ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
แบบสำรวจ
โอนสัญชาติมาเล่นให้ไทย
ลองได้แล้ว ไม่ได้เสียหายอะไร
???
อย่าเล้ย ไม่เข้าท่า
???
หาลูกครึ่งไปก่อน เผื่อเจอแบบลูกโซ่หลายๆคน
???
คะแนนทั้งหมด: 109
ผู้ตั้ง
ดาวเตะกัลโช่
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 28 May 2010
ตอบ: 15689
โพสเมื่อ: Tue Mar 26, 2024 22:14
[RE: ท่านคิดอย่างไรกับการโอนสัญชาติมาเล่นให้ไทย]
ต้นตำหรับฟุตบอลอย่างอังกฤษเค้ายังยอมรับต่างชาติเลย
ล่าสุดไมนู พ่อแม่อพยบมาจากกาน่า จนได้สัญชาติ อังกฤษรีบเรียกติดทีมชาติชุดใหญ่กันไว้ก่อน

ของเรามีเจ้าหนูไมคอน รีบจัดการเถอะ น้องมันเก่งกว่าเด็กไทย
2
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ผู้ช่วยแมวมอง
Status: You only Live once
เข้าร่วม: 20 May 2011
ตอบ: 26545
โพสเมื่อ: Tue Mar 26, 2024 22:15
[RE: ท่านคิดอย่างไรกับการโอนสัญชาติมาเล่นให้ไทย]
a.Raptor v.10 พิมพ์ว่า:
PostRock พิมพ์ว่า:
ุถ้าจะโอนก็ต้องระดับซอนอะคือมาแบกทีมได้แน่นอน ถ้ามาแบบไม่แบกบอกเลยว่าเจอการเมืองภายในทีมแน่  

ไม่จริงอะ

เอาแค่ระดับพวกต่างชาติในไทยลีคทุกคนตอนนี้ แค่เกรด ลีครองบราซิลยังดีกว่าทีมชาติชุดนี้เลย  

เห้ยท่าน พวกบราซิลนี่มาจากลีครองบราซิลจริงเหรอครับ

ผมนึกว่ามาจากเซเรอานะเนี่ย เวรกรรม

ไอ้ที่ผมตั้งเพราะนึกว่าแบบนั้นครับ หวังๆว่าเออ หรือเราจะชวนพวกเกรด B (หรือเผื่อฟลุค B+) ที่ทีมชาติเค้าไม่เอา เพราะพวกนั้นเน้น A A+ S จากพวกลีคยุโรปไรงี้

ไปติดภาพดิโอโก้ที่เคยเล่นยูโรป้า
0
0
I choose to live, not just exist.

นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 1117
โพสเมื่อ: Tue Mar 26, 2024 22:16
[RE]ท่านคิดอย่างไรกับการโอนสัญชาติมาเล่นให้ไทย
ขอแบบลูกครึ่งดีกว่า เอาชาติอื่นมาเล่นมันรู้สึกแปลกๆ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
2
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 27 Mar 2020
ตอบ: 20537
โพสเมื่อ: Tue Mar 26, 2024 22:18
Radiant พิมพ์ว่า:
ุถ้าจะโอนก็ต้องระดับซอนอะคือมาแบกทีมได้แน่นอน ถ้ามาแบบไม่แบกบอกเลยว่าเจอการเมืองภายในทีมแน่  

ไม่จริงอะ

เอาแค่ระดับพวกต่างชาติในไทยลีคทุกคนตอนนี้ แค่เกรด ลีครองบราซิลยังดีกว่าทีมชาติชุดนี้เลย  

เห้ยท่าน พวกบราซิลนี่มาจากลีครองบราซิลจริงเหรอครับ

ผมนึกว่ามาจากเซเรอานะเนี่ย เวรกรรม

ไอ้ที่ผมตั้งเพราะนึกว่าแบบนั้นครับ หวังๆว่าเออ หรือเราจะชวนพวกเกรด B (หรือเผื่อฟลุค B+) ที่ทีมชาติเค้าไม่เอา เพราะพวกนั้นเน้น A A+ S จากพวกลีคยุโรปไรงี้

ไปติดภาพดิโอโก้ที่เคยเล่นยูโรป้า  

เอาจริงๆ ระดับ ดิโอโก้ ก้เกรด .... จะใช้ว่าไรดี คือรองในรองในรอง อีกทีเหมือนกันนะ
1
0

เมื่อไหร่โดนบังคับให้ไม่พูดสิ่งที่ควรพูด ถือว่าเราตายไปแล้ว :D
โพสเมื่อ: Tue Mar 26, 2024 22:20
ALTE2N4TE พิมพ์ว่า:
ส่วนตัวผมรู้สึกว่า ถ้าได้มาแล้วจะมาเอาแชมป์แค่ซีเกมส์ AFF มันไม่ได้ทำให้ภูมิใจหรอก(คงทำไม่ได้มากกว่านั้น) หนำซ้ำ ถ้าแพ้ขึ้นมาเป็นโดนถ่มถุยจากชาวอาเซียนเปล่าๆ เอาเป็นลูกครึ่งไปก่อน แล้วพัฒนาเด็กให้ดีดีกว่า น่าภูมิใจกว่าเยอะ ถึงแม้จะไม่สำเร็จในระดับสูง  

สำหรับผมมองทั้งระยะสั้นและยาวครับ

ระยะสั้นก็พวกบอลโลกรอบคัดเลือก, เอเชี่ยนคัพ เผื่อได้เข้ารอบที่ลึกขึ้น ได้เล่นจำนวนเกมที่มากขึ้น สามารถอุ่นเครื่องกับทีมที่ดีแร้งกิ้งสูงขึ้นเสมอๆ

ส่วนระยะยาวคงเป็นการพัฒนาของผู้เล่นไทยที่จะสู้กับพวกนี้ครับ ทั้งในแง่ทักษะ ร่างกาย เทคนิคต่างๆทั้งทางกายภาพและแทคติคครับ ส่วนหนึ่งหวังว่าถ้าทีมชาติได้เล่นรอบลึกๆในทัวร์นาเมนต์ต่างๆ อาจจะดึงดูดพวกลูกครึ่งให้มาเล่นให้ทีมชาติในกาลต่อๆไปครับ
1
0
I choose to live, not just exist.

โพสเมื่อ: Tue Mar 26, 2024 22:20

ไม่จริงอะ

เอาจริงๆ ระดับ ดิโอโก้ ก้เกรด .... จะใช้ว่าไรดี คือรองในรองในรอง อีกทีเหมือนกันนะ  

คุณพระคุณเจ้าช่วย
0
0

แขวนสตั๊ด
Status:
เข้าร่วม: 15 Oct 2009
ตอบ: 66371
โพสเมื่อ: Tue Mar 26, 2024 22:23
ผมไม่ติดนะ แต่ขอแบบอยู่ไทยมาหลายปี พูดสื่อสารภาษาไทยได้

ไม่ใช่มา 6 เดือน จับโอนแบบนี้ผมไม่เอานะ
3
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 10 Mar 2007
ตอบ: 504
โพสเมื่อ: Tue Mar 26, 2024 22:30
ถ้าได้ไปบอลโลกโดยที่เป็นคนไม่มีสายเลือดไทยเลยแม้แต่หยดเดียว ผมไปเชียร์เวียดนามยังดีกว่า อย่างน้อยก็อาเซียน
3
0
แข้งดัทช์ลีก
Status: INVU
เข้าร่วม: 08 Dec 2007
ตอบ: 10440
โพสเมื่อ: Tue Mar 26, 2024 22:37
สนับสนุน แต่ขอให้ผลงาน และใจ พร้อมเล่นให้ไทยจริงๆ

และต้องแก้ พรบ.สัญชาติครับ ทุกวันนี้ไม่มีทางได้นักกีฬาโอนสัญชาตินอกจากแต่งงานกับคนไทยเท่านั้น
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 20 Jul 2023
ตอบ: 804
โพสเมื่อ: Tue Mar 26, 2024 22:45
ส่วนตัวผมรู้สึกว่า ถ้าได้มาแล้วจะมาเอาแชมป์แค่ซีเกมส์ AFF มันไม่ได้ทำให้ภูมิใจหรอก(คงทำไม่ได้มากกว่านั้น) หนำซ้ำ ถ้าแพ้ขึ้นมาเป็นโดนถ่มถุยจากชาวอาเซียนเปล่าๆ เอาเป็นลูกครึ่งไปก่อน แล้วพัฒนาเด็กให้ดีดีกว่า น่าภูมิใจกว่าเยอะ ถึงแม้จะไม่สำเร็จในระดับสูง  

สำหรับผมมองทั้งระยะสั้นและยาวครับ

ระยะสั้นก็พวกบอลโลกรอบคัดเลือก, เอเชี่ยนคัพ เผื่อได้เข้ารอบที่ลึกขึ้น ได้เล่นจำนวนเกมที่มากขึ้น สามารถอุ่นเครื่องกับทีมที่ดีแร้งกิ้งสูงขึ้นเสมอๆ

ส่วนระยะยาวคงเป็นการพัฒนาของผู้เล่นไทยที่จะสู้กับพวกนี้ครับ ทั้งในแง่ทักษะ ร่างกาย เทคนิคต่างๆทั้งทางกายภาพและแทคติคครับ ส่วนหนึ่งหวังว่าถ้าทีมชาติได้เล่นรอบลึกๆในทัวร์นาเมนต์ต่างๆ อาจจะดึงดูดพวกลูกครึ่งให้มาเล่นให้ทีมชาติในกาลต่อๆไปครับ  

ผมลองคิดตามท่านดูนะ

ผมว่าถ้าจะเอาตัวโอนสัญชาติมาแบกทีมชาติ ผมก็แอบสงสัยว่ามันต้องใช้กี่ตัวเพื่อยกระดับทีม เพื่อที่จะได้ผลลัพท์ระยะสั้นแบบที่ท่านว่า 1-2 ตัวอาจจะไม่พอรึเปล่า อย่างมิเคลสันผมว่าน้องเก่งมากนะ สู้ในระดับเอเชียได้เลย แต่ถ้าเพื่อนไม่พร้อมเล่นด้วยมันก็อาจจะไปไม่ได้ไกล

อีกอย่างคือผมยังไม่แน่ใจว่าพอมีตัวโอนสัญชาติมาแล้ว มันจะช่วยพัฒนาผู้เล่นไทยได้ขนาดไหน หรือมันจะกลายเป็นการทำให้เด็กเราที่พอมีศักยภาพที่เล่นตำแหน่งนั้นไม่มีโอกาสได้ลงสนามหาประสบการณ์เลยรึเปล่า คงต้องหากูรูมาวิเคราะห์ความเป็นไปได้จริงจัง

ในเรื่องเกี่ยวกับ การที่พอเรามีผลงานแล้วจะสามารถดึงดูดตัวลูกครึ่งได้ ประเด็นนี้ก็เข้าใจท่านนะ
1
0
โพสเมื่อ: Tue Mar 26, 2024 22:55

ผมลองคิดตามท่านดูนะ

ผมว่าถ้าจะเอาตัวโอนสัญชาติมาแบกทีมชาติ ผมก็แอบสงสัยว่ามันต้องใช้กี่ตัวเพื่อยกระดับทีม เพื่อที่จะได้ผลลัพท์ระยะสั้นแบบที่ท่านว่า 1-2 ตัวอาจจะไม่พอรึเปล่า อย่างมิเคลสันผมว่าน้องเก่งมากนะ สู้ในระดับเอเชียได้เลย แต่ถ้าเพื่อนไม่พร้อมเล่นด้วยมันก็อาจจะไปไม่ได้ไกล

อีกอย่างคือผมยังไม่แน่ใจว่าพอมีตัวโอนสัญชาติมาแล้ว มันจะช่วยพัฒนาผู้เล่นไทยได้ขนาดไหน หรือมันจะกลายเป็นการทำให้เด็กเราที่พอมีศักยภาพที่เล่นตำแหน่งนั้นไม่มีโอกาสได้ลงสนามหาประสบการณ์เลยรึเปล่า คงต้องหากูรูมาวิเคราะห์ความเป็นไปได้จริงจัง

ในเรื่องเกี่ยวกับ การที่พอเรามีผลงานแล้วจะสามารถดึงดูดตัวลูกครึ่งได้ ประเด็นนี้ก็เข้าใจท่านนะ  

เอาจริงๆผมก็ละเมอๆครับ

คือไปเห็นอย่างโมรอคโคที่รู้จักแค่ฮาคิมี่ แต่พอบอลโลกก็มีหลายๆตัวที่เด่นขึ้นมา 3-4 ตัว

ผมเลยคิดว่า เออ ถ้ามีตัวโอนสัญชาติมาตำแหน่งสำคัญอย่างกลางรับสักคน กองหน้าหรือปีกสักคน มันจะดีขึ้นแค่ไหนกันนะ ยิ่งพอทราบจากท่าน a.Raptor v.10 ว่าตัวไทยลีคที่แทบจะเป็นบัคของลีค ยังแค่ระดับเกรดรองๆจากลีคบราซิลเลยนี่ยิ่งคิดว่าถ้าได้ชั้น B B+ เข้า 2-3 คน อาจจะดีขึ้นแบบเห็นได้ชัด

ส่วนที่ท่านเสนอว่าอาจจะทำให้คนไทยเองเสียโอกาสตรงนั้นนี่จริงล่ะครับ เอาแค่ในไทยลีคนี่ก็ค่อนข้างชัดอยู่ ในบอร์ดเราก็คุยกันหลายครั้งแล้วว่ากองหน้าไทยแท้ๆมันหายากเพราะหลายๆทีมเอาตัวต่างชาติในตำแหน่งนี้มาแล้วเวิร์คจัด คนไทยเลยไม่มีโอกาสเลย
1
0

โพสเมื่อ: Tue Mar 26, 2024 22:56
pepino พิมพ์ว่า:
สนับสนุน แต่ขอให้ผลงาน และใจ พร้อมเล่นให้ไทยจริงๆ

และต้องแก้ พรบ.สัญชาติครับ ทุกวันนี้ไม่มีทางได้นักกีฬาโอนสัญชาตินอกจากแต่งงานกับคนไทยเท่านั้น  

ผมเห็นคนถกเถียงกันมานานมากครับ แอบสงสัยเหมือนกันว่าต้องมีประเด็นทางกฎหมายหรือเปล่า

มีท่านนึงหน้าแรกก็หล่นความเห็นทำนองนี้ไว้เหมือนกัน พอท่านบอกว่ามีพรบ.สัญชาตินี่ชัดเจนเลยครับ ดูแล้วเป็นเรื่องยากจริงๆ ขอบคุณมากครับผม
0
0

โค้ช B-License
Status:
เข้าร่วม: 30 Jan 2010
ตอบ: 3396
โพสเมื่อ: Tue Mar 26, 2024 23:01
สำหรับผมไม่มีปัญหาเลย ถ้าเป็นนักเตะที่อยากเล่นให้ไทยจริงๆ มีความผูกพันกับประเทศไทย ยิ่งถ้าพูดไทยได้นี่ยิ่งดีเลย เช่น ดานโย่ ไมเคิลเบิรน์ งี้ถ้าแกอยากเล่นให้ไทยผมสนับสนุนเต็มที่

แต่ถ้าฟีลแบบ ไปกว้านซื้อมาเล่นให้ แบบนี้ผมไม่เอา
1
0
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 10134
โพสเมื่อ: Tue Mar 26, 2024 23:48
proeng พิมพ์ว่า:
ต้นตำหรับฟุตบอลอย่างอังกฤษเค้ายังยอมรับต่างชาติเลย
ล่าสุดไมนู พ่อแม่อพยบมาจากกาน่า จนได้สัญชาติ อังกฤษรีบเรียกติดทีมชาติชุดใหญ่กันไว้ก่อน

ของเรามีเจ้าหนูไมคอน รีบจัดการเถอะ น้องมันเก่งกว่าเด็กไทย  

มีความเปนไปได้แค่ไหนครับ เคสนี้
1
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 3841
โพสเมื่อ: Wed Mar 27, 2024 00:56
skybluewat พิมพ์ว่า:
โอนเลยไม่ซีเรียส ดูฝรั่งเศสได้แชมป์โลกมีคนฝรั่งเศสกี่คน แอฟริกาทั้งทีม  

ฝรั่งเศสไม่ได้โอน แต่พวกนั้นเกิดที่ฝรั่งเศสอยู่แล้ว

คือถ้าเป็นคนดำ แต่เกิดฝรั่งเศส ก็จะไม่ใช่ฝรั่งเศสหรอครับ ฝรั่งเศสต้องผิวขาวเท่านั้น? จะบอกว่าถ้ามองแบบนั้น นักเตะผิวขาวก็โอนสัญชาติมาครับ เช่น โอซิล กุนโดกัน เป็นคนตุรกี โคลเซ่เป็นคนโปแลนด์ ไรซ์เป็นคนไอร์แลนด์ อย่างไรซ์ไม่ใช่อังกฤษแท้ๆด้วยซ้ำ กลับไม่มีใครบอกโอนสัญชาติ

มันต้องดูที่กฎหมายแต่ละประเทศ อย่างอเมริกา เกิดที่อเมริกาก็มีสิทธิ์ได้สัญชาติอัตโนมัติ

เป็นคนประเทศไหนวัดที่สัญชาติ ไม่ใช่เชื้อชาติ
2
0
Functional play/Relationism > Positional play

Brazil national team supporter
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel