ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 471
โพสเมื่อ: Fri Mar 29, 2024 16:18
[RE: ท่านใดเคยเจาะน้ำไขสันหลังบ้างครับ]
Elizx พิมพ์ว่า:
เคยลองทำ SLeeptest ยังครับ อาจจะมีภาวะหยุดหายใจขณะหลับรึเปล่า  

ยังไม่เคยทำเหมือนกันครับท่าน อยากไปลองทำอยู่เหมือนกันครับ ถ้าตรวจทุกอย่างแล้วไม่เจออะไร
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 03 Nov 2009
ตอบ: 218
โพสเมื่อ: Fri Mar 29, 2024 16:42
[RE: ท่านใดเคยเจาะน้ำไขสันหลังบ้างครับ]
Lil.kanG พิมพ์ว่า:
NoAz พิมพ์ว่า:
ของผมก็ชอบมึนๆ หน่วงๆ เหมือนกัน แต่ของผมกินยาหายแก้มึนแล้วอาการดีขึ้นนะ

แต่ประเดนคือ ผมสังเกตตื่นนอนจะมีอาการเลย เลยขอตอนนี้หมอนัดทำ sleep test  

ของผมจะมึนเยอะในระหว่างวันครับ ตอนตื่นมาผมก็มีอาการมึนอยู่ แต่ว่าไม่มากเท่าไรครับ
สอบถามยาที่ท่านกินได้ไหมครับ  

ของผมตื่นมามันจะตึงนิดหน่อยครับ แต่พอมาทำงานมันจะตึงๆหน่วงๆ ตั้งแต่หูมาขมับเลย
(วันไหนตื่นมา ไม่ ตึงๆมึนๆ วันนั้นจะไม่มีอาการ)

งานก็ไม่ได้เครียดด้วยนะครับ ช่วงนี้ระหว่างรอทำ test ดูแลตัวเองนอนไว ออกกำลังกาย ดีขึ้นอยู่ครับ

ส่วนยาที่กินmerislon 6mg. ครับ แต่ถ้าเป็นเยอะๆก็จะกินแดงเทาด้วย + merislon 12 mg. เลยครับ
1
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 4853
โพสเมื่อ: Fri Mar 29, 2024 17:20
Lil.kanG พิมพ์ว่า:
achitaka พิมพ์ว่า:
ไม่ต้องเตรียมอะไรครับ ถ้าCT แล้วไม่มีข้อห้าม
ทำได้หายห่วงครับ

ปวดหัวบอกยาก อย่างน้อยถ้าCT เจอไม่ก้อน ก็ตัดมะเร็งสมองออกไปได้1 และเลือดออกในสมองอีกซึ่งเป็นข้อห้ามทำ

ขอเดา ตรวจขนาดนี้ ก็น่าจะไม่ใช่ไมเกรน แม้อาการจะเป็นข้างเดียวเหมือนกัน

ภาวนาให้ออกมาปกติหมด ถ้ายังไม่หายก็ไปจบที่เรื่องเครียด พักผ่อนไม่พอ  

ขอบคุณมากๆครับ

ท่านพูดคล้ายกับหมอที่กำลังรักษาผมอยู่เลย แกบอกว่าผล CT ปกติ
แต่อาจจะเป็นที่เครียด พักผ่อนไม่พอ แต่เคสผมหมอบอกไม่ปกติตรงที่อาการมันเรื้อรังครับ  

เหลือ พวกเส้นประสาทหรือเส้นเลือดอักเสบ แล้วปวดร้าวไปได้ แต่พวกนี้จะต้องตรวจผลเลือดจำเพาะมีค่าผิดปกติ มักไม่ค่อยเจอ ขอให้หายไวๆ ครับ ที่เหลือท่านอาจต้องไปย้อนดู ช่วงที่ปวดหรือก่อนปวด ไปทำอะไรต่างจากเดิมหรือป่าว เช่นพึ่งไปถอนฟัน ดื่มกาแฟ สมุนไพร แจ้งบอกกับแพทย์ที่รักษาอยู่ เผื่อจะได้ตรวจหาเพิ่มเติมลงไป
1
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 1270
โพสเมื่อ: Fri Mar 29, 2024 17:48
alohabluelion พิมพ์ว่า:
เคยครับ แต่นานมากแล้ว จำได้ลางๆว่า ต้องอาบน้ำเตรียมไปก่อนเลย
เพราะพอเจาะจะห้ามลุกจากเตียง จำได้ว่าเจาะตอน 4-5 โมงเย็น
หมอให้ลุกอีกทีเที่ยงๆอีกวัน ต้องนอนตะแคงห้ามนอนหงาย
ปวดฉี่ต้องเรียกพยาบาลมาทำให้ (เป็นครั้งแรกในชีวิตที่มีสาวนอกจากแม่ เห็นหนอนน้อย )
เรื่องกินจำไม่ได้แล้วครับ แต่ที่แน่ๆ ตอนเจาะดูดไขสันหลังเจ็บอิ๊บอ๋าย ยาชาเข็มแรกเอาไม่อยู่
ต้องให้หมอฉีดเพิ่มอีก

ปล. ขอให้หายไวๆนะครับ

แล้วน้องๆที่ร้านนวดไม่นับหรอครับท่าน ที่เคยเห็นหนอนน้อย
0
0

Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2016
ตอบ: 196
โพสเมื่อ: Fri Mar 29, 2024 18:52
ผม เคยอยู่ MRI ก็ปกติ
แต่มาจบที่ให้ยาเพิ่มการไหลเวียนโลหิต
กับให้ยานอนหลับช่วงแรก
หลังจากนั้นก็ค่อยๆมาจริงจังกับการออกกำลังกาย ลดน้ำหนัก
ก็เลยหายครับ

จขกท BMI เท่าไหร่ครับ
แก้ไขล่าสุดโดย sineckteam เมื่อ Fri Mar 29, 2024 18:53, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
Status:
เข้าร่วม: 19 May 2011
ตอบ: 321
โพสเมื่อ: Fri Mar 29, 2024 19:05
เคยเจาะมาเมื่อปีที่แล้วครับ ปวดหัว ไข้สูง ตรวจและ CT ไม่เจออะไร หมอเลยให้เจาะดู ก่อนเจาะจะมีฉีดยาชาครับ พอเจาะรู้สึกเจ็บน้อยกว่าที่คิดไว้เยอะ อาจจะเสียวๆ ตอนที่หมอออกแรงกดเข็มลงไปเท่านั้นครับ แผลเจาะนิดเดียว อาจจะปวดตรงที่เจาะไปประมาณ 1 เดือน
1
0
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 199
โพสเมื่อ: Sat Mar 30, 2024 13:49
MooHedPedKai พิมพ์ว่า:
alohabluelion พิมพ์ว่า:
เคยครับ แต่นานมากแล้ว จำได้ลางๆว่า ต้องอาบน้ำเตรียมไปก่อนเลย
เพราะพอเจาะจะห้ามลุกจากเตียง จำได้ว่าเจาะตอน 4-5 โมงเย็น
หมอให้ลุกอีกทีเที่ยงๆอีกวัน ต้องนอนตะแคงห้ามนอนหงาย
ปวดฉี่ต้องเรียกพยาบาลมาทำให้ (เป็นครั้งแรกในชีวิตที่มีสาวนอกจากแม่ เห็นหนอนน้อย )
เรื่องกินจำไม่ได้แล้วครับ แต่ที่แน่ๆ ตอนเจาะดูดไขสันหลังเจ็บอิ๊บอ๋าย ยาชาเข็มแรกเอาไม่อยู่
ต้องให้หมอฉีดเพิ่มอีก

ปล. ขอให้หายไวๆนะครับ

แล้วน้องๆที่ร้านนวดไม่นับหรอครับท่าน ที่เคยเห็นหนอนน้อย  

ตอนเจาะไขสันหลังผมยังอยู่ ป.5 อยู่เลยครับ 5555
0
0
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 471
โพสเมื่อ: Mon Apr 01, 2024 09:16
sineckteam พิมพ์ว่า:
ผม เคยอยู่ MRI ก็ปกติ
แต่มาจบที่ให้ยาเพิ่มการไหลเวียนโลหิต
กับให้ยานอนหลับช่วงแรก
หลังจากนั้นก็ค่อยๆมาจริงจังกับการออกกำลังกาย ลดน้ำหนัก
ก็เลยหายครับ

จขกท BMI เท่าไหร่ครับ  

20.79 ครับท่าน ผมเป็นคนออกไปทางค่อนข้างผอมหน่อยๆครับ
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel