ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 6827
โพสเมื่อ: Thu Mar 28, 2024 18:33
ทนายเก่งๆ สามารถทำให้ คนกระทำความผิด ชนะคดีต่อ ผู้ถูกกระทำ อันนี้จริงไหมครับ
ผิดเป็นถูกไม่เชิงอะ

ถ้ากฏหมายไม่มีช่องโหว่ มันก็ทำอะไรไม่ได้หรอก

หลักฐานมัดตัว ทนายจะดิ้นไงอะ หลักฐานไม่พอ จะมั่นใจได้ยังไงว่าผิดจริง

แต่ลดโทษอะทำได้สบายๆ เพราะคำพูดมันบิดได้หมดอะ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
แก้ไขล่าสุดโดย momozee11 เมื่อ Thu Mar 28, 2024 18:35, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status: Status
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 4823
โพสเมื่อ: Thu Mar 28, 2024 18:51
[RE: ทนายเก่งๆ สามารถทำให้ คนกระทำความผิด ชนะคดีต่อ ผู้ถูกกระทำ อันนี้จริงไหมครับ]
บางคดีอาจไม่ถึงชนะแต่ก้ไม่แพ้อ่ะ คือบี้จากผิดมากให้เหลือผิดแบบน้อยจัดๆ หรือเสมอตัวไปเลย
1
0
To the world you may be one person.
but.........
To one person you may be the world.

รักมากก็กลัว"เสียใจ" รักน้อยไปก็กลัว"เสียเธอ"
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2016
ตอบ: 437
โพสเมื่อ: Thu Mar 28, 2024 19:06
[RE: ทนายเก่งๆ สามารถทำให้ คนกระทำความผิด ชนะคดีต่อ ผู้ถูกกระทำ อันนี้จริงไหมครับ]
ถ้าในอเมริกาหรือในประเทศที่ใช้ระบบลูกขุนอะใช่ครับ เพราะทนายมีหน้าที่ในการ present คดีต่อหน้าลูกขุน ซึ่งเป็นคนธรรมดา ไม่ได้มีความรู้ทางกฎหมาย ส่วนผู้พิพากษาจะทำหน้าที่เป็นแค่กรรมการ คอยเบรคทนายให้อยู่ในกรอบที่กฎหมายกำหนดครับ เพราะฉะนั้นถ้าทนายถามค้านเก่ง ทำลายน่ำหนักเก่ง แถลงปิดคดีเก่งสร้าง impact ต่อผู้ฟังได้สูง ก็มีโอกาสที่ลูกขุนจะคล้อยตามครับ

กลับมาที่ของไทย ทนายไทยต้อง present คดีต่อผู้พิพากษาอย่างเดียว เพราะฉะนั้นระดับการรับรู้และวิจารณญาณในการรับฟังข้อเท็จจริงก็ต่างกันครับ ผู้พิพากษาผ่านการเทรนมาพอสมควรเรื่องการรับฟังพยานหลีกฐานก่อนขึ้นบัลลังก์ เพราะฉะนั้นถ้าถามเก่ง พูดเก่ง แต่ถ้าพยานหลักฐานอ่อนก็พลิกคดียากครับ

ที่เห็นคดีพลิกเยอะ ๆ ส่วนใหญ่น่าจะเป็นคดีอาญาครับ เพราะหลักการของคดีอาญาคือต้องพิสูจน์จนปราศจากข้อสงสัย ซึ่งถ้าเป็นคดีที่ตำรวจทำสำนวน แล้วยังมีอัยการเป็นคนฟ้อง โอกาสผิดพลาดก็มีเยอะครับ เค้าไม่ได้มีแรงจูงใจในการชนะคดีอะไรขนาดนั้น พูดง่ายๆ คือที่เห็นอาชญกรหลุดคดีได้บ่อยๆ ส่วนนึงก็มาจากตำรวจทำงานพลาดแหละครับ เช่น สอบสวนไม่ถูกต้อง ส่งสำนวนไม่ชอบ อะไรประมาณนี้
3
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 13 Dec 2007
ตอบ: 60
โพสเมื่อ: Thu Mar 28, 2024 20:44
ขึ้นอยู่กับความชัดเจนของพยานและหลักฐานเลยครับ
พยานหลกฐานชัดว่าผิด ทนายเก่งแค่ไหนก็ไม่รอด
แต่อาจจะรู้ช่องช่วยให้ผ่อนหนักเป็นเบาได้
0
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 21 Nov 2014
ตอบ: 9366
โพสเมื่อ: Fri Mar 29, 2024 00:10
จริงครับ แต่เมืองไทย ไปยัดตังอัยการง่ายกว่า เมืองไทยทนายเก่งๆก็เลยไม่ค่อยได้ตังกันเยอะมากนัก แต่เมืองนอกทนายเก่งๆนี่รายได้อันดับต้นๆเลย
แก้ไขล่าสุดโดย SerraAvatar เมื่อ Fri Mar 29, 2024 00:10, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
แข้งเจลีก
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 16505
โพสเมื่อ: Fri Mar 29, 2024 07:02
ทนายเก่งๆ สามารถทำให้ คนกระทำความผิด ชนะคดีต่อ ผู้ถูกกระทำ อันนี้จริงไหมครับ
Chokkz พิมพ์ว่า:
ทำให้ผิดเป็นถูก อาจจะยาก

แต่ทำไห้ผิดเป็นไม่ผิด ทำได้

ตามนี้ย์
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel