ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status: once a blue, always a blue
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 6060
โพสเมื่อ: Sat Dec 30, 2023 18:50
[RE: ทำไมคนใช้รถน้ำมันกับรถ ev เค้าชอบทะเลาะกันครับ]
รถน้ำมันชอบห่วง ev จากที่ดูๆ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
chelsea

ดาวซัลโวโอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 22285
โพสเมื่อ: Sat Dec 30, 2023 18:53
[RE: ทำไมคนใช้รถน้ำมันกับรถ ev เค้าชอบทะเลาะกันครับ]
ผมก็เพิ่งมาสนใจรถ EV เหมือนกัน เริ่มหาข้อมูล + ดูคลิปรีวิวและคอมเม้น

กังวลแทนกันไปกันมา

เช่น บ้างก็บอกว่า กลัวเหมือนเชฟ อยู่ๆก็เลิกทำ
(ผมก็คิดนะ สมัยเชฟโรเข้ามาใหม่ๆ พ่อผมก็ซื้อใช้ ใครจะไปรู้ว่ามันเลิกทำในไทย ในอีก 10 กว่าปีต่อมาอะ )

ก่อนหน้านี้ก็แซะกันมาตั้งแต่ แก๊ส VS น้ำมันแล้วหละ

แต่ตอนนี้ ผมก็ไม่ได้รีบร้อนอะไร เก็บเงินดาวน์ไปเรื่อยๆ รอดูทิศทางไปก่อน

ด้วยความไม่รู้ยังงงและแอบคิดว่าถ้ารถ EV มีฐานการผลิตในไทยราคาแบตจะลดลงมาจากเดิมหรือเปล่า
0
0

นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 11 May 2023
ตอบ: 809
โพสเมื่อ: Sat Dec 30, 2023 18:56
แปลกตรงตัวตึง EV ผมจำซื่อโปร์ไฟล์ในเฟชไม่ค่อยได้ แต่ตัวตึงสันดาปผมกลับจำชื่อได้ เพราะวีรกรรมดิ้นเหมือนคน EV ไปแย่งเมียเขานี้แหละ
0
0
แข้งดัทช์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 3437
โพสเมื่อ: Sat Dec 30, 2023 19:02
เหมือนคอมมูคอนโซล PS กับ Xbox แหละ
เถียงกันจะเป็นจะตาย ไม่รู้แค้นอะไรกันมา
คนที่มีทั้งสองแบบนั่งเกาหัว

อย่าไปหาเหตุผลมาเลยครับ บางคนชอบความรู้สึก
ที่คิดว่าตัวเองฉลาดเลือกมากกว่าคนอื่นแค่นั้นแหละ

แต่ละคนมีเหตุผลในการเลือกใช้ของตัวเองอยู่แล้วครับ
มองขำๆไป
0
0
หัวหน้าแมวมอง
Status:
เข้าร่วม: 01 Dec 2013
ตอบ: 37237
โพสเมื่อ: Sat Dec 30, 2023 19:08
คนไม่มีตังซื้ออย่างผมก็ดูคนทะเลาะกัน 555
0
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 10 Oct 2009
ตอบ: 28590
โพสเมื่อ: Sat Dec 30, 2023 19:10
รถยังผ่อนอีกหลายปีแบบผม ช่างแม่งมัน 55
0
0

Victoria Concordia Crescit __ Once a Gooner Always a Gooner
(ทัณฑ์บนครั้งที่ 1)

ดาวซัลโวโอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 18 May 2022
ตอบ: 10219
โพสเมื่อ: Sat Dec 30, 2023 19:17
ถูกแบนแล้ว
ปัจจัยเรียงตามน้ำหนัก

1.รถ EV โคตรแรงครับ ตัวธรรมดาๆ 1 มอเตอร์ 200 แรงม้า เข้าไปแล้ว สันดาบกว่าจะได้ม้าขนาดนี้รถ 2 ล้านปลายๆครับเอื้อมถึงยาก รวมถึงตัว top EV แรงระดับ 500+ ม้ากันหมด พวกที่เคยใช้สันดาบก็หมั่นไส้สิครับกูซื้อ 3-4 ล้านกว่าจะได้ 300 กว่าม้า มึงล้านกลางๆจัดไป 500

2.รถ EV option โคตรเต็มครับ เนื่องจากEV ส่วนใหญ่มาจากจีนไม่ก็ tesla พวก option ต่างๆไม่มีกั๊กจัดเต็มอยู่แล้วในราคาที่ถูกกว่าโคตรเยอะ พวกสันดาบก็มองค้อนสิครับ

3.ประหยัดกว่า ไม่ต้องเสียตังไปเติมน้ำมัน พวก HEV PHEV ก็มองค้อนเช่นกันประหยัดกว่าพวกกรูได้ไงรถถูกเป็นขี้

คิดสภาพคุณซื้อรถมาไม่ถึงปีมี EV ถูกกว่ารถคุณ แรงกว่ารถคุณ Optionเยอะกว่า ประหยัดกว่า คุณก็ต้องหาข้ออ้างมา discredit ปลอบใจตัวเองว่าสันดาบยังดีกว่าเพื่อหลอกตัวเองว่าคิดถูกแล้วที่ซื้อสันดาบ ไม่งั้นคุณจะรู้สึกโคตรเสียดายที่ไม่รอ EV ที่ดีกว่าทุกด้าน เป็นแค่กลไลการป้องกันตัวของมนุษย์นั่นแหละครับ
0
0
นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status: A Tu Corazón
เข้าร่วม: 05 May 2014
ตอบ: 9409
โพสเมื่อ: Sat Dec 30, 2023 19:53
[RE]ทำไมคนใช้รถน้ำมันกับรถ ev เค้าชอบทะเลาะกันครับ
พวกที่ทะเลาะกันส่วนใหญ่ก็คือหาทางทำให้ตัวเองสบายใจที่สุดว่าตัวเองเลือกของได้ถูกต้องแล้วก็แค่นั้นแหละครับ

ทั้งๆที่การซื้อรถแต่ละประเภทมันก็มีข้อบ่งใช้ ข้อจำกัดและลักษณะการใช้งานที่ไม่เหมือนกัน จะซื้อรถสันดาปหรือไฟฟ้า มันไม่มีอันไหนที่เป็นเดอะเบสในตอนนี้หรอก

แถมอีกอย่าง รถ EV จริงๆมีหลายประเภทอีกแหละ พวก hybrid HEV PHEVหรือ ePower ก็นับเป็น EV เหมือนกัน เพียงแต่พวกคลั่งรถไฟฟ้าจะนับแค่ BEV เท่านั้น และไม่ขอนับญาติ EV ประเภทอื่นๆเลย เหอะ

โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
แข้งดัทช์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 15 Mar 2020
ตอบ: 6879
โพสเมื่อ: Sat Dec 30, 2023 20:09
ทำไมคนใช้รถน้ำมันกับรถ ev เค้าชอบทะเลาะกันครับ
เหมือนตอนเกียร์ออโต้มาใหม่ๆนั่นแหละ กูรูกูรู้เหยียดเกียร์ออโต้แบบจมดิน สุดท้ายตอนนี้ยังไง
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 16 Sep 2007
ตอบ: 5041
โพสเมื่อ: Sat Dec 30, 2023 20:21
ผมคนใช้แก๊ส NGV ได้แต่มองดูปั๊มทยอยปิดทีละปั๊ม
0
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 10 May 2020
ตอบ: 2508
โพสเมื่อ: Sat Dec 30, 2023 22:16
[RE]ทำไมคนใช้รถน้ำมันกับรถ ev เค้าชอบทะเลาะกันครับ
Miss_im_sim พิมพ์ว่า:
พวกที่ทะเลาะกันส่วนใหญ่ก็คือหาทางทำให้ตัวเองสบายใจที่สุดว่าตัวเองเลือกของได้ถูกต้องแล้วก็แค่นั้นแหละครับ

ทั้งๆที่การซื้อรถแต่ละประเภทมันก็มีข้อบ่งใช้ ข้อจำกัดและลักษณะการใช้งานที่ไม่เหมือนกัน จะซื้อรถสันดาปหรือไฟฟ้า มันไม่มีอันไหนที่เป็นเดอะเบสในตอนนี้หรอก

แถมอีกอย่าง รถ EV จริงๆมีหลายประเภทอีกแหละ พวก hybrid HEV PHEVหรือ ePower ก็นับเป็น EV เหมือนกัน เพียงแต่พวกคลั่งรถไฟฟ้าจะนับแค่ BEV เท่านั้น และไม่ขอนับญาติ EV ประเภทอื่นๆเลย เหอะ

เห็นด้วยมาก ๆ เลยครับ
0
0
นักเตะเทศบาล
Status: Meawchester United Only
เข้าร่วม: 06 Jul 2008
ตอบ: 3830
โพสเมื่อ: Sun Dec 31, 2023 08:35
ใครอยากใช้อะไรก็ใช้ไปเถอะ ผมว่ามันแล้วแต่ไลฟ์สไตล์นะ

ผมมีทั้ง ice , bev มันก็เลือกใช้ได้ตามสะดวก

ส่วนเรื่องการแย่งที่ชาร์จ มันเป็นเรื่องของการวางแผนการเดินทาง และจิตสำนึกของคน เจอคนเห็นแก่ตัวก็เจอปัญหาแน่ ๆ

ถ้าผมไปเชียงใหม่วันหยุดปกติคงเอา bev ไป แต่ถ้าไปวันหยุดเทศกาลคงเอา ice ไปแทน

จบ
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel