ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะกลางซอย
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 06 May 2022
ตอบ: 1025
โพสเมื่อ: Thu Sep 07, 2023 12:28
[RE: แนะนำแอร์ ขนาด 12,000 BTU หน่อยครับ]
เคยลองอ่าน feedback จากตามใน internet ยี่ห้ออะไร คนก็บ่นพังกันทั้งนั้น

ผมเลยเลือกซื้อแบบที่ประกันเยอะๆยาวๆ ดีกว่า

ยี่ห้อดังๆ รับประกันอะไหล่ทั่วไปแค่ 1 ปี จะมีก็แต่ compressor ที่จะรับประกัน 5-10 ปี แต่ก็นะ ใช้แอร์มาตั้งหลายต่อหลายเครื่องไม่เคยเจอ คอมแอร์พังเหมือนกัน

พอพ้นหนึ่งปี มอเตอร์เสีย มอเตอร์สวิงใบพัดเสีย เมนบอร์ดเสีย ก็เสียเงินจัดเต็มซ่มทั้งนั้น เมนบอร์ดนี้ 4-7 พัน สำหรับแอร์รุ่นล่าง แอร์รุ่นแพงๆ หมื่นกว่าขึ้นไป

บ้านที่ผมปล่อยเช่าผมเลยเลือก Haier เพราะรับประกันทุกชิ้น 5 ปี (Haier 5 เครื่อง) 4 ห้องนอน
1 ห้องรับแขก

ซึ่งมันได้เคลมจริงๆ คอยเย็นรั่ว มอเตอร์เสียงดัง ผมเรียกมาเคลมหมด แล้วบริการค่อยข้างเร็ว นัดสองวันมาดู อีกสองสามวันมาเปลี่ยน คือประมาณว่าจบในอาทิตย์เดียว ใช้มาสามจะเข้าสี่ปีแล้ว ล่าสุด สามเดือนก่อนก็มีเคลม เอาจริงๆ ผมว่าคุ้มนะ ครบห้าปี ซ่อมเสียเงิน หรือเปลี่ยน ก็ยังค่อนข้างมั่นใจว่าคุ้ม

ส่วนบ้านที่ตัวเองอยู่ ซัมซุง รับประกัน ปีเดียว มอเคอร์หมุนเสียงดัง คอยเย็น รั่ว ตอนประมานเครื่องอายุได้ สองปีเศษๆ เสียเงินเองจ้า ถ้าโครงการไม่แถม ต้องซื้อเอง ก็คงไป Haier

จริงๆยี่ห้อจีน ยังมีอีกหลายยี่้อที่รับประกันค่อนข้างยาว ลองพิจารณาดูนะครับ
แก้ไขล่าสุดโดย AzogTheDefiler เมื่อ Thu Sep 07, 2023 12:29, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 06 May 2022
ตอบ: 1025
โพสเมื่อ: Thu Sep 07, 2023 12:31
[RE: แนะนำแอร์ ขนาด 12,000 BTU หน่อยครับ]
ท่านเขย พิมพ์ว่า:
haier คุ้มสุดครับ จริงๆ central ก็ดีนะครับ

อยากจะบอกว่า มิตซูผมซ่อมบ่อยราวๆ 5 ปี แต่โละทิ้งก็ยังพอได้ราคาแค่นั้นจริงๆ

carrier haier central ยังใช้งานดีอยู่ บางตัวเปิดแทบทั้งวันครับ

คือเอาจริงนะ ผมอาจจะโชคร้ายที่เจอมิตซูห่วย แต่ผมคิดว่าเลือกเอาที่เหมาะสมกับตัวเองดีกว่า

inverter ถ้าเป็นคนขี้ร้อน ปัดไปได้เลย ที่บ้านแม่ตื่นแทบทุกรอบที่มันตัด เปลี่ยนเป็นแบบธรรมดา หลับสบายตลอดคืน

Inverter สิครับ มันจะไม่ตัด มันจะหรี่รอบทำงานลง ทำให้อุณภูมิคงที่กว่า

แอร์ Rotary เก่าๆ มันจะเร่งความเย็นให้จัดๆ แล้วตัดการทำ ช่วงตัด มันจะร้อนๆหน่อย
1
0
นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 23 Jun 2008
ตอบ: 8013
โพสเมื่อ: Thu Sep 07, 2023 13:04
ไม่รู้จะเเนะนำ ตัวที่ไม่ได้ใช้ยังไงดี ก็คงต้องเเนะนำตัวที่ใช้อยู่ Daikin Inverter
ถ้าเทียบค่าไฟกับที่ไม่ใช่ Inverter ค่าไฟต่างกันชัดเจนมากครับ พังไปรอบนึงตอนไกล้หมดประกัน
เปลี่ยนตัวใหม่ ไม่ต้องซ่อม (ก็ปรกติของประกันเเหละ)

1
0
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2014
ตอบ: 7323
โพสเมื่อ: Thu Sep 07, 2023 13:19
Mitsu heavy duty กับ daikin เซลล์โฮมโปรแนะนำสองยี่ห้อนี้มา

มิตซูจะได้เปรียบหน่อยเรื่องประกัน 5 ปีทุกพาร์ท
1
0

ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel