ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลถ้วย ค.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 2048
โพสเมื่อ: Fri Feb 02, 2024 17:05
[RE: จะรีไฟแนนซ์บ้านครับ รบกวนผู้มีประสบการณ์]
แนะนำว่า ถ้าได้ดอกเบี้ยคงที่ 3 ปีจะดีมาก แต่ปัจจุบันน่าจะไม่มี เพราะดอกเบี้ยขาขึ้นอยู่ ไปธนาคารอื่นดูก่อนหลายๆที่ครับ เอาดอกเบี้ยตัวถูกสุดไปคุยกับแบงค์เดิม ดูว่าเค้าจะลดให้เท่าไร ถ้าจะรีต้องดูพวกค่าจดจำนอง และค่าโอนด้วยนะครับว่าคุ้มกับการรีมั้ย
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะตำบล
Status: You'll Never Walk Alone
ตอบ: 1681
โพสเมื่อ: Fri Feb 02, 2024 17:15
[RE: จะรีไฟแนนซ์บ้านครับ รบกวนผู้มีประสบการณ์]
pep2204 พิมพ์ว่า:
แนะนำว่า ถ้าได้ดอกเบี้ยคงที่ 3 ปีจะดีมาก แต่ปัจจุบันน่าจะไม่มี เพราะดอกเบี้ยขาขึ้นอยู่ ไปธนาคารอื่นดูก่อนหลายๆที่ครับ เอาดอกเบี้ยตัวถูกสุดไปคุยกับแบงค์เดิม ดูว่าเค้าจะลดให้เท่าไร ถ้าจะรีต้องดูพวกค่าจดจำนอง และค่าโอนด้วยนะครับว่าคุ้มกับการรีมั้ย  

ตรงนี้แหละที่ผมกังวลเพราะคำนวณไม่เป็น พอจะมีตัวอย่างมั้ยครับ เรื่องค่าจดจำนอง กับค่าโอน แล้วในกรณีคุ้มไม่คุ้มมันวัดยังไง
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 01 Oct 2009
ตอบ: 59
โพสเมื่อ: Fri Feb 02, 2024 17:18
เพิ่ง รีไฟแนนซ์ บ้านมา เมื่อวันที่ 16/01/2024

ตอนแรก รีเทนชั่นที่เดิม ได้ 4% ตอนขอไถ่ถอน ยอมลดให้เหลือ 3.5% แบบ fix

ได้ดอกเบี้ยดีสุด คือในงาน money expo ได้ดอกเบี้ย 2.9 แบบ fix แต่ ต้องทำประกัน 54000 ทุนประกัน 5 ล้าน แต่ไม่เสียค่าจดจำนอง

ระยะเวลาจากวันที่ 17 ธันวาคม อนุมัติ 23 ธันวาคม

0
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status: เข้าร่วม 19 กุมภาพันธ์ 1990
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 2741
โพสเมื่อ: Fri Feb 02, 2024 17:29
1. รีเทนชั่น คุยกับสาขาแบงค์ที่กู้อยู่เลยครับ
2. แนะนำไปดูแต่ละธนาคาร ตอนนี้บางธนาคารโปรดี เช่น CIMB
3. ล่วงหน้า 3 เดือนได้
0
0
เด็กหงส์ยุค 90

Liverpool Thailand Fanclub♥

ดาวเตะลา ลีกา
Status:
ตอบ: 13612
โพสเมื่อ: Fri Feb 02, 2024 17:45
ไปติดต่อธนาคารได้เลยครับ แนะนำให้คุยกับพนักงานดีๆ เขาจะช่วงตามเรื่อง ตามเอกสารให้
0
0
นักเตะกลางซอย
Status:
ตอบ: 1280
โพสเมื่อ: Fri Feb 02, 2024 17:55
Spoil
TheKop^^ พิมพ์ว่า:
MooHedPedKai พิมพ์ว่า:
Spoil
MooHedPedKai พิมพ์ว่า:
คือเมษานี้ผมจะครบ 3 ปี ต้องรีไฟแนนซ์บ้านละครับ อยากทราบรายละเอียดดังนี้
1.จะลองคุยกับแบงค์เดิมว่า ถ้ารีเทนชั่นได้เท่าไหร่ เพื่อไปเปรียบเทียบกับที่ใหม่ แล้วต้องเข้าไปคุยที่สาขามั้ยครับหรือโทรคุยได้
2.เราจะติดต่อแบงค์ใหม่ยังไง คือต้องเริ่มยังไงครับ ในการไปขอรีไฟแนนซ์ ไม่รู้เรื่องเลย
3.กระบวนการตั้งแต่ต้นจนจบใช้เวลาประมาณกี่วันครับ คืออยากกะให้พอดีเมษาเลย ไม่งั้นเดี๋ยวเข้าปีที่สี่ดอกกระจายแน่
ขอบคุณมากๆครับ  

1. โทรคุยสาขาครับ (ส่วนตัวเจอ U** แมร่งไม่ยอมรีเทนชั่นให้เลย ใจหม*มาก ที่เหี้ยมกว่าคือพอย้ายไปธนาคารอื่นโทรหาผมบ่อยมาก ชวนมารีไฟแนนซ์ ด่ากลับไปทุกสาย )

2. เดินตามแบ๊งเลยครับ ขอดูโปรเค้า

3. ของผมทำล่วงหน้า 3 เดือนครับ  

ล่วงหน้า 3 เดือนเลยหรอครับ หลังจากยื่นเอกสารครบแล้วนานมั้ยครับกว่าจะผ่าน  

3 เดือนอันนี้รุ่นพี่แนะนำ แนะทางธนาคารแนะนำมาครับ ผมคิดว่า 2-3 เดือนกำลังดี ไม่กระชั้นชิดมากครับ  

ตอนไปแบงค์ใหม่ ตอนเตรียมอะไรไปมั้ยครับเกี่ยวกับบ้าน สัญญาของเก่า โฉนด บลาๆ รบกวนนิดนึง  

ถ้าขั้นตอนไปหาข้อมูลตอนแรกไม่ต้องเอาอะไรไปเลยครับ จำแค่ยอดที่เหลือคร่าวๆก็ได้ครับ ถ้าโอเคกับเจ้าไหนค่อยถามเค้าจะเอาอะไร ผมว่าที่ยากคือต้องคำนวณว่ารีไฟแนนคุ้มมั้ย เพราะมันต้องเสียค่านู่นนั่นนี่ เหมือนคุ้นๆว่ามันมีเวปให้คำนวณครับ
0
0

Status:
เข้าร่วม: 13 Oct 2007
ตอบ: 1742
โพสเมื่อ: Fri Feb 02, 2024 17:59
จะรีไฟแนนซ์บ้านครับ รบกวนผู้มีประสบการณ์
กำลังไปรีมากรุงไทยได้ดอก fix 3
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
Status:
เข้าร่วม: 11 Jan 2011
ตอบ: 608
โพสเมื่อ: Fri Feb 02, 2024 19:56
จะรีไฟแนนซ์บ้านครับ รบกวนผู้มีประสบการณ์
1. ไปที่ธนาคารเลย เค้าจะให้กรอกเอกสาร แล้วกลับบ้านได้
ประมาณ 15-30 วัน หรือเร็วกว่า จะมีคนโทรมาแล้วแจ้งดอกเบี้ยที่ปรับ เค้าจะยื่นออฟชั่นให้คุณ 3 ข้อ ถึงตอนนั้น คุณลองต่อรองได้เลย เน้นดอกเบี้ยคงที่ 3 ปีครับ

2.เข้าไปถามได้ทุกธนาคารเลยครับ บอกไปว่ารีไฟแนนซ์บ้าน

3.ถ้ารีเทนชั่น ไม่เกินเดือนครับ
ถ้ารีไฟแนนซ์ ก็ต้องยื่นเอกสารใหม่หมด เหมือนกู้ตอนแรก ก็นานกว่ารีเทนชั่นแน่นอนฮะ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 18 Sep 2013
ตอบ: 1324
โพสเมื่อ: Fri Feb 02, 2024 20:03
pep2204 พิมพ์ว่า:

ตรงนี้แหละที่ผมกังวลเพราะคำนวณไม่เป็น พอจะมีตัวอย่างมั้ยครับ เรื่องค่าจดจำนอง กับค่าโอน แล้วในกรณีคุ้มไม่คุ้มมันวัดยังไง  

พึ่งรีของไทเครดิตครับ พึ่งไปทำมา ยอด 2.5 m

ได้ดอก 3.6 แบบยังไม่ได้ต่อรองเพราะรีบ ของเก่าจะครบ 3 ปีแล้ว

หลักๆก็จะมีค่าอากร 1000 ค่าจดจำนองคิด 1% ของมูลค่าครับ

คุ้มไม่คุ้มคือถ้าเรารีเทนชั่นได้ เราก็ไม่ต้องไปเสียค่าธรรมเนียมตรงนี้ แต่บางที่ก็มีโปรฟรีค่าจดจำนอง

หลักๆเข้าไปสอบถามแต่ละที่ ให้เค้าคำนวนมาให้คร่าวๆได้เลยครับ ว่ายอดเท่านี้ผ่อน เท่าไหร่ต่อเดือน

ระยะเวลาก็ประมาณ 1-2 เดือนแล้วแต่ที่ เราไปติดต่อทำเรื่อง แจ้งไว้ก่อนได้เลยครับว่าจะทำเดือนไหน

ค่าธรรมเนียมแต่ละที่ จดๆเอาข้อมูลพวกนี้มาเทียบกับแล้วค่อยตัดสินใจเลือกครับ

0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 01 Oct 2009
ตอบ: 59
โพสเมื่อ: Mon Feb 05, 2024 11:57
ทำเรื่องรีไฟแนนซ์ของผม ใช้เวลา 1 สัปดาห์
นานคือทำเรื่องไถ่ถอน ใช้เวลา 15 วัน
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel