ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
(ทัณฑ์บนครั้งที่ 1)

นักเตะหมู่บ้าน
Status: ซองบะหมี่อยู่หนาย
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Mar 2023
ตอบ: 3372
โพสเมื่อ: Wed Oct 04, 2023 15:24
[RE: เด็ก 14 มันไปยิงหน้าห้องน้ำหญิงเหรอครับ]
Velcoros พิมพ์ว่า:
อ่านอยู่พอดี ผมว่าเป็นได้ทั้ง extreme ถึงอย่างที่ spectrum อธิบาย แต่ก็ต้องเข้า history คอมเด็กนู่นอ่ะ ถึงจะแน่ใจได้

หรืออาจจะไม่ extreme ขนาดนั้น แค่แม่มันกดดันมาก tiger parenting  

จริงๆผมก็ไม่อยากโยนแต่ก็อยากวิเคราะห์สักหน่อย เพราะสังคมมไทยพวกพ่อแม่เสือนี่กำลังเติบโตมากขึ้นเรื่อยๆ จากความกดดันในสังคม และนักจิตหลายคนก็ไม่ได้คิดจะเข้าไปเกี่ยวข้องอะไรด้วย เพราะสังคมไทยเป็นสังคมที่ยกพ่อแม่อยู่เหนือลูกมาก จนมันยากที่จะอธิบายว่าเด็กเป็นเหยื่อหรือเป็นการดูแล

คิดสภาพว่าอีกไม่กี่ปี สังคม กทม จะมีแต่พวกบ้ายัดวิชการให้ลูกตั้งแต่ก่อนอนุบาล สอบเข้าอนุบาลไม่ได้ก็มาร้องไห้กันเป็นวรรคเป็นเวรอ่ะ มันโอเคนะถ้าจะให้เด็กมีความสุขกับความกดดันนั้นไปด้วย แต่ถ้ามากไปมันก็เปราะบางพอกับเคสนี้

แก้ไขล่าสุดโดย tiwantiwan เมื่อ Wed Oct 04, 2023 15:26, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
"แม่บอกว่าใครโง่ก็ย่อมแสดงออกแบบโง่ๆครับ..."
- ฟอร์เรสท์ กัมพ์
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 05 Apr 2007
ตอบ: 11072
โพสเมื่อ: Wed Oct 04, 2023 15:28
[RE: เด็ก 14 มันไปยิงหน้าห้องน้ำหญิงเหรอครับ]
ใน X วิเคราะห์ว่าคงเป็น Feminicide แต่มันก็น่าจะชัดจริงๆ ทั้งจากปากคำของ รปภ. ว่ามันมองก่อนและเลือกยิง ผญ. แบบที่มันไ่ชอบ ซึ่งน่าจะมาจากแม่ตัวเอง
0
0

โพสเมื่อ: Wed Oct 04, 2023 15:29
duckystyle พิมพ์ว่า:
โดนทางบ้านกดดัน พ่อแม่หากิจกรรมให้มาลงที่ยิงปืน(ยิงปืนก็เป็นกีฬาเหมือนกัน)

กลายเป็นระบายอารมณ์ผ่านกิจกรรมยิงปืน (หลั่งสารโดฟามีน) มันเลยเสพติดการระบายอารมณ์ด้วยวิธีนี้ละมั้ง
เห็นว่าส่งข้อความให้เพื่อนบ่อย ถึงขนาดเพื่อนบอกเบียวไร เด็กมันต้องการ attention การยอมรับทางสังคมเขาระดับนึงนะจากทรงนี้ ไหนจะไปสิงกลุ่มคอมมูปืนเบียวๆอะไรอีกก็ว่าไป กลายเป็นครบองค์ประกอบ red flag
shooter เลย  

ผมว่าเด็กคนนี้ไม่มีมุมมองการใช้ชีวิตอย่างอื่นนอกจากการปฎิสัมพันธ์กับพ่อแม่ด้วยแหละ เพราะถูก grooming ด้วย tiger parent

ความพอดีมันเลยไม่มี ไม่สามารถอยู่ใน norm ของสังคม

จริงๆผมอยากยกกรณีของน้องหยก ที่ออกไปทางตรงข้ามไปเลย แต่ก็ยังไม่รู้ลึกตื้น เลยไม่เอาดีกว่า
แก้ไขล่าสุดโดย tiwantiwan เมื่อ Wed Oct 04, 2023 15:31, ทั้งหมด 2 ครั้ง
0
0
"แม่บอกว่าใครโง่ก็ย่อมแสดงออกแบบโง่ๆครับ..."

โพสเมื่อ: Wed Oct 04, 2023 15:30
gazebosky พิมพ์ว่า:
ใน X วิเคราะห์ว่าคงเป็น Feminicide แต่มันก็น่าจะชัดจริงๆ ทั้งจากปากคำของ รปภ. ว่ามันมองก่อนและเลือกยิง ผญ. แบบที่มันไ่ชอบ ซึ่งน่าจะมาจากแม่ตัวเอง  

และสื่อหลักก็จะไม่เล่นประเด็นนี้นะ เพราะกลัวคนตื่นตกใจ

ทั้งที่จริงๆถ้าเสนอพวกเคสย้อนหลัง มันเยอะจัดๆเลยแหละ ฆาตรกรต่อเนื่องทั้งหลายในโลกนี้ส่วนใหญ่เริ่มจากแบบนี้ คือฆ่าคนอ่อนแอเป็นหลัก
1
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 5913
โพสเมื่อ: Wed Oct 04, 2023 15:44
แปลกใจที่ไม่ค่อยมีสื่อเล่นเรื่องคนที่โดนยิงเป็นผู้หญิงเกือบทุกคนเลยนี่สิ

อันนี้สำคัญนะคือเหมือนจงใจเลือกเป้าจากเพศเลยแบบนี้
0
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 07 Aug 2022
ตอบ: 404
โพสเมื่อ: Wed Oct 04, 2023 15:54
bossa26 พิมพ์ว่า:
ไอ้เรื่องอุกอาจนี่มันมีประเด็นอะไรมั้ยครับ
เวลาดูหนังที่เห็นโรคจิตๆ เห็นมันจะต้องหลบๆ แอบๆ ซ่อนๆ ทั้งนั้นเลย  

Psycopath ตามสถิติแล้วพบได้ประมาณ 1% ของประชากรครับ คือพบได้ทั่วไปและพบในชายมากกว่าหญิง

ส่วนใหญ่อยู่ร่วมกับสังคมได้ปกติ ไม่หลบซ่อน และคนทั่วไปดูไม่ออกด้วย

Psycopath เป็นตั้งแต่เกิด ไม่มีทางรักษาแต่สามารถฝึกให้อยู่ร่วมกับสังมคมอย่างปกติได้
2
0

โพสเมื่อ: Wed Oct 04, 2023 16:02
eieiboiii พิมพ์ว่า:
bossa26 พิมพ์ว่า:
ไอ้เรื่องอุกอาจนี่มันมีประเด็นอะไรมั้ยครับ
เวลาดูหนังที่เห็นโรคจิตๆ เห็นมันจะต้องหลบๆ แอบๆ ซ่อนๆ ทั้งนั้นเลย  

Psycopath ตามสถิติแล้วพบได้ประมาณ 1% ของประชากรครับ คือพบได้ทั่วไปและพบในชายมากกว่าหญิง

ส่วนใหญ่อยู่ร่วมกับสังคมได้ปกติ ไม่หลบซ่อน และคนทั่วไปดูไม่ออกด้วย

Psycopath เป็นตั้งแต่เกิด ไม่มีทางรักษาแต่สามารถฝึกให้อยู่ร่วมกับสังมคมอย่างปกติได้  

เคสนี้ถ้าเอาบททดสอบไป คิดว่าจะเป็นไหมครับ
0
0
Status: กฟหกฟหกฟหก
เข้าร่วม: 04 Dec 2010
ตอบ: 3040
โพสเมื่อ: Wed Oct 04, 2023 16:04
TrafalGar พิมพ์ว่า:
แปลกใจที่ไม่ค่อยมีสื่อเล่นเรื่องคนที่โดนยิงเป็นผู้หญิงเกือบทุกคนเลยนี่สิ

อันนี้สำคัญนะคือเหมือนจงใจเลือกเป้าจากเพศเลยแบบนี้

จะขยายเรื่องพวกนี้ได้ ต้องไปรู้สื่อที่เขาเสพจากการ search/ แชทเพื่อนสนิท / ภาพในเครื่อง
กลุ่มคอมมูที่เขาอยู่ subreddit / ดิสคอร์ดไรงี้

ไม่รู้ตำรวจไทยสืบไหม รอดูกันต่อไปครับ ขอบสนามแบบเรา
แก้ไขล่าสุดโดย duckystyle เมื่อ Wed Oct 04, 2023 16:04, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
masshole
Ooo
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel