ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
แบบสำรวจ
เลือก 1 คันได้ คันไหนดีครับ
Toyota Corolla Altis GR Sport Hybrid ตัว Minor Change
???
Honda Civic e:HEV RS
???
คะแนนทั้งหมด: 127
ผู้ตั้ง
นักเตะเทศบาล
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 19 May 2021
ตอบ: 1776
โพสเมื่อ: Thu Jun 15, 2023 08:16
[RE: ระหว่าง Altis GR sport กับ Civic RS ในปี 2023]
เชียร์Civic
ภายในสวยกว่า ภายนอกสวยกว่า กว้างกว่า ออกมาใหม่กว่า เครื่องแรงกว่า

ผมชอบcivic เจอบนแถนน สวยดี ติดแค่อยากได้รถสูงแล้วคันนี้ เลยจะรอcross mc
กับปัญหาเรื่องที่ต้องไปเคลมแรคพวงมาลัย
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 5190
โพสเมื่อ: Thu Jun 15, 2023 08:19
[RE: ระหว่าง Altis GR sport กับ Civic RS ในปี 2023]
ผมชอบ Altis
1
0
รู้อะไรไม่สู้รู้งี้
แข้งลีกเอิง
Status:
เข้าร่วม: 11 Jan 2014
ตอบ: 39857
โพสเมื่อ: Thu Jun 15, 2023 08:26
เป็นผมอาจลังเลไป Altis เพราะหลังๆไม่มั่นใจงาน QC พี่ฮอนจริงๆ ทั้งคอนโซลดัง

ไหนจะน้องหนิมอีก ซึ่งไม่รู้ Civic ใหม่มีไหม เพราะที่อ่านเจอมาตามกรุ๊ปคือ New City เจอ HR-V เจอบ้าง

แล้วแร็คพวงมาลัยเสียงดัง New City ผมก็เจอ เข้าใจรถทุกค่ายมีปัญหาแต่วิธีแก้ไขที่ได้รับมันจะจบมั้ยนั้นแหละ

ผมเคลมสนิมมาสองรอบแล้ว ไม่รู้นะมันแก้ไงก็ยังขึ้นเหมือนเดิม

2
0

กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 876
โพสเมื่อ: Thu Jun 15, 2023 08:38
จริงๆถ้าที่บ้านมีที่ชาร์จ EV อยากให้จัด ATTO3 ไปเลย
แต่ถ้าถาม 2 รุ่นนี้ ข้อกังวลของอัลติสคือมันขายมาตั้งแต่ปี2019 อีก1-2ปีอาจจะเปลี่ยนโฉมได้ครับ
ข้อกังวลของซีวิคคือ เกียร์ที่ทนสู้อัลติสไม่ได้กับเรื่องของสนิม ไม่รู้ว่าจะแจ็คพอตเจอมั้ย

ดูข้อดีดูออฟชั่นแล้วลองดูปัญหาในกลุ่มเฟสบุ๊คประกอบการตัดสินใจด้วยครับ ขอให้ได้รถที่ถูกใจนะครับ
Edit ถ้าตอนนี้ผมมีเงินอยู่ 1.3 ล้าน ผมเลือกATTO3หรือALtisครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Daijujin เมื่อ Thu Jun 15, 2023 08:44, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 19 Jul 2006
ตอบ: 2896
โพสเมื่อ: Thu Jun 15, 2023 10:17
ระหว่าง Altis GR sport กับ Civic RS ในปี 2023
เมื่อก่อนผมเลือกซีวิคครับ

แต่พอมีโอกาสใช้อัลตีส มันถูกจริตผมแหะ

นั่งสบาย เก็บเสียงใช้ได้ ไม่จุกจิก งานประกอบค่อนข้างโอเค

เน้นใช้งาน ผมรักอัลตีสมาก

แต่ถ้าชายโสด ชอบเฟี้ยว ไปซีวิคได้เลย
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 345
โพสเมื่อ: Thu Jun 15, 2023 10:30
ส่วนตัวชอบอัลติสด้านการใช้งานระยะยาวมากกว่าครับ
ถ้าโชว์รูมยังมีสต๊อกเก่า ให้เอา 1.8 GR Sport เลยครับ

ส่วนตัว HEV GR Sport ที่ปรับปรุงใหม่ ออพชั่นที่เพิ่มมาก็น่าสนใจ
+ ปรับหน้าจอชุดมาตรวัดเป็นแบบดิจิตอล ขนาด 12.3 นิ้ว
+ ปรับการแสดงผล Head-up Display ใหม่
+ ปรับหน้าจอกลางเป็นแบบสัมผัส ขนาด 9 นิ้ว รองรับ Apple CarPlay และ Android Auto แบบไร้สาย
+ เพิ่มช่องชาร์จไฟด้านหลัง USB Type-C 2 ตำแหน่ง
+ ปรับเครื่องปรับอากาศเป็นแบบ Dual Zone
+ ปรับจูนช่วงล่างและพวงมาลัยใหม่ เฉพาะรุ่น GR Sport

แต่ที่โดนตัดออกไปก็น่าเสียดาย
- Reverse Link ขณะถอยหลัง ได้ใช้แน่ๆ แต่ถ้าไม่ใช้ก็ปิดได้ ไม่รู้จะตัดออกทำไม ไม่แน่ใจติดตั้งข้างนอกเพิ่มได้ไหม
- ม่านหลัง นี่เอกลักษณ์ของอัลติสรุ่นท็อปมายาวนาน ถ้าคนที่ลองใช้แล้วชอบ ก็จะใช้แหล่ะ
- ยางอะไหล่ มาเป็นล้อบางๆ แทนล้อแม็ก

ถ้ารอรถนาน ลองเปลี่ยนดีลเลอร์ครับ อาจจะเจอดีลเลอร์ที่สั่งรถได้ไวกว่า อย่าง Ativ บางดีลเลอร์ที่ใหญ่ๆ รอกัน 4-6 เดือน พอคนรอไม่ไหว ย้ายดีลเลอร์ ไปที่เล็กๆ 1-3 เดือน ได้รถก็มี
1
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 17 May 2010
ตอบ: 2797
โพสเมื่อ: Thu Jun 15, 2023 11:01
#23 พิมพ์ว่า:
เป็นผมอาจลังเลไป Altis เพราะหลังๆไม่มั่นใจงาน QC พี่ฮอนจริงๆ ทั้งคอนโซลดัง

ไหนจะน้องหนิมอีก ซึ่งไม่รู้ Civic ใหม่มีไหม เพราะที่อ่านเจอมาตามกรุ๊ปคือ New City เจอ HR-V เจอบ้าง

แล้วแร็คพวงมาลัยเสียงดัง New City ผมก็เจอ เข้าใจรถทุกค่ายมีปัญหาแต่วิธีแก้ไขที่ได้รับมันจะจบมั้ยนั้นแหละ

ผมเคลมสนิมมาสองรอบแล้ว ไม่รู้นะมันแก้ไงก็ยังขึ้นเหมือนเดิม

ในกลุ่ม Civic มีบ่นกันตรึมเลยครับเรื่องแร็คพวงมาลัย วิ่งไปไม่ถึง 15,000 ก็ส่งเคลมแล้ว แล้วเป็นกันเยอะด้วย…

ส่วนอัลติส พึ่ง Minor change ผมเลยไม่ทราบปัญหาเยอะ แต่มีเห็นเรื่องไฟหน้าขาด
ของรุ่นก่อนๆ ไม่มีปัญหากับการขับ แต่มีปัญหากับความปลอดภัยแทน

มีอีกเรื่องคือลูกปืนล้อแตก
1
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 17 May 2010
ตอบ: 2797
โพสเมื่อ: Thu Jun 15, 2023 11:09
ไดมง มาซารุ พิมพ์ว่า:
ส่วนตัวชอบอัลติสด้านการใช้งานระยะยาวมากกว่าครับ
ถ้าโชว์รูมยังมีสต๊อกเก่า ให้เอา 1.8 GR Sport เลยครับ

ส่วนตัว HEV GR Sport ที่ปรับปรุงใหม่ ออพชั่นที่เพิ่มมาก็น่าสนใจ
+ ปรับหน้าจอชุดมาตรวัดเป็นแบบดิจิตอล ขนาด 12.3 นิ้ว
+ ปรับการแสดงผล Head-up Display ใหม่
+ ปรับหน้าจอกลางเป็นแบบสัมผัส ขนาด 9 นิ้ว รองรับ Apple CarPlay และ Android Auto แบบไร้สาย
+ เพิ่มช่องชาร์จไฟด้านหลัง USB Type-C 2 ตำแหน่ง
+ ปรับเครื่องปรับอากาศเป็นแบบ Dual Zone
+ ปรับจูนช่วงล่างและพวงมาลัยใหม่ เฉพาะรุ่น GR Sport

แต่ที่โดนตัดออกไปก็น่าเสียดาย
- Reverse Link ขณะถอยหลัง ได้ใช้แน่ๆ แต่ถ้าไม่ใช้ก็ปิดได้ ไม่รู้จะตัดออกทำไม ไม่แน่ใจติดตั้งข้างนอกเพิ่มได้ไหม
- ม่านหลัง นี่เอกลักษณ์ของอัลติสรุ่นท็อปมายาวนาน ถ้าคนที่ลองใช้แล้วชอบ ก็จะใช้แหล่ะ
- ยางอะไหล่ มาเป็นล้อบางๆ แทนล้อแม็ก

ถ้ารอรถนาน ลองเปลี่ยนดีลเลอร์ครับ อาจจะเจอดีลเลอร์ที่สั่งรถได้ไวกว่า อย่าง Ativ บางดีลเลอร์ที่ใหญ่ๆ รอกัน 4-6 เดือน พอคนรอไม่ไหว ย้ายดีลเลอร์ ไปที่เล็กๆ 1-3 เดือน ได้รถก็มี  

เจออีกที่นึง เค้าบอกรับรถเดือนหน้าได้เลยครับ ใกล้บ้านกว่าเดิมด้วย งงเลย
0
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status: KTBFFH
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 7368
โพสเมื่อ: Thu Jun 15, 2023 12:15
ภายนอก civic โคตรเชย ส่วนภายในดูดี

ส่วน altis ภายนอกโอเค แต่ภายในโคตรเชย

ต้องเน้นว่าตัวเองชอบภาพลักษณ์ข้างนอกหรือข้างในมากกว่ากัน
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel