Evaluation of Actuarial Models
VEE* Economics
VEE* Corporate Finance
VEE* Applied Statistics
Fundamentals of Actuarial Practice (FAP) e–Learning Course
Associateship Professionalism Course (APC)

น้องผม สละสิทธิแพทย์ มาเอา บัญชี สถิติ ประกันภัย เพราะ เก่งเลขมาก + ไปศึกษามา ว่ารายได้ดี

ปล. เผื่ออยากรู้เพิ่มเติมครับ
https://soat.or.th/th/who-is-actuary
4
0

นักเตะอบจ.
Status: Long Lasting And Fuctional
เข้าร่วม: 11 Feb 2016
ตอบ: 5193
โพสเมื่อ: Fri Apr 19, 2024 13:18
สายตรง มธ

อาจจะต้องลองถามคนที่ทำงานด้านนี้

ว่าบริษัท เค้าวัดกันยังไง

แต่ผมอยากสอบถามว่า ฬ ถ้าได้สถิติ จะแน่นเท่าของ มธ ไหม
1
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: Play Forward
เข้าร่วม: 16 Sep 2009
ตอบ: 10827
โพสเมื่อ: Fri Apr 19, 2024 13:28
บัญชี มธ. ไปอยู่องค์กรใหญ่เพียบ

ยังไงพี่ๆก็ไปปูทางไว้ให้มากมายพอสมควรแล้ว

ภาษาอังกฤษเยี่ยม ต่อยอดได้อีก
1
0

Tottenham Hotspur-Roma-New England Patriots-SC30-J.Lin7-TB12

ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 13 Mar 2008
ตอบ: 19966
โพสเมื่อ: Fri Apr 19, 2024 13:38
สถิติ นี่มันไปทำต่อด้านไหนเหรอครับ ผมว่าต้องไปดูตรงนี้เพิ่ม
บัญชี career path มันชัดเจนอยู่แล้ว

ก่อนโควิดซะหน่อย เคยเห็นตอนนั้นพวกทางคณิตศาสตร์ดูกำลังมาแรง เห็นว่าประกันภัยต้องการมาก
ซักปีสองปีก่อน เหมือนเห็นในพันทิปว่า ai ที่ฮิตขึ้นมาทำให้หายฮ็อตไปซะแล้ว
บัญชีสถิตินี่ไม่แน่ใจไปทางไหน แต่มองจากไกลๆ ดูเป็นสายที่ คอม/ai น่าจะเข้ามาเป็นเครื่องมือทำงานได้เยอะ ปริมาณงานที่มีถึงจะมาก/ขยายขึ้นเรื่อยๆ แต่ไม่แน่ใจว่าในระยะยาวจะต้องการแรงงานเยอะมั้ย
1
0
AFC Wimbledon "The Real Dons"
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 8766
โพสเมื่อ: Fri Apr 19, 2024 13:50
bossa26 พิมพ์ว่า:
สถิติ นี่มันไปทำต่อด้านไหนเหรอครับ ผมว่าต้องไปดูตรงนี้เพิ่ม
บัญชี career path มันชัดเจนอยู่แล้ว

ก่อนโควิดซะหน่อย เคยเห็นตอนนั้นพวกทางคณิตศาสตร์ดูกำลังมาแรง เห็นว่าประกันภัยต้องการมาก
ซักปีสองปีก่อน เหมือนเห็นในพันทิปว่า ai ที่ฮิตขึ้นมาทำให้หายฮ็อตไปซะแล้ว
บัญชีสถิตินี่ไม่แน่ใจไปทางไหน แต่มองจากไกลๆ ดูเป็นสายที่ คอม/ai น่าจะเข้ามาเป็นเครื่องมือทำงานได้เยอะ ปริมาณงานที่มีถึงจะมาก/ขยายขึ้นเรื่อยๆ แต่ไม่แน่ใจว่าในระยะยาวจะต้องการแรงงานเยอะมั้ย  

ไปได้หลายทางครับ
สายวิชาการ ไปเป็นนักวิจัย หรือผู้ช่วยนักวิจัยทำงานส่วนของการสรุปผลทางสถิติ
สาย IT ต่อยอดไปทาง SIT (Statistic information system) แขนงนึงของ MIS หรือไปทาง Data Mining/Warehouse ได้เช่นกัน
สายการเงิน ไปทางสถิติประกันภัย เงินดีมากถึงมากที่สุด ถ้าก้าวขึ้นไปถึงระดับ (ตามที่เม้นข้างบนบอกเอาไว้)

ai ยังทดแทนได้ไม่หมดจดครับ
งานสถิติโดยเฉพาะการ cleansing/transform data ก่อนนำมาใช้ ยังต้องใช้วิจารณญาณ/ประสบการณ์/ความเชี่ยวชาญส่วนบุคคลเยอะ
รวมทั้งการแปลผลด้วย
แก้ไขล่าสุดโดย SlayerMetal เมื่อ Fri Apr 19, 2024 13:52, ทั้งหมด 1 ครั้ง
3
0
นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status: [-Hoo|igan-] Guild`
เข้าร่วม: 14 Feb 2008
ตอบ: 9552
โพสเมื่อ: Fri Apr 19, 2024 14:14
บัญชีสายตรง มธ คือคำตอบสุดท้าย แต่เมียผมนักบัญชีถ้าชื่่อชั้นบอกว่า หอการค้าดีสุด

แต่ทำบัญชีเหนื่อยนะ งานหลังบ้าน ปิดงบดึกดื่นงบประจำปี ไตรมาส ฯลฯ วันดีคืนดี มี สตง ลงตรวจ

2
0
นักเตะอบจ.
Status: ระวังลื่นถ้าพื้นยังไม่ขัด
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 2401
โพสเมื่อ: Fri Apr 19, 2024 14:40
ผมไม่ได้จบบัญชีแต่คณะรหัส01 02 03ของมธ เชื่อขนมกินได้
2
0

ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 15 Jan 2009
ตอบ: 22250
โพสเมื่อ: Fri Apr 19, 2024 15:02
บัญชี บัญชีน่าจะดีกว่า แต่ชื่อชั้นบอกจบบัญชี จุฬาดีกว่าแน่นอน
1
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 1343
โพสเมื่อ: Fri Apr 19, 2024 15:33
เรียนบัญชี เอกบัญชี ดีที่สุดครับ ไม่มีวันตกงาน

และเอกนี้มีแค่ 2 มหาลัยที่ TOP ก็คือ จุฬา กับ มธ

แฟนผมก็จบมาจากหนึ่งในสองที่นี้แหละ เรียนบัญชี เอกบัญชีโดยตรง ตอนนี้เงินเดือนทะลุฟ้าไปแล้ว ผมทำราชการยังคลานเป็นเต่าอยู่เลยครับ

ยืนยันอีกครั้งว่าหางานได้ง่ายมากจริง ๆ ครับ และหากสอบ CPA ผ่านก็เป็นผู้สอบบัญชีได้ยาว ๆ ครับ

1
0
#DaveSave | Tearing you apart since 1992 | Mancunian by heart

นักเตะตำบล
Status: ดุจดั่งธันเดอร์
เข้าร่วม: 12 Mar 2024
ตอบ: 730
โพสเมื่อ: Fri Apr 19, 2024 15:37
ทำไมโพลกับคอมเม้นต์ไปคนละทางกัน
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 13 Aug 2009
ตอบ: 55
โพสเมื่อ: Fri Apr 19, 2024 16:32
ลูกมีเป้าหมายในชีวิตยังไงครับ?
- ถ้าอยากทำงานเงินเดือน เติบโตในสายงาน ผมว่าได้ทั้งคู่ (มธ.แอบมีภาษีกว่านิดนึง)
- ถ้าอยากเปิดธุรกิจ ไปจุฬาดีกว่าครับ connection ดีกว่าผมว่า
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel