ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะหมู่บ้าน
Status: ดุจดั่งธันเดอร์
: 0 ใบ : 1 ใบ
เข้าร่วม: 12 Mar 2024
ตอบ: 653
โพสเมื่อ: Tue Apr 16, 2024 11:59
ถูกแบนแล้ว
ใครทำงานสายวิทย์สุขภาพ ขอความรู้ทีครับ
เมื่อกี้ดูทีวีเปิดช่อง rama chanel เห็นเค้าประชาสัมพันธ์ถึงสาขา "ความผิดปกติของการสื่อความหมาย" อยากสอบถามเพื่อนๆที่ทำงานสายวิทย์สุขภาพครับว่าอาชีพนี้มีความต้องการสูงหรือขาดแคลนรึเปล่าครับ เพราะเห็นในประเทศเปิดสอนที่รามาแค่ที่เดียว แล้วชื่อตำแหน่งเฉพาะตอนทำงานนี่เรียกว่านักแก้ไขการพูด หรือนักแก้ไขการได้ยินเลยใช่มั้ยครับ เป็นคล้ายๆนักกายภาพบำบัด หรือนักจิตวิทยาคลีนิก แต่เป็นสาขาทางการพูดและการได้ยินแทนใช่รึเปล่าครับ
แก้ไขล่าสุดโดย กระโจ๊วเพี่ยว เมื่อ Tue Apr 16, 2024 12:03, ทั้งหมด 2 ครั้ง
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
โหวตเป็นกระทู้แนะนำ
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 2214
โพสเมื่อ: Tue Apr 16, 2024 14:35
[RE: ใครทำงานสายวิทย์สุขภาพ ขอความรู้ทีครับ]
https://www.youtube.com/embed/kWCTSTDfT-Y

น้องคนนี้ตอบค่อนข้างดีแต่ไม่ได้ระบุ range ของเงินเดือนไว้
ถ้าจำไม่ผิดเมื่อสิบปีก่อนคนที่เรียนได้เริ่มต้นประมาณ 27K++ มั้งครับผมว่าต่ำๆไม่น่าน้อยกว่า 30k ละ ค่อนข้างเฉพาะทาง

ขาดแคลนไหม ก็มีสอนแค่ที่เดียว ไม่พออยู่แล้ว เป็นสาขาที่คนมองข้ามเยอะ ส่วนใหญ่ก็อยู่แถวๆ วิทย์สุขภาพ คนก็ไปเป็นหมอแลป พยาบาลกันเพราะอาจจะหลากหลายและเป็นที่รู้จักเยอะกว่า

ชื่อตำแหน่งก็ตามนั้นเลย เรียนสลับที่มหิดลศาลายา กับรามา

0
0
แข้งเจลีก
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 4970
โพสเมื่อ: Tue Apr 16, 2024 14:40
[RE: ใครทำงานสายวิทย์สุขภาพ ขอความรู้ทีครับ]
ทางการ คือ นักอรรถบำบัด (speech-language pathologist, speech therapist) ครับ ทำหน้าที่แก้ไขเรื่องการพูด และ สื่อความหมายครับ เช่น ในเด็กที่พูดล่าช้า พูดไม่ชัด พูดผิดปกติ (เช่น กลุ่มเด็กปากแหว่งเพดานโหว่ เด็กใส่หูเทียม มาฝึกพูด) เด็กมีปัญหาเรื่องการเรีย ส่วน ผู้ใหญ่ ก็กลุ่มผู้ป่วยหลอดเลือดสมองที่โดนศูนย์เกี่ยวกับการพูดคุย หรือ หลังผ่าตัดโซนกล่องเสียง
เป็นทางกายภาพบำบัดครับ แต่ก็ต้องมีจิตวิทยา ในการ approach ผู้ป่วยกลุ่มพิเศษ
มีความต้องการอยู่ครับ แต่คงต้องหาคลินิก ไม่ก็ รพ เอกชน อยู่ เพราะ อัตรากำลังใน รพ รัฐ เหมือนจะน้อย รายได้พอๆ กับ นักกายภาพบำบัด แต่ถ้าทำ เอกชน น่าจะได้เยอะครับ เป็นที่ต้องการ

0
0

ไปหน้าที่ 1
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel