ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะอบต.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 1465
โพสเมื่อ: Wed Apr 17, 2024 16:21
[RE: เงินดิจิตอลก็แลกเป็นเงินสดได้นะ]
mabataki พิมพ์ว่า:
เหตุการณ์สมมุติ นาย A ไปซื้ออุปกรณ์คอมราคา 10000 แล้วนำไปขายให้นาย B 8000 แค่นี้ก็ได้เงินสดมาใช้ล่ะ อันนี้ยังไม่รวมร้านค้าทำเองอีกนะ ออกบิลแต่สินค้ายังอยู่ เหมือนได้ขายสินค้าได้สองรอบ

ถ้ามองว่าเป็นโอกาส มันก็คือโอกาสได้ซื้อของถูกเลยนะ  

ซื้อมา10000 ไปขาย8000 มันจะได้เงินยังไงล่ะครับ5555
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 08 Sep 2013
ตอบ: 6057
โพสเมื่อ: Wed Apr 17, 2024 16:43
[RE: เงินดิจิตอลก็แลกเป็นเงินสดได้นะ]
มันทำงี้กันตอนเป๋าตังทีนึงละ แต่เหมือนโดนภาษีอ่วมๆเลยนะจะอยากทำกันอีกป่าว
0
0
นักเตะอบจ.
Status: Long Lasting And Fuctional
เข้าร่วม: 11 Feb 2016
ตอบ: 5193
โพสเมื่อ: Wed Apr 17, 2024 16:47
ติ่มซำ พิมพ์ว่า:
L L A F พิมพ์ว่า:
ตั้งแต่คนละครึ่งแล้ว

ยังคิดอยู่เลย ช่วยกระตุ้นไงวะ  

ผมว่าช่วยนะ ผมคนนึงที่ใช้คนละครึ่ง ตามตลาดนัด
ผมกับแฟนนี่ ถ้าวงเงินต่อวันเหลือ คือซื้อจนครบ
กลายเป็นลูกค้าประจำแม่ค้านมเปรี้ยวช่วงนั้นเลย
คือมันเข้าถึงรายย่อยในตลาดจริงๆ
เพราะทุกวันนี้ไปยกแพคที่แมคโคร  

คนละครึ่งนี่พอเข้าใจว่า ช่วยได้บ้างอย่างน้อยพ่อค้าแม่ค้าบางรายยังขายได้

แต่ดิจิตอลนี่ คือสมมติพ่อค้าแม่ค้าขายได้ ก็ต้องเอาเงินไปขึ้นกับพวกร้านแมคโคร อะไรพวกนี้อีกทีปะครับ
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 10 Jan 2010
ตอบ: 360
โพสเมื่อ: Wed Apr 17, 2024 17:13
TR47 พิมพ์ว่า:
เหตุการณ์สมมุติ นาย A ไปซื้ออุปกรณ์คอมราคา 10000 แล้วนำไปขายให้นาย B 8000 แค่นี้ก็ได้เงินสดมาใช้ล่ะ อันนี้ยังไม่รวมร้านค้าทำเองอีกนะ ออกบิลแต่สินค้ายังอยู่ เหมือนได้ขายสินค้าได้สองรอบ

ถ้ามองว่าเป็นโอกาส มันก็คือโอกาสได้ซื้อของถูกเลยนะ  

ซื้อมา10000 ไปขาย8000 มันจะได้เงินยังไงล่ะครับ5555

เงิน 10000 มันได้มาฟรี(แต่ไม่ใช่เงินสด) เขาก็เอาไปขายลดราคานิดหน่อย แต่ได้ถือเงินสดแทนไง มันก็จะเหมาะกับคนที่ต้องการเงินสดด่วนๆ
แก้ไขล่าสุดโดย zente เมื่อ Wed Apr 17, 2024 17:14, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Wed Apr 17, 2024 17:16
ติ่มซำ พิมพ์ว่า:

ผมว่าช่วยนะ ผมคนนึงที่ใช้คนละครึ่ง ตามตลาดนัด
ผมกับแฟนนี่ ถ้าวงเงินต่อวันเหลือ คือซื้อจนครบ
กลายเป็นลูกค้าประจำแม่ค้านมเปรี้ยวช่วงนั้นเลย
คือมันเข้าถึงรายย่อยในตลาดจริงๆ
เพราะทุกวันนี้ไปยกแพคที่แมคโคร  

คนละครึ่งนี่พอเข้าใจว่า ช่วยได้บ้างอย่างน้อยพ่อค้าแม่ค้าบางรายยังขายได้

แต่ดิจิตอลนี่ คือสมมติพ่อค้าแม่ค้าขายได้ ก็ต้องเอาเงินไปขึ้นกับพวกร้านแมคโคร อะไรพวกนี้อีกทีปะครับ  

พ่อค้าแม่ค้ามือแรก ยังขึ้นไม่ได้ ต้องเอาไปซื้อของอีกต่ออะ (ร้านที่รับต่อจากร้านอีกที ถึงขึ้นเงินได้)
1
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 1465
โพสเมื่อ: Wed Apr 17, 2024 17:29
zente พิมพ์ว่า:

เงิน 10000 มันได้มาฟรี(แต่ไม่ใช่เงินสด) เขาก็เอาไปขายลดราคานิดหน่อย แต่ได้ถือเงินสดแทนไง มันก็จะเหมาะกับคนที่ต้องการเงินสดด่วนๆ  

ถ้ากรณีนี้ไม่ถือว่าเป็นเงินศูนย์ป่าวนะครับ
เพราะมันก็เหมือนกับAเป็นพ่อค้า
ซึ่งในกรณีเดียวกันกับร้านค้าทั่วไปก็ทำแบบนี้ ซื้อมาขายไป

ยกเว้นAให้แลกเงิน8000 แล้วเอาเงิน10000ไปแลกกับรัฐบาล
แต่กรณีพวกนี้จะโดนภาษี แทนอยู่แล้ว
แก้ไขล่าสุดโดย TR47 เมื่อ Wed Apr 17, 2024 17:29, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Wed Apr 17, 2024 17:34
zente พิมพ์ว่า:

ถ้ากรณีนี้ไม่ถือว่าเป็นเงินศูนย์ป่าวนะครับ
เพราะมันก็เหมือนกับAเป็นพ่อค้า
ซึ่งในกรณีเดียวกันกับร้านค้าทั่วไปก็ทำแบบนี้ ซื้อมาขายไป

ยกเว้นAให้แลกเงิน8000 แล้วเอาเงิน10000ไปแลกกับรัฐบาล
แต่กรณีพวกนี้จะโดนภาษี แทนอยู่แล้ว  

ก็ไม่ 0 หรอก มองในมุมว่าทำแบบนี้คือ ยังมีการซื้อของจากสต้อกออกมา

ที่เขาพยายามเลี่ยงคือ การซื้อขายที่ไม่มีการส่งมอบจริง(ไม่มีการสร้างหรือหมุนเวียนสินค้า วัตถุดิบ) เช่น นายA จะซื้อของจากพ่อค้า B 10k แต่พ่อค้าB บอกเอาเงินไป 8000 ไม่ต้องเอาของไป พ่อค้าB ก็ปลอมเอกสารเอาของมาวนขายใหม่ ไรงี้
แก้ไขล่าสุดโดย zente เมื่อ Wed Apr 17, 2024 17:36, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 03 Nov 2014
ตอบ: 3248
โพสเมื่อ: Wed Apr 17, 2024 18:38
เงินดิจิตอลก็แลกเป็นเงินสดได้นะ

เอาจริงๆโครงการนี่ดีอยู่นะ Win หลายทางอยู่ แต่จริงๆคือ Ctrl+C และ V จากอังกฤษมานั้นแหละ

แต่ถ้ามองแบบไม่อคติผมก็ต้องยอมรับว่ามันดีจริง แต่จัคุ้มกับเงินที่ลงไหมอีกเรื่องนะเพราะแจกให้ไม่หมดทุกคนมีโควต้า

1.ลากแม่ค้าบางคนเข้าระบบภาษี โดนภาษีย้อนหลังกันแม้บางส่วนก็เถอั
2.เปิดการแสกนจ่ายให้นิยม (อินฟา จริงๆมาจากแบงค์แน่ๆ แต่ตัวที่ชูให้คนติดพฤติกรรมสแกนจ่าย ก็ปฎิเสธไม่ได้ว่า คนละครึ่งทำให้แม่ค้า กับคนจ่ายชินการจ่ายด้วย QR code)
3.เงินเข้าสู่ผู้ประกอบการไม่ใหญ่จริง (แต่คุ้นๆว่าอันนี้ตอนแรกจะให้รายใหญ่เข้าด้วย แต่ดีตรงหน้าบางโดนแย้งเข้าบ่อยๆก็เชื่อไม่ฝืน)
4.เพิ่มเงินในระบบการจับจ่ายจริง เพราะพ่วงเงินฝั่งคนซื้อด้วยไม่ได้แจกฟรีๆ คนที่ใช้ต้องเสียเงินด้วยเช่นกันกำลังซื้อคนซื้อ กระตุ้นให้หลายคนจากไม่ซื้อกับ SME มาซื้อ SMEจริงๆเหมือนได้สกิล Discount50%
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
แก้ไขล่าสุดโดย darklike เมื่อ Wed Apr 17, 2024 18:39, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
นักเตะอบจ.
Status: Long Lasting And Fuctional
เข้าร่วม: 11 Feb 2016
ตอบ: 5193
โพสเมื่อ: Wed Apr 17, 2024 19:25
darklike พิมพ์ว่า:

เอาจริงๆโครงการนี่ดีอยู่นะ Win หลายทางอยู่ แต่จริงๆคือ Ctrl+C และ V จากอังกฤษมานั้นแหละ

แต่ถ้ามองแบบไม่อคติผมก็ต้องยอมรับว่ามันดีจริง แต่จัคุ้มกับเงินที่ลงไหมอีกเรื่องนะเพราะแจกให้ไม่หมดทุกคนมีโควต้า

1.ลากแม่ค้าบางคนเข้าระบบภาษี โดนภาษีย้อนหลังกันแม้บางส่วนก็เถอั
2.เปิดการแสกนจ่ายให้นิยม (อินฟา จริงๆมาจากแบงค์แน่ๆ แต่ตัวที่ชูให้คนติดพฤติกรรมสแกนจ่าย ก็ปฎิเสธไม่ได้ว่า คนละครึ่งทำให้แม่ค้า กับคนจ่ายชินการจ่ายด้วย QR code)
3.เงินเข้าสู่ผู้ประกอบการไม่ใหญ่จริง (แต่คุ้นๆว่าอันนี้ตอนแรกจะให้รายใหญ่เข้าด้วย แต่ดีตรงหน้าบางโดนแย้งเข้าบ่อยๆก็เชื่อไม่ฝืน)
4.เพิ่มเงินในระบบการจับจ่ายจริง เพราะพ่วงเงินฝั่งคนซื้อด้วยไม่ได้แจกฟรีๆ คนที่ใช้ต้องเสียเงินด้วยเช่นกันกำลังซื้อคนซื้อ กระตุ้นให้หลายคนจากไม่ซื้อกับ SME มาซื้อ SMEจริงๆเหมือนได้สกิล Discount50%

สรุปแล้วเท่ากับว่า ถ้าแม่ค้าคนไหนที่อยากให้ใช้กับเงินดิจิตอลได้ ต้องเข้าระบบ ส่วน เมื่อแม่ค้าได้ตังจากส่วนนี้แล้ว ก็ไม่จำเป็นต้องเอาเงินไปออก หรือ ไปใช้จ่ายกับ เครือนายทุนใช่ไหมครับ

ตอนแรกผมเข้าใจว่า สุดท้ายถ้าแม่ค้าจะออกเงิน ต้องไปเงินไปซื้อเป็นของอีกที ตามพวกแหล่ง makro พวกนี้
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel