ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะอบจ.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 21 May 2011
ตอบ: 4403
โพสเมื่อ: Mon Oct 02, 2023 11:45
[RE: น้ำหนักทำ All Time High แล้ว อยากกลับมาวิ่งครับ]
1. นอนวันละ 6-8 ชม ครับ
2. เดินช้าๆครับ อย่าไปสนใจคนอื่น น้ำหนักเยอะ ถ้าวิ่งเลยจะเจ็บ คุมอาหารให้ลดก่อน เหลือสัก90 ให้ร่างกายชินๆแล้วค่อยวิ่ง หรือจะไปปั่นจักรยานว่ายน้ำเอาก็ได้ครับ
3. coros pace 3 ใกล้ออกละครับ น่าจะปลายเดือนนี้ต้นเดือนหน้า ผมใช้ pace 2 ยังอยากขายทิ้งไป3เลย
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

twice
นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 22 Sep 2006
ตอบ: 4394
โพสเมื่อ: Mon Oct 02, 2023 11:53
RE: น้ำหนักทำ All Time High แล้ว อยากกลับมาวิ่งครับ
1. นอนกี่ชม ไม่ค่อยเป็นประเด็น แต่อยู่ที่ว่าหลับลึกกี่ชม ปรับพฤติกรรม งดกาแฟหลังเที่ยง กินข้าวเย็นเร็ว เข้านอนเร็ว ช่วยได้

2. ฝึกท่าวิ่งใช้สะโพก ท่าจะคล้ายๆเดินเร็ว เอวจะบิดเยอะหน่อย ไปดูในช่อง RunEZ ได้เลย

3. Coros Pace 3 ของดีที่คิปโชเก้แนะนำ แต่ส่วนตัวใช้ Garmin ครับ แอพดี FR255 ผมว่าฟังค์ชันครบ แต่เกินงบ

ปล. นน.เยอะ วิ่งได้ครับ ถ้าถูกท่า ผมเห็นคนอ้วน 100 kg จบฮาล์ฟ 2 ชม มาแล้ว แต่แกวิ่งแบบมีโค้ชจริงจังนะ สำหรับท่านเริ่มด้วยเดินเร็วก่อนค่อยจ๊อกก็ได้ แต่ใดๆคือท่าวิ่งสำคัญสุด
แก้ไขล่าสุดโดย KafeRazer เมื่อ Mon Oct 02, 2023 11:56, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
แข้งเจลีก
Status:
เข้าร่วม: 14 May 2009
ตอบ: 6809
โพสเมื่อ: Mon Oct 02, 2023 11:56
[RE: น้ำหนักทำ All Time High แล้ว อยากกลับมาวิ่งครับ]
Spoil
sasuke008 พิมพ์ว่า:
อายุมากขึ้น ทำงานเยอะ พักผ่อนน้อย ตอนนี้ทำสถิติที่ 98 แล้วครับ ไม่โอเคกับร่างกายตัวเองมากๆ ตั้งใจจะกลับมาปรับพฤติกรรม ขอคำแนะนำจากชาว SS หน่อยครับ

1. ควรนอนวันละกี่ ชม. และเข้านอนไม่เกินกี่โมงดีครับ

2. น้ำหนักเยอะกลับมาซ้องวิ่งยังไงไม่ให้บาดเจ็บดีครับ

3. แนะนำนาฬิกาเพื่อใช้ออกกำลังกายหน่อยครับ แบบที่ดู HRZ ได้ราคาไม่เกิน 6K

ขอบคุณล่วงหน้าครับ  

ควรสร้างชาเล้นท์และแรงบันดาลใจให้สูงกว่าผลลัพธ์ที่เราต้องการนะครับ

เพราะส่วนมากจะทำได้ไม่ตามเป้า 100 เปอร์หรอก

การดูแลตัวเองมันต้องทำให้เราสร้างวินัยครับ ต้องต่อเนื่องและสม่ำเสมอ

1.21:00 - 06:00 พยายามปรับให้ได้นอนในช่วงเวลาประมาณนี้ ไม่ต้องเป๊ะไปปรับตามงาน และ การใช้ชีวิตเอาให้ได้ 6 ชม.+++

2.น้ำหนักเยอะๆ ไม่ควรวิ่งเท่าไหร่ครับ เข่าอาจจะพังก่อนได้ อาจทำให้เราท้อระหว่างการออกกำลังไปอีก

เริ่มจากเดินบนลู่ รึ ปั่นจักรยาน ว่ายน้ำจะดีมาก ขี้เกียจแบบสุดๆ คือเดินห้างครับ คาร์ดิโอได้ดี ไม่ร้อน เดินสัก 40-60 นาทีก็พอ

ถ้าเวทได้อาทิตย์ละ 2 วัน +++ ก็ยิ่งช่วยได้ดีมากขึ้นครับ

3.Garmin Forerunner 55 ตัวนี้ก็ได้ครับใช้งานได้มีตามมาตรฐาน Garmin

สู้ๆ ครับผมก็พยายามลดไขมันอยู่ ผลตรวจสุขภาพปีนี้แม้ผลลัพธ์ดีแต่ก็มีเรื่องต้องระวังมากขึ้น

2
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status: CEO @Manchester United FC
เข้าร่วม: 28 Oct 2007
ตอบ: 7493
โพสเมื่อ: Mon Oct 02, 2023 12:00
1. นอนวันละ 6-8 ชม. แต่ต้องเป็นการนอนที่มีคุณภาพ คือมีช่วงหลับลึกนานหน่อยสัก 3 ชม++

เข้านอนถ้าเป็นไปได้ 4 ทุ่มครับ อย่างช้าคือ 5 ทุ่ม เพราะ growth Hormone จะหลั่งมากสุดในช่วงนี้แหละ

2. การออกกำลังกายผมว่าเริ่มจากเบาก่อน ว่ายน้ำ >> เดิน >> วิ่ง ไม่งั้นเข่าไปก่อนจะผอมแน่

3. ไม่กล้าแนะนำครับ เพราะส่วนตัวใช้ Apple watch แต่มันเกินงบ

ที่สำคัญนอกจากที่ท่านถามมาคือพฤติกรรมการกิน และ อาหารที่กินแต่ละวัน

ลด ทอด มัน หวาน เค็ม ไม่ต้องถึงกับงด แต่ลดให้ได้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้

แป้ง โปรตีน ผัก ผลไม้ ไขมันดีๆ น้ำเปล่า สำคัญเช่นกัน ที่สำคัญที่สุด วินัย

ขอให้สุขภาพดีขึ้นครับ
1
0
(ทัณฑ์บนครั้งที่ 1)

นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 04 May 2023
ตอบ: 3215
โพสเมื่อ: Mon Oct 02, 2023 12:02
ถูกแบนแล้ว
98 เดินก่อนนะ อย่าเพิ่งวิ่ง ลดอาหารก่อน มันทำยากนะ แต่ถ้าตั้งใจจริงก็เอาใจช่วยครับ

มื้อเย็นนี้ไม่กินเลยพอทำได้ป่าว
1
0
กากแล้ว กากอยู่ กากต่อ ยูไนเต็ด
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 18 Oct 2013
ตอบ: 2371
โพสเมื่อ: Mon Oct 02, 2023 12:02
มี 3 ส่วนที่ต้องคุมเยอะๆครับ
1. การพักผ่อน
2. การกิน
3. การออกกำลัง

1. แนะนำให้นอนก่อนเที่ยงคืน หรือ ก่อน 5 ทุ่มได้จะดีมาก ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับพฤติกรรม กับ งานด้วยเนอะ ว่าต้องตื่นไปทำงานกี่โมง พยายามนอนให้ได้ 6 - 8 ชม ครับ
2. กิน ไม่ต้องถึงขั้นคุมแคลฯก็ได้นะ แค่กิน 3 มื้อ งดของหวาน ของมันไว้ก่อน (พวกเครื่องดื่มเย็น มีน้ำตาล งดหมด)
3. ออกกำลัง ถ้า นน เยอะจัดๆเน้นเดิน + จักรยานไว้ก่อนครับ วิ่งเด่วข้อเข่ารับไม่ได้จะปวดเอา เน้น 45 นาที อาทิตย์ละ 4-5 วันเป็นหลักก่อน

ลองดูสัก 1 เดือนแล้ววัดผลลัพธ์ ก่อน - หลัง แล้วค่อยวางแผนใหม่อีกทีครับ

0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 16 Feb 2009
ตอบ: 32
โพสเมื่อ: Mon Oct 02, 2023 12:07
ลองนาฬิกาamazfitก็ได้ครับ มีหลายรุ่นราคากำลังดี มีแอพของตัวเอง
การกินสำคัญนะครับ ถึงเราจะออกกำลังกายเยอะ แต่กินมากกว่าที่ออกก็จบเป็นไขมันสะสมอยู่ดี
1
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 15 Jun 2020
ตอบ: 1494
โพสเมื่อ: Mon Oct 02, 2023 12:08
จากคนที่เคยปล่อยน้ำหนัก 110 กิโล จนตอนนี้ลดได้เหลือ 85 กิโลนะครับ

1.อ้างอิงจากบทวิจัยใหม่ๆที่ออกมานะครับ นอนไม่เกินกี่โมงไม่สำคัญมากขนาดนั้นแล้ว ให้เอาเวลาตื่นเป็นตัวตั้งแล้วนับย้อนไป 8 ชั่วโมง นั่นคือเวลาที่ควรนอน สิ่งที่สำคัญกว่าคือ
- Routine การตื่นนอนควรพอๆกันในทุกวันเพื่อให้ร่างกายชินและหลั่งฮอร์โมนตอนนอนหลับออกมาได้เต็มที่ ถ้าเวลาตื่นและนอนเคลื่อนบ่อยๆร่างกายจะไม่ค่อยหลั่งฮอร์โมนและฟื้นฟูร่างกาย/สมอง
- สภาพแวดล้อมต้องเหมาะแก่การนอนหลับที่สุด เช่น เสียงเงียบ ห้องต้องมืดมากๆ เป็นต้น ผมเปลี่ยนม่านเป็นยูวีอย่างดี คลุมเผื่อหน้าต่างเยอะๆจนห้องมืด เปลี่ยนวัสดุในบ้านให้กันเสียงได้มากขึ้นเช่น ประตูที่เนื้อแน่นขึ้น หาที่ยัดร่องประตู เปลี่ยนหน้าต่างเป็นตัวที่กันเสียงได้ดีขึ้น กลายเป็นห้องที่ผมหลับสนิทขึ้นจริงๆ
- สำคัญกว่าชั่วโมงการนอน คือชั่วโมงการหลับลึก ถ้าลองหลับนานแล้วยังง่วง งัวเงียง่าย เพลีย ให้ลองไป sleep test ดูอาจจะเจอต้นตอปัญหาครับ อาจเป็นได้ตั้งแต่กลับไม่สนิทเฉยๆจากความเครียด ไปจนถึงเจอโรคต่างๆ

2.วิธีไม่ให้บาดเจ็บคืออย่าเพิ่งวิ่งครับ อะไรที่ปั๊มเข่าอย่าเพิ่งทำเด็ดขาด เพราะนอกจากน้ำหนักที่เข่าต้องรับมากขึ้น ผมเดาว่ากล้ามเนื้อต่างๆของท่านคงไม่ได้แข็งแรงเท่าเดิมด้วย ดังนั้นกลับมาออกกำลังกายที่ไม่กระทบเข่ามาก เช่นเดินช้าๆ เครื่องelip ว่ายน้ำ/เดินในน้ำ รวมถึงเวทเทรนนิ่งเกี่ยวกับ Core Muscle และกล้ามเนื้อส่วนที่ต้องใช้วิ่งในอนาคต อย่างน้อยให้ BMI ต่ำกว่า 25 แล้วค่อยคิดเรื่องวิ่งจริงๆครับ

3.ผมไม่รู้ 5555555

จากใจเลยนะครับ ถ้าโฟกัสเฉพาะเรื่องลดน้ำหนัก การปรับอาหาร สำคัญกว่าการออกกำลังกาย แบบ เทียบกันไม่ติด

25 กิโลของผมได้มาจากการปรับอาหารล้วนๆเลยครับ เพราะทำงานหนัก ไม่ได้ออกกำลังกายเช่นกัน

นี่ผมเพิ่งจะซื้อแทรมโพลีนมากระโดดกับหลาน โคตรเหนื่อย แต่พอเล่นกับหลานแล้วสนุกมาก 555555
1
0
ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 12 Mar 2006
ตอบ: 8094
โพสเมื่อ: Mon Oct 02, 2023 12:11
1. นอนก่อน 5 ทุ่มให้ได้วันละ 6-8 ชม. (ตอนนี้ผมนอน 4 ทุ่มครึ่งตื่นตี 5 // วันหยุดตื่น 6 โมงเช้า)
2. ปรับพฤติกรรมการทานอาหาร น้ำหนักตัวการทานมีผลมากครับ (ผมมื้อเช้าเยอะประมาณนึง กลางวันกลางๆ เย็นทานเบาๆ สลัด โยเกิรต์ ซีเรียล)
3. การออกกำลังกายเริ่มจากเดินก่อนครับ แล้วค่อยไปวิ่งช้าๆแล้วเพิ่มขึ้นตามลำดับ หรือ ถ้าไปว่ายน้ำได้จะดีมาก
4. นาฬิกาผมใช้ Garmin forerunner ก็โอเคอยู่ครับ ฟังชั่นไม่ได้มีมากมาย แต่ใช้ง่ายและเบา

แก้ไขล่าสุดโดย juhookkruboyz เมื่อ Mon Oct 02, 2023 12:14, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 4109
โพสเมื่อ: Mon Oct 02, 2023 12:16
เอาให้ถึง 100 ก่อนคับ ไหนๆก้จะ 3 หลักแล้ว

เริ่มคุมอาหารก่อนเลยคับ
0
0
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
เข้าร่วม: 10 Oct 2022
ตอบ: 10590
โพสเมื่อ: Mon Oct 02, 2023 12:30
ออกไปเดินเร็วก่อนครับ อย่าวิ่งทันที
แล้วค่อยเร่งมันเป็นจ็อกสลับเดิน หารองเท้าที่พื้นสูงๆนิ่มๆซัพพอร์ทหน่อย จะได้เซฟเข่าท่านครับ
1
0
Status:
เข้าร่วม: 26 May 2011
ตอบ: 1865
โพสเมื่อ: Mon Oct 02, 2023 12:41
โม้เจ็ดเม็ด พิมพ์ว่า:
98 เดินก่อนนะ อย่าเพิ่งวิ่ง ลดอาหารก่อน มันทำยากนะ แต่ถ้าตั้งใจจริงก็เอาใจช่วยครับ

มื้อเย็นนี้ไม่กินเลยพอทำได้ป่าว  

น่าจะพอไหวครับ
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Mon Oct 02, 2023 12:42
KafeRazer พิมพ์ว่า:
1. นอนกี่ชม ไม่ค่อยเป็นประเด็น แต่อยู่ที่ว่าหลับลึกกี่ชม ปรับพฤติกรรม งดกาแฟหลังเที่ยง กินข้าวเย็นเร็ว เข้านอนเร็ว ช่วยได้

2. ฝึกท่าวิ่งใช้สะโพก ท่าจะคล้ายๆเดินเร็ว เอวจะบิดเยอะหน่อย ไปดูในช่อง RunEZ ได้เลย

3. Coros Pace 3 ของดีที่คิปโชเก้แนะนำ แต่ส่วนตัวใช้ Garmin ครับ แอพดี FR255 ผมว่าฟังค์ชันครบ แต่เกินงบ

ปล. นน.เยอะ วิ่งได้ครับ ถ้าถูกท่า ผมเห็นคนอ้วน 100 kg จบฮาล์ฟ 2 ชม มาแล้ว แต่แกวิ่งแบบมีโค้ชจริงจังนะ สำหรับท่านเริ่มด้วยเดินเร็วก่อนค่อยจ๊อกก็ได้ แต่ใดๆคือท่าวิ่งสำคัญสุด  

มีประโยชน์มากเลย ขอบคุณครับท่าน
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Mon Oct 02, 2023 12:43
Ed Woodward พิมพ์ว่า:
1. นอนวันละ 6-8 ชม. แต่ต้องเป็นการนอนที่มีคุณภาพ คือมีช่วงหลับลึกนานหน่อยสัก 3 ชม++

เข้านอนถ้าเป็นไปได้ 4 ทุ่มครับ อย่างช้าคือ 5 ทุ่ม เพราะ growth Hormone จะหลั่งมากสุดในช่วงนี้แหละ

2. การออกกำลังกายผมว่าเริ่มจากเบาก่อน ว่ายน้ำ >> เดิน >> วิ่ง ไม่งั้นเข่าไปก่อนจะผอมแน่

3. ไม่กล้าแนะนำครับ เพราะส่วนตัวใช้ Apple watch แต่มันเกินงบ

ที่สำคัญนอกจากที่ท่านถามมาคือพฤติกรรมการกิน และ อาหารที่กินแต่ละวัน

ลด ทอด มัน หวาน เค็ม ไม่ต้องถึงกับงด แต่ลดให้ได้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้

แป้ง โปรตีน ผัก ผลไม้ ไขมันดีๆ น้ำเปล่า สำคัญเช่นกัน ที่สำคัญที่สุด วินัย

ขอให้สุขภาพดีขึ้นครับ  

จริงๆก็เล็งเหมือนกันครับ แต่ไม่รู้ว่าฟังชั่นมันเทียบกับนาฬิกาวิ่งจริงๆได้ไหม
0
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 01 Jul 2009
ตอบ: 6068
โพสเมื่อ: Mon Oct 02, 2023 12:48
นอน 6-8 ชม.
ถ้าเข้ายิม ก็เดินลู่เอาความเร็วสัก 4-5 ก็พอก่อนครับปรับความชันสัก 3-4 (เท่ากับเราเดินถนนปกติ)
หรือไม่ Elliptical ครับ เซฟเข่าดีมาก แต่ฝ่าเท้าต้องติดกับเครื่องนะ

ไม่ต้องไปสนใจว่าใครจะวิ่งใครจะเดินเร็วใครจะยกเวทเยอะ หรือเดินชันสุดๆๆ

ถ้าไม่มีโค้ชปรับการวิ่ง หรือเราไม่เคยวิ่งรักษาฟอร์มก็อย่าพึ่งวิ่งเลยครับ คนอ้วนๆ ที่วิ่งได้ส่วนมากมีการ Train การวิ่งมาก่อน ฟอร์มเค้าเลยไม่ทำลายเข่ามาก

กินอาหารพอดี ค่อยๆ เลือกกินทีละหน่อยๆ ครับ

ของผมตอนนี้ก็จาก 75 มา 80 ละ ต้องลดทีละน้อยๆ เหมือนกัน

สำคัญที่สุด เรื่องการกินครับ ค่อยๆ ปรับถ้าไม่อยากเครียด

0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel