ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 13 Mar 2008
ตอบ: 19965
โพสเมื่อ: Mon Jan 22, 2024 16:47
[RE: จะเล่าให้ฟัง เรื่อง สมาคมปั๊มน้ำมัน แจ้งจับโซเชียล เผยแพร่ข้อมูลเท็จ เติมน้ำมัน ไม่เต็มลิตร]
Basebest พิมพ์ว่า:
bossa26 พิมพ์ว่า:
Z4EN21 พิมพ์ว่า:
ถ้ามันไม่ตรงทำไมจะแก้ไม่ได้
ก็ไปปรับตั้งใหม่ให้ตรง ต้องแจ้งสำนักชั่งมาอนุมัติหรือตรวจอะไรก็ทำไปตามขั้นตอน

ได้น้ำมันไม่เต็มนี่ไม่ผิด พรบ.ชั่งฯ
แต่ตามาญญาแพ่งให้ไม่เต็มก็ผิดสัญญา
ไม่งั้นขายทองสบายเลยดิ
สินค้าอื่นทุกชนิดในห้างสบายเลยสิ ขาดได้หมดอ่ะ10%

อย่าเอา พรบ.ชั่งตวงวัดมาอ้างว่าตามสัญญาส่งมอบสินค้าขาดได้
มันคนละส่วนกัน

เหมือนขับรถชนแล้วไม่มีใบขับขี่นั่นแหละ
เรื่องนี้คนโพสอ้างได้ว่สปกป้องประโยชน์ส่วนตน
กับเป็นปนะโยชน์สาธารณะ
ดูแล้วมีช่อง ไม่ผิดง่ายๆหรอก

วัตถุประสงค์ พรบ ชั่งฯ คือมีบัฟเฟอร์ให้ไม่ผิดอาญา แต่ถ้ารู้ว่าไม่ตรงก็ต้องปรับให้ตรง นี่หัวเสจงใจให้ขาด แค่เจตนาก็ไม่สุจริตแล้ว
ไม่งั้นอย่างที่ว่า ขายทองก็ขาดได้นะคร้าบ กฎหมายเดียวกัน
อ่านเมนต์ใน fb พวกของที่ขาดในห้าง เค้าก็ทำบวกนิดๆ เวลาเออเรอจะได้ไม่ขาด
แต่ปตท.นี่กดหากินเงย
แม่งทำผิดกฎหมายแล้วยังมีพวกทำฉลาดมาชี้ช่องทำกินอีก  

สำนักชั่งเขาตรวจสอบทั่วประเทศตลอดอยู่แล้ว เคสนี้เอาตามตริงก็ตามเกณฑ์ที่กำหนด แต่ความรู้สึกคนเรามันรับไม่ได้ หากดูหลายๆแห่งข่าว สำนักชั่งยังบอกเลย ตรวจกี่ปั๊ม กี่หัวจ่าย พบความผิดจำนวนเท่าไร ส่งดำเนินคดีหมด แล้วที่จะโดนฟ้องเอาคือล่อทำคอนเทนต์ หาว่าปั๊มแบรนด์นี้กะโกงทั้งประเทศ อันนี้มันเกินไปจริงๆ ทั้งที่โดนตรวจอย่างเข้ม จะหาเรื่องดัดแปลงหัวจ่าย มันได้ไม่คุ้มเสียละมั้ง งานนี้สำนักชั่งน่าจะควรโดนมากกว่ามาลงที่ปั๊ม เพราะเกณฑ์-+1% ประชาชนที่เติมน้ำมันรู้สึกไม่โอเค

ปล. ตอนนี้สำนักชั่งวิ่งให้ทุกปั๊มปรับค่าเป็นบวกละ จะได้ไม่ผิดใจประชาชน

ชั่งจริงแล้วไม่ถึง ไม่ผิด พรบ.ชั่งฯ
แต่ตามกฎหมายแพ่ง
ผู้ขายก็มีหน้าที่ต้องส่งมอบสินค้าให้ครบ
ในเมื่อพอรู้ว่าเครื่องไม่ตรง แล้วปั้มไม่ยอมชดเชยให้ครบ
คนซื้อถึงได้รู้สึกว่าถูกโกง ผมว่าไม่แปลกเลย พอมีข้อต่อสู้

ปั้มซะอีก ส่งมอบของไม่ครบ แล้วเอากฎหมายมาอ้าง หน้าด้าน
ถ้ารู้ว่าไม่ครบ ก็ให้เค้าให้ครบสิ แล้วเรียกมาแคลิเบทใหม่
แต่ที่ทำอยู่ คนเค้าดูออกไง ว่ากะตั้งให้ขาด หากำไรโดยมิชอบ

คิดดู เด็กปั้มแม่งรู้กฎหมายอย่างดี 55555
เพราะอะไรล่ะ เจ้าของเทรนรอไว้แล้วไง
นิสัยแบบนี้ ปกป้องกันเข้าไป

คุณไปซื้อทอง เจอแบบนี้โอเคมั้ยล่ะ  

ใจเย็นครับท่าน
อย่าไปเชื่อคลิปที่มันมีแต่เติมขาดสิ

ท่านลองถือถังไปชั่งเองดูก็ได้ มันจะมีทั้งขาด และ เกิน ในสัดส่วนที่ยอมรับได้ (เหมือนค่า เบี่ยงเบนมาตรฐาน)

ที่นี้ ถ้าได้เกิน ชั้นไม่เอาลง Social ถ้า ขาดชั้น Up รัวๆ

มันเลยกลายเป็นโลก Social มีแต่ขาดไงครับ

ผมถึงบอกท่านลองถือถังไปตรวจดู 5 ลิตร 10 ปั้ม มี +- ไม่เท่ากันสักปั้มแน่นอนครับ  

ผมเข้าใจ ก็ไม่ใช่ทุกปั้มที่เจ้าของนิสัยไม่ดีหรอกครับ
แต่คิดดู เด็กปั้มอธิบาย พรบ.ชั่งตวงวัดฉะฉาน แค่นี้ก็พอรู้แล้วว่าปั้มนี้เจ้าของเตรียมตัวมาดี
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
AFC Wimbledon "The Real Dons"
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 13 Mar 2008
ตอบ: 19965
โพสเมื่อ: Mon Jan 22, 2024 18:22
[RE: จะเล่าให้ฟัง เรื่อง สมาคมปั๊มน้ำมัน แจ้งจับโซเชียล เผยแพร่ข้อมูลเท็จ เติมน้ำมัน ไม่เต็มลิตร]
RainDrop พิมพ์ว่า:
ถ้ามันไม่ตรงทำไมจะแก้ไม่ได้
ก็ไปปรับตั้งใหม่ให้ตรง ต้องแจ้งสำนักชั่งมาอนุมัติหรือตรวจอะไรก็ทำไปตามขั้นตอน

ได้น้ำมันไม่เต็มนี่ไม่ผิด พรบ.ชั่งฯ
แต่ตามาญญาแพ่งให้ไม่เต็มก็ผิดสัญญา
ไม่งั้นขายทองสบายเลยดิ
สินค้าอื่นทุกชนิดในห้างสบายเลยสิ ขาดได้หมดอ่ะ10%

อย่าเอา พรบ.ชั่งตวงวัดมาอ้างว่าตามสัญญาส่งมอบสินค้าขาดได้
มันคนละส่วนกัน

เหมือนขับรถชนแล้วไม่มีใบขับขี่นั่นแหละ
เรื่องนี้คนโพสอ้างได้ว่สปกป้องประโยชน์ส่วนตน
กับเป็นปนะโยชน์สาธารณะ
ดูแล้วมีช่อง ไม่ผิดง่ายๆหรอก

วัตถุประสงค์ พรบ ชั่งฯ คือมีบัฟเฟอร์ให้ไม่ผิดอาญา แต่ถ้ารู้ว่าไม่ตรงก็ต้องปรับให้ตรง นี่หัวเสจงใจให้ขาด แค่เจตนาก็ไม่สุจริตแล้ว
ไม่งั้นอย่างที่ว่า ขายทองก็ขาดได้นะคร้าบ กฎหมายเดียวกัน
อ่านเมนต์ใน fb พวกของที่ขาดในห้าง เค้าก็ทำบวกนิดๆ เวลาเออเรอจะได้ไม่ขาด
แต่ปตท.นี่กดหากินเงย
แม่งทำผิดกฎหมายแล้วยังมีพวกทำฉลาดมาชี้ช่องทำกินอีก  

ผมว่าคุณเทียบคนละสิ่งกันนะครับ เทียบทองซึ่งเป็นของแข็ง กับน้ำมันที่เป็นของเหลว ของแข็งคงรูปมากกว่าผลของอุณหภูมิ แทบไม่ส่งผลต่อมวล แต่ของเหลวส่งผลนะครับ ในทางความเป็นจริงมันเท่ากันเลยไม่ได้ ส่วนเบี่ยงเบน 1% ถือว่าอยู่ในเกณฑ์รับได้แล้วครับ และบางคนจะได้เกินนะครับ ไม่ใช่มีแค่ขาขาดอย่างเดียว

มาตรา ๖๓ การแสดงปริมาณของสินคาตามมาตรา ๖๒ หรือที่ผูบรรจุแสดงไวที่หีบหอ ตองแสดงใหถูกตองตรงกับปริมาณของสินคาในหีบหอ การแสดงปริมาณของสินคาที่หีบหอโดยคลาดเคลื่อนไมเกินอัตราเผื่อเหลือเผื่อขาด ตามที่รัฐมนตรีประกาศกําหนด ใหถือวาเปนการแสดงปริมาณที่ถูกตอง

จากที่ดูมา ไม่ได้แยกประเภทสินค้านะครับ เพราะงัเนสินค้าไม่ว่าในรูปไหนถ้าต้องมีการชั่งตวงวัดก็อยู่ในบังคับแบบเดียวกัน

จากข้อข้างบนถ้าเป็นของบรรจุหีบห่อ ก็แบบเดียวกัน คือเผื่อเหลือเผื่อขาดแบบเดียวกัน เช่นขนมเป็นของแข็งไม่ระเหยก็แบบเดียว แต่ต้องแสดงปริมาณที่หีบห่อด้วย

จะอ้างว่าบางคนได้เกินตั้งหลายคนผมว่าอันนั้นมันคนละเรื่องกัน ถ้าเครื่องมือไม่แม่นยำขาดบ้างเกินบ้างแต่ยังอยู่ในเกณฑ์คือโอเค แต่เคสที่เป็นปนะเด็นผมว่สมันขาดเเล้วเค้าไม่สนใจจะแก้ ซึ่งดูแล้วผมเดาว่าวัดอีกกี่ทีก็ขาดม(ไม่งั้นถ้าขาดบ้างเกินบ้าง เด็กปั้มมันต้องขอวัดอีกหลายที) จะได้อ้าว่ามันเผื่อเหลือเผื่อขาด มีทั้งขาดทั้งเกิน

แต่นี่รีบอ้างว่ากฎหมายให้ขาดได้ ยืนกระต่ายขาเดียวเลย ผมว่ามันเห็นเจตนาชัดเลย
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
AFC Wimbledon "The Real Dons"
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel