ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
แบบสำรวจ
เอาหน้านางแบบออกแล้วก็ใช้หน้า AI แทนเสียมารยาทมั้ย
เสียมารยาท
???
ไม่เสียมารยาท
???
คะแนนทั้งหมด: 202
ผู้ตั้ง
ซุปตาร์ยูโร
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 5538
โพสเมื่อ: Wed Apr 17, 2024 00:04
[RE: ดราม่า AI กับนางแบบครับ อยากทราบความเห็นหน่อยครับ]
VanillaSky พิมพ์ว่า:
แมวมอง พิมพ์ว่า:
แต่งภาพ ทำแสง ทำขา ทำนม ทำหน้าสวยได้

ใช้AI แต่งภาพก็อยู่ในหมวดเดียวกัน

นี่ตากล้องจ้างนางแบบ หรือ นางแบบจ้างตากล้องครับ

ผลงานออกไป ตากล้องได้เงิน นางแบบได้เงินตอนถ่ายไปแล้วนิ

แบบนี้นางแบบหลายคนที่เคยถ่ายรูปถ่ายโฆษนา สุดท้ายออกวิเดียวหรือเห็นแค่ขาคงบ้าตาย

ถ้าต้องแจ้งละเอียดขนาดนั้น ต้องบอกขอปรับแสง แต่งหน้าแต่งขาด้วยเลยไหม ถ้าตัดต่ออนาจารก็ว่าไปอย่าง แต่ก็เข้าใจว่าคงเสียเซลฟ์แหละ  

อันนี้ก็เกินไป

มุมผมคือมันผิดมารยาทแหละ ไม่แจ้งให้ครบว่าเอาไปทำอะไร เขาอาจจะไม่รับงานนี้ตั้งแต่แรก

เพิ่มเติม

นางแบบถ่ายงานเห็นแค่ขา นี่ยิ้มเลย ถือว่าไม่ติด Product line เดียวกันรับอีกงานได้ทันที  

ผมว่าถ้าตากล้องรู้ว่าต้องใช้ ai คงเอาใครมาก็ได้เน้นเรทถูกๆหน่อย ไม่เอาสวย

ถ้าเป็นแบบนี้น้องเขาจะน่าสงสารมาก ได้งานทั้งที กลับเป็น AI

เรื่องนี้เป็นเรื่องใหม่ น่าจะเป็นมาตรฐานใหม่แน่ๆ ใครจะไปคิดว่ารูปตัวเองจะถูกเปลี่ยนหน้า และใครจะไปคิดว่า จ้างมาแล้วเสียเงินแล้ว แต่งรูปตามใจดันผิด เพราะคงคอนเซ็ปต์เดิม
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 12 Oct 2010
ตอบ: 2237
โพสเมื่อ: Wed Apr 17, 2024 00:13
[RE: ดราม่า AI กับนางแบบครับ อยากทราบความเห็นหน่อยครับ]
Kardel พิมพ์ว่า:
นอกประเด็นนิด เคสนี้ผมเกลียดคอมเม้นต์ชาวเน็ตชิบผาย โคตรไม่มีมารยาทอ่ะ หมายถึงในโพสหลักนะ

แต่มุมมองผลงาน จะจ้างไม่จ้างก็ต้องบอกปะเอาภาพไปดัดแปลง  

จริง เห็นด้วยกับท่านเลย แล้วเคสนี้ผมรู้สึกว่าน่าจะสนใจนะ เนี้ยแม่งเป็นตัวอย่างนึงเลยว่า การมาของ AI แม่งมีผลกระทบด้านลบต่อสังคมเรายังไง เห็นบางอันไปแอบแซะนางแบบอ้อมๆด้วยว่าหน้าไม่ดีพอ ก็เลยใช้ AI สวยกว่า แค่เห็นความคิดพวกนี้ก็ปลงละ คนแบบนี้
1
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 05 May 2014
ตอบ: 1234
โพสเมื่อ: Wed Apr 17, 2024 00:13
ดราม่า AI กับนางแบบครับ อยากทราบความเห็นหน่อยครับ
แต่งภาพ ทำแสง ทำขา ทำนม ทำหน้าสวยได้

ใช้AI แต่งภาพก็อยู่ในหมวดเดียวกัน

นี่ตากล้องจ้างนางแบบ หรือ นางแบบจ้างตากล้องครับ

ผลงานออกไป ตากล้องได้เงิน นางแบบได้เงินตอนถ่ายไปแล้วนิ

แบบนี้นางแบบหลายคนที่เคยถ่ายรูปถ่ายโฆษนา สุดท้ายออกวิเดียวหรือเห็นแค่ขาคงบ้าตาย

ถ้าต้องแจ้งละเอียดขนาดนั้น ต้องบอกขอปรับแสง แต่งหน้าแต่งขาด้วยเลยไหม ถ้าตัดต่ออนาจารก็ว่าไปอย่าง แต่ก็เข้าใจว่าคงเสียเซลฟ์แหละ  

ใช้ Ai เจนหน้าขึ้นมาใหม่ กับใช้ AI ช่วยแต่งหน้าเดิมให้ดูดีขึ้น ผมว่ามันคนละเรื่องแล้วครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 27 Oct 2008
ตอบ: 503
MyMelody พิมพ์ว่า:
ผมวาควรแจ้งระบุนางแบบก่อนแต่แรก ของแบบนี้ควรใจเขาใจเรา ทุกอย่างควรระบุชัดเจนก่อนเริ่มงาน
ไม่มีเจตนาแอบแฝง

ใช่ว่าคุณจ่ายเงินค่าจ้างแล้วแล้ว จะทำอะไรกับไฟล์ภาพก็ได้

สมมุติถ้าคุณแจ้งแแบนี้แต่แรก เค้าอาจจะปฏิเสธงานแต่แรกก็ได้ เค้าก็จะได้ไม่เสียเวลาเดินทาง เสียความรู้สึก
หรือถ้าเค้าเลือกรับงาน ก็วินวิน ทั้งสองฝ่าย จะได้ไม่ต้องมีดราม่า ตามมาทีหลัง

ถ้าตอนแรกกะไม่ใช้ แต่รูปออกมามันห่วยกว่าที่คิดทำไงดี เสียเงินจ้างไปแล้ว และไม่ได้ผิดข้อตกลงอะไร แต่งรูปปกติ  

แยกเป็นสองเคส กับคำว่าออกมามันห่วย

1. แปลว่าเตรียมตัวไม่ดี pre-po ไม่ละเอียดเอง เลยจ้างนางแบบที่มั่นใจว่าออกมาดีไม่ได้ หรืออาจจะรีบมาก คัดกรองไม่ดี

2. นางแบบมาแล้วไม่ตรงปก อันนี้ บอกกันด้วยเหตุผลต่อหน้าเลยก็ได้ ว่าคุณทำผิด ไม่ต้องถ่ายแล้ว ปกติก็ต้องส่งรูป แคสกันก่อนอยู่แล้วหนิ สุดท้ายแล้วมันก็กลับไปที่ว่า Pre-po ไม่ดีอ่ะแหละ

แถม 3 ถ้าหน้างงาน เจอไม่ตรงปกจริงๆ แล้วเอาวะ ลองๆดู แล้วมาเปลี่ยนใจทีหลัง ก็คือแปลว่าตากล้องทีมดันทุรังอ่ะ หรือถ้ามาเปลี่ยนใจตอน Post ก็แจ้งเขาไปก่อนปล่อยสิ ว่าเปลี่ยน Idea

ลิขสิทธิ์งานสร้างสรรค์ ไม่ใช่คนซื้อไปแล้วเอาไปทำอะไรก็ได้ 100% นะ แจ้งก่อนรับรู้ก่อนว่าจะทำสิ่งนี้

คนในภาพไม่ยอมก็มีสิทธิ์ไม่ให้ทำได้ คนในภาพก็ถือเป็นผู้สร้างเหมือนกัน
1
0
นักเตะตำบล
Status: It's Complicated
เข้าร่วม: 14 Feb 2014
ตอบ: 2666
โพสเมื่อ: Wed Apr 17, 2024 00:26
พูดตรงๆคือ เข้าไปดูหน้าเฟสแล้วก็แต่งเยอะเหมือนกัน

รูปที่ลงในเฟสตัวเอง กับรูปที่ถ่ายจากกล้องของช่างภาพที่มีปัญหา

ผมว่าดรอปไป 80%++

แล้วที่เค้าบอกว่า เดินทางมาไกล

ผมว่า ถ้าจะพูดกับนางแบบว่า ขอโทษครับ พอดีหน้าไปตรงปก ผมว่าแรงกว่าใช้ Ai อีกนะครับ

อันนี้ยังพอถ่ายได้ แล้วให้ Ai ช่วยแต่งผมว่าหน้าชาน้อยกว่า น้องหน้าไม่ตรงปกเลย พี่ขอยกเลิกงานนะ

เพราะเอาตรงๆ ถ้าเอารูปสดจากหลังกล้อง มาเทียบกับรูปที่แต่งหน้าเฟสน้องเค้า

ผมมองยังไงก็นึกไม่ออกว่าเหมือนกันตรงไหน
8
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 5538
โพสเมื่อ: Wed Apr 17, 2024 00:27
BADถั่ว พิมพ์ว่า:

ใช้ Ai เจนหน้าขึ้นมาใหม่ กับใช้ AI ช่วยแต่งหน้าเดิมให้ดูดีขึ้น ผมว่ามันคนละเรื่องแล้วครับ

เรื่องเดียวกันคือ ทำให้ดูดีขึ้น แต่ดูดีขึ้นเยอะไปหน่อยจนไม่เหลือเค้าโครงเดิม
ส่วนตัวผมมองว่า เป็นสิทธิ์ของช่างนะ ผมงานของเขา จ้างแล้วจบ คงคอนเซ็ปต์เดิม ไม่ได้เอาไปตัดต่อเปลี่ยนสถานที่ หรือ ตัดให้ดูแย่

คำถามจขกท.คือเสียมารยาทไหม ตามความหมาย มารยาท คือบรรทัดฐานทางสังคมนั้นๆ แล้วเรื่องนี้ บรรทัดฐานนี้ ใครเป็นคนสร้าง มีตั้งแต่เมื่อไหร่ ใครเป็นคนตัดสินนิ

แต่ถ้าถามว่าเสียความรู้สึกไหม เคสนี้ก็แน่นอนอยู่แล้ว เจ้าตัวพูดเอง น่าเห็นใจครับ

ถ้าทำให้เสียความรู้สึกคือเสียมารยาทไหม ความรู้สึกคนมันไม่เหมือนกันด้วยสิ เอาบรรทัดฐานไหนดี

เพิ่่มเติม เคสนี้ ผมคิดไปคิดมาแล้ว คงเสียมารยาทครับ

ถ้ามารยาทคือ ทำสิ่งที่ควร ไม่ทำสิ่งที่ไม่ควร (ตีความใหม่ ไม่ใช้คำว่าบรรทัดฐาน)
สิ่งที่ช่างภาพทำคือ สิ่งที่ควรบอกกลับบอกไม่หมด ทำสิ่งที่ไม่ควรคือทำร้ายความรู้สึกคนอื่น คงแบบนี้มั้ง

แต่ถ้าใช้ตรรกะนี้หลายคนคงไร้มารยาท ผมคนนึงน่าจะเพียบเลย
แก้ไขล่าสุดโดย แมวมอง เมื่อ Wed Apr 17, 2024 01:20, ทั้งหมด 2 ครั้ง
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2016
ตอบ: 5154
โพสเมื่อ: Wed Apr 17, 2024 00:54
ดราม่า AI กับนางแบบครับ อยากทราบความเห็นหน่อยครับ
ผมว่า

เรื่องจะไม่มีอะไรถ้าบอกว่าจะลอง gen AI

และถ้าแค่ลองก็น่าจะส่ง feedback หลัง gen กลับไปให้เจ้าของช่วยรีวิวด้วย

โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 15 Jan 2009
ตอบ: 22229
โพสเมื่อ: Wed Apr 17, 2024 00:54
-1-st mir@cle พิมพ์ว่า:

Spoil
ปล.เรื่อง empathy ผมเองยังมีเรื่องรู้สึกผิดเป็น 10 ปีเลย ตอนนั้นไปงานรับปริญญารุ่นน้อง แล้วอาจารย์ที่รู้จัก(ไม่สนิท)เอากล้องไป

ก็ถ่ายโน่นนี่ แล้วก็มีถ่ายผมด้วย (คือแกลองกล้องแล้วแกบอกในกลุ่มว่าจุดนี้แสงดีๆ มาถ่ายกันๆ แล้วก็ถ่ายเดี่ยวให้ทุกคนในกลุ่ม)

หลังจากนั้นแกก็เอารูปที่ถ่ายลงเฟซแกแหละ แบบเป็นอัลบัม ก็มีรูปผมด้วย ผมก็ถือวิสาสะเซฟมาตั้งเป็นรูปโปรไฟล์ตัวเองเลย

คนเมนต์เพียบเพราะถ่ายแล้วโคตรดูดี..ผ่านไปซักพักเพิ่งคิดได้ รู้สึกผิดว่ะ มันควรจะต้องขอเจ้าของภาพก่อนมั๊ยอ่ะ เสียมารยาท

แต่มันเลยมาซักพัก จะไปขอก็รู้สึกแปลกๆ แถม อ.ก็ไม่ได้สนิทกับผมด้วย สุดท้ายเลยตามเลย เป็นตราบาปรู้สึกผิดไป

ขอระบายหน่อยละกัน ไม่เคยบอกใครเลย  

ถ้าจำไม่ผิด เหมือนผมจะเป็นรุ่นน้องมหาลัยคุณ ของผมกลับกันเลย ผมถ่ายรูปตึกคณะมาลงเฟส อาจารย์ในภาคเอาไปตั้งโปรไฟล์ตัวเองเฉย คนเข้ามาชมสวยมาก สวย ผมอย่างนอย
1
0
PGM
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2014
ตอบ: 9760
โพสเมื่อ: Wed Apr 17, 2024 01:12
ถ่ายที่ญป. คงอยากได้ฟีลนางแบบ ญป.แหละมั้ง แต่อาจจะไม่มีคอนเนคชั่นหรือเงินไม่ถึง หรืออะไรก็ว่าไป

ส่วนตัวมองว่ายังไงมันก็ไม่ควรแหละ ใช้แต่งหน้า ปรันนั่นนี่นิดหน่อยมันยังพอไหว แต่เล่นเปลี่ยนหน้าให้เป็นเหมือนคนอื่นเลยผมว่ามันเกินพอดีไปอ่ะ

ไปถ่ายเค้า เค้าก็สามารถเอาไปลงพอร์ทโชว์ผลงานตัวเองได้อยู่แหละว่าแบบ เออ ชั้นเคยถ่ายแบบประมาณนี้มานะ แต่พอมาเห็นแบบนี้มันเสียความรู้สึกจัดๆ เป็นนางแบบ โดนจ้างมาถ่ายแล้วเปลี่ยนเอาหน้าคนอื่นใส่งี้ คนอื่นมาเห็นมันก็เอ๊ะกัน ละเสียประวัติเค้าอีก ทั้งๆที่นางแบบไม่ได้ผิดไรเลย
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2016
ตอบ: 13740
โพสเมื่อ: Wed Apr 17, 2024 01:30
ถ้าพูดเรื่องมารยาทน้องผู้หญิงเอาช่างภาพมาแขวนผมว่ามารยาทแย่กว่าเยอะ
5
0
Don't tell mom I'm in Succersuck

นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 5587
โพสเมื่อ: Wed Apr 17, 2024 02:01
ช่างภาพอาจจะเสียมารยาทตรงที่ไม่แจ้งว่าจะจบงานยังไง

ตัวนางแบบเองก็มีสิทธิเลือกรับงานที่ตัวเองสบายใจและรับได้ที่สุด และบางครั้งภาพที่ออกมาก็นำใช้เป็นพอร์ตกับตัวเองได้อีกที

ส่วนเรื่อง Gen หน้า Ai ใส่แทนนางแบบถ้ามองลักษณะงานคล้ายกับคนทำงาน Mocap ก็น่าจะได้

ช่างภาพเองอาจจะอยาก base ภาพให้ออกมาตรงกับโจทย์ของตัวเองมากที่สุด มากกว่าไปนั่งคีย์ prompt ให้ยุ่งยากกว่าเดิม

ซึ่งถ้าคุยเคลียร์ตั้งแต่เริ่มงานก็น่าจะดีกว่า ถ้าฝั่งนางแบบยินยอมก็อาจจะจบงานโดยการใส่เครดิตให้นางแบบเพื่อมีอ้างอิงให้กับเขาหน่อยก็น่าจะแฟร์แล้ว
0
0
แข้งเจลีก
Status:
เข้าร่วม: 31 Mar 2020
ตอบ: 10754
โพสเมื่อ: Wed Apr 17, 2024 02:11
ภาพเป็นลิขสิทธิ์ของผู้ว่าจ้าง จะเอาไปทำอะไรก็เรื่องของเขา แต่ในกรณีนี้เขาเอาภาพมาลงโซเชียล นางแบบมาเห็นและรู้สึกไม่ดี ในแง่กฏหมายคงไม่มีความผิดเพราะภาพที่ว่าไม่ได้ทำให้นางแบบเสื่อมเสีย ส่วนในแง่มารยาทผมว่ามีส่วนผิดอยู่นะ แจ้งนางแบบซักนิดก็คงไม่มีไรแล้ว

สมัยเรียนเพื่อนผมเคยถ่ายพวกช็อตเผลอๆของคนในกลุ่ม เอาไปโพสต์ในกลุ่มห้อง มันมีรูปของผมอยู่ในท่าทางตลกๆ ผมรู้สึกไม่ดีเลยขอให้เพื่อนลบ แต่เพื่อนมันบอกว่าจะลบทำไม ภาพมันไม่มีไร แค่ตลกๆเอง คงจะเป็นกรณีคล้ายๆแบบเรื่องนี้ล่ะมั้ง ไม่ผิดกฏหมาย แต่คนโดนไม่โอเค
0
0
นักเตะเทศบาล
Status:
: 2 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 04 Aug 2022
ตอบ: 2857
โพสเมื่อ: Wed Apr 17, 2024 06:27
ผมเข้าใจน้องนางแบบดีเลยว่ารู้สึกเสีย self เป็นอย่างมาก ไม่นับเรื่องผิดข้อตกลงหรืออะไร แค่ข่างกล้องโทรหรือไลน์มายอกน้องเค้าคงไม่มาโพสอะไรแบบนี้ ผมเองเคยไปถ่ายเป็นวันเหมือนกัน แต่สุดท้ายรูปที่บริษัทเอาไปใช้เห็นแค่จากด้านหลัง คิดในใจเมิงเอาใครมาถ่ายก็ได้แบบนี้
0
0
นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 02 Oct 2022
ตอบ: 4395
โพสเมื่อ: Wed Apr 17, 2024 06:50
ให้ AI เจนใหม่ทั้งภาพ ยังน่าเกลียดน้อยกว่า แถว่าลองเปลี่ยนลายเส้น สไตล์ศิลปะอะไรก็ว่าไป นี่เจนใหม่จุดเดียว ก็100%ว่าปัญหาอยู่ที่จุดไหน
0
0

ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 8387
โพสเมื่อ: Wed Apr 17, 2024 06:59
ช่างภาพอาจจะเเค่ผิดตรงไม่ได้เเค่ขอนางเเบบก่อนเเค่นั้นรึเปล่า

เเต่โดยส่วนตัวหลายท่านบอกช่างถ่ายให้บอกกับน้องตรงๆถึงเหตุผลที่เจน AI

คือเราไม่รู้เหตุผลของการเจน AI จริงๆของช่างถ่ายถาพเเน่นอน ไอเรื่องอยากลองเล่นผมว่ามันชัดอยู่นะคือไม่อยากบอกเหตุผลตรงๆ เพราะถ้าอยากเจนภาพเล่นๆจะเอาใครมาถ่ายก้ได้

เเล้วน้องผู้หญิงโพสมางี้ ผมถามจริงๆถ้าคนถ่ายบอกหน้างานว่าน้องไม่ตรงปก ผมว่าน้องมันก้เอามาโพสเเขวนอยู่ดี ส่วนใหญ่คนที่บอกให้บอกตรงๆพอบอกไปจริงๆรับกันไม่เห็นจะได้เลย

ปล. น้องคนถ่ายอาจจะเสียมารยาท เเต่น้องผู้หญิงเเขวนเเบบนี้ผมว่าทำผิดเต็มๆ
2
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel