ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นมคุณธรรม FC
Status: แก๊งค์พรี่แดง กี่ตัวๆ ก็ตายโงหมด แล้วน้าจะล้อใคร
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 07 Jul 2009
ตอบ: 65589
โพสเมื่อ: Sat Apr 06, 2024 22:55
[RE: คนเชียงใหม่นี่เค้าอยู่กันไปได้ยังไง]
เข้ามาสมน้ำหน้า พิมพ์ว่า:

สภาพภูมิประเทศแบบแอ่งกระทะด้วย ฝุ่นมันไม่พัดไปไหน

จบแล้วแบบนี้
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 07 Oct 2021
ตอบ: 3006
โพสเมื่อ: Sat Apr 06, 2024 23:01
[RE]คนเชียงใหม่นี่เค้าอยู่กันไปได้ยังไง
ผมว่ามันจะกลายเป็น new normal แล้วล่ะครับ
มองไม่ออกว่าจะแก้ไขยังไงจริงๆ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
ผู้จัดการทีม
Status: c h i c h o o ♥
เข้าร่วม: 20 Apr 2009
ตอบ: 28016
โพสเมื่อ: Sat Apr 06, 2024 23:02
[RE: คนเชียงใหม่นี่เค้าอยู่กันไปได้ยังไง]
อดทนครับ ถ้าภาครัฐมันยังไม่ยอมแก้ไขอะไรอยู่แบบนี้ ขับรถผ่านแยกต่างๆเห็นเครื่องพ่นน้ำก้ได้แต่ถอนหายใจ
0
0

นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 10 May 2020
ตอบ: 2514
โพสเมื่อ: Sat Apr 06, 2024 23:29
ยังไม่สามารถ ยังไม่สะดวกที่จะพาทุกคนย้ายออกไปได้ครับ ก็ต้องปรับตัว แก้ปัญหากันไป อยู่ ๆ ไปครับ

มันไม่ได้น่าอยู่อะไรแล้ว อากาศก็ร้อน วุ่นวายอีก จะเจริญ ก็ไม่เจริญ จะชิลก็ไม่ชิล ผมว่าช่วงตอนยี่สิบกว่าปีที่แล้ว น่าอยุ่มาก
0
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 15 Jan 2009
ตอบ: 22289
โพสเมื่อ: Sat Apr 06, 2024 23:33
ก็มันไม่ใช่เมืองฐานเสียงเขา... อ้าว บ้านเกิดเขาเลยเหรอ ท่ดๆ
0
0
คอมเมนเตเตอร์
Status:
เข้าร่วม: 12 Oct 2009
ตอบ: 22284
โพสเมื่อ: Sat Apr 06, 2024 23:44
เคยอยู๋ตอนค่า ฝุ่น 800 ครับ

เป้นงี้มา สิบปี สถิติมะเร็งปอดเยอะสุดในไทย ไม่โกหกใครครับภาคเหนื่อ ผ่อนส่งมะเร็งกันรุ่นสู๋รุ่นง

หวยออกใครซวยก็ตามนั้น
0
0
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status: richie.bobbbie
เข้าร่วม: 15 Mar 2020
ตอบ: 18016
โพสเมื่อ: Sun Apr 07, 2024 00:01
มันพึ่งมาหนักจัดๆตอนผมเรียนจบออกมานี้หละ

ตอนสมัยเรียนก็มีนิดหน่อย เผาไร่ข้าวโพด
0
0
แข้งดัทช์ลีก
Status: INVU
เข้าร่วม: 08 Dec 2007
ตอบ: 10440
โพสเมื่อ: Sun Apr 07, 2024 01:03
ต้องว่าทั้งภาคเหนือ ไม่ใช่แค่เชียงใหม่

ท่านๆ ที่อยู่ กทม. คงเข้าใจความรู้สึกกันดีนะว่าเป็นไง
0
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 07 Feb 2006
ตอบ: 20180
โพสเมื่อ: Sun Apr 07, 2024 01:11
ผมคนเชียงใหม่นะ แต่มองว่าเชียงใหม่ช่วงที่น่าอยู่ที่สุด คือ ก่อนที่นิมมานจะบูมครับ

น่าจะช่วงประมาณปี 2545-2548 ราวๆนั้นครับ อากาศดี รถไม่ติด slow life ได้ครับ

แต่ตอนนี้คือ ตรงกันข้ามกับที่ว่ามาหมดเลยครับ
0
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 2573
โพสเมื่อ: Sun Apr 07, 2024 02:33
ปรับตัวก่อนไหมครับ อย่าเพิ่งต่อต้าน ยังไงก็ต้องอยู่ อย่าเพิ่งใช้เซลฟ์แสตนดาร์ด

ถ้าห้องไม่กว้าง เปิดเครื่องฟอกแบบเงียบเลยก็ได้ ใจร่มๆ สักพักมันก็ดีครับ

เรื่องฝุ่นเนี่ย จริงๆมันมีมาตลอดครับ อาจจะไม่หนักขนาดนี้
แต่เมื่อก่อนมันไม่มีมาตรวัดออกมาเป็นตัวเลข ให้ตื่นตูม แค่นั้นเอง

มันยากสำหรับคนใหม่ๆ เพราะมันมีความเมืองท่องเที่ยวซ้อนทับอยู่ แต่จริงๆคนโลคอลรู้อยู่แล้วว่าต้องยังไง ชีวิตประจำวันมันมีอยู่ และหาได้ทั่วไปในเมืองด้วย ไม่จำเป็นต้องขวนขวาย

ใจเย็นๆครับ คนแห่มาหาที่ มาทำธุรกิจเชียงใหม่ มันต้องมีอะไรแน่ๆครับ
0
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 2883
โพสเมื่อ: Sun Apr 07, 2024 03:23
ไม่ต้องหวังพึ่งใครเลยครับ พึ่งตัวเอง เครื่องฟอกห หน้ากาก ห้องความดัน เรื่องฝุ่นไม่เคยได้รับการแก้ไขจริงๆสักอย่าง ไม่ต้องถึงกับเรื่อง เผา เรื่อง เพื่อนบ้านไรหรอก แมส pm แค่ให้ความรู้คนทั่วไป ยังไม่มี

ช่วงฝุ่นเยอะ ผู้ว่า นายกเทศบาล อบต จะเงียบๆหน่อย ไม่ค่อยออกงาน กลัวคนถาม เดี๋ยวต้องเอาเครื่องออกมาพ่นน้ำอีก
0
0
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 25837
โพสเมื่อ: Sun Apr 07, 2024 03:32
เพราะมันเจริญที่สุดรองจากกทม.นี่แหละเลยถึงอยู่ได้มาถึงทุกวันนี้ แต่มันก็แค่หน้าสื่อนั่นแหละที่ดูว่าเจริญอะ

ทั้งจังหวัดมีห้างใหญ่แค่ 3 ที่ ที่เหลือคือพวกบิ๊กซีโลตัสแม็คโคร ตัดภาพไปที่กทม. เยอะกว่าไม่รู้ตั้งกี่เท่า

ไหนจะค่าแรงที่โดนกดอีก ระบบขนส่งสาธารณะนี่รถแดงครองเมือง รถแดงเชียงใหม่ = แท็กซี่กทม. เห้เหมือนกันไม่ต่าง อยู่เชียงใหม่ถ้าไม่มีมอไซเป็นอย่างน้อย = เดินทางลำบาก

ส่วนเรื่องกินลองบอกมาก่อนก็ได้ครับว่าอยู่แถวไหน เผื่อจะช่วยแนะนำให้ได้ ผมอยู่ในเมืองใกล้เมย่า ค่อนข้างจะรู้แหล่งกิน ไม่แพงอยู่ เลือกร้านดีๆ หรือร้านดีๆ ทั้งอร่อยทั้งถูกครับ ไข่เจียวไข่ดาวฟองละ 5 บาทก็มี

เอาจริงๆ ถึงจะบ่นกัน แต่ถ้าให้เลือกอยู่ ผมขออยู่เชียงใหม่นะ ไม่ชอบชีวิตกทม. มันดูเร่งรีบไปหมด วุ่นวายแบบวุ่นวายโคตรๆ ไม่ชอบเอาซะเลย เชียงใหม่นี่คืออยู่กึ่งกลางพอดี ไม่เร่งไม่ช้าเกินไป ใครที่บอกค่าครองชีพแพง ถ้าคุณรู้แหล่ง มันจะไม่แพงเลยเอาจริงๆ รถที่ว่าติดเทียบกับที่กทม.ไม่ได้เลยแม้แต่นิดเดียว ช่วงที่รถเชียงใหม่ติดที่สุดคือช่วงเทศกาลที่คนมาเที่ยวกัน แต่ถ้าวันปกติวันทำงาน สบายกว่ากทม.เยอะมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกก ผมกล้าเอาหัวเป็นประกันเลย

***อันนี้อยู่ในเงื่อนไขที่มีเงินที่รับได้นะครับ*** ส่วนใหญ่ไม่อยากอยู่กันก็เพราะกดค่าแรงนี่แหละ เพราะอยู่นี่ก็โดนกดค่าแรง ความเจริญก้าวหน้ายังสู้กทม.ไม่ได้ ตรงนี้เป็นรองมากๆ

ส่วนเรื่องฝุ่นควันนี่....ผมปล่อยจอยละครับ ไม่หวังเห้กับรัฐบาลเห้นี่ละ ดูแลตัวเองกันไปครับ
0
0

#FSGOUT
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
ตอบ: 25837
โพสเมื่อ: Sun Apr 07, 2024 03:36
jojo_joestar พิมพ์ว่า:
ถ้าปัญหาฝุ่นยังแก้ไม่ได้

มีความเป็นไปได้ไหมครับว่า ที่ดินหรืออสังหาที่นั่นในอนาคต จะราคาตก

เพราะคนที่มีศักยภาพในเรื่องเงิน คงไปหาอยู่ที่อื่น  

ผมว่าไม่ตกครับ ถ้าตกกก็ตกนิดเดียว ไม่ตกง่ายๆแน่นอนครับ

เพราะถ้าตกมันตกไปนานละครับ เพราะมันเป็นปัญหาแบบนี้มาสิบๆปีแล้ว นับวันมีแต่จะเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ มีตกไปก็แค่ช่วงโควิด ตอนนี้เริ่มกลับมาบูมแล้ว คอนโดขึ้นเป็นดอกเห็ดเรื่อยๆ

ทุกวันนี้หันไปทางไหนก็มีแต่คนเกาหลี มองไปทางไหนก็มีแต่คนจีน นททเต็มไปหมด

เพราะสุดท้ายแล้วฝุ่นภาคเหนือมันก็มาเหมือนฤดูกาล ที่เหลือของปีนั้นปลอดโปร่ง
1
0

#FSGOUT
นักเตะกลางซอย
Status: ท้องฟ้าสีเทา กับไดโนเสาร์กินแมว
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 1327
โพสเมื่อ: Sun Apr 07, 2024 08:47
[RE]คนเชียงใหม่นี่เค้าอยู่กันไปได้ยังไง
เมื่อก่อนมันไม่เป็นแบบนี้นะครับ หน้าร้อนก็ไม่ร้อนขนาดนี้ ฝุ่นก็ไม่ขนาดนี้ รถเอย คนเอย ก็ไม่ได้เยอะขนาดนี้ มันเคยน่าอยู่จริงๆนะครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
นักเตะอบต.
Status:
ตอบ: 1465
โพสเมื่อ: Sun Apr 07, 2024 08:59
ฝุ่นเกิดจากอะไรก่อนครับ
ไม่ใช่อยุ่ดีๆมันก็เกิด ถ้าประชากรยังมีจิตสำนึกต่ำ
อย่าไปหวังจะอก้ปัญหาได้
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel