ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลถ้วย ก.
Status: เราต้องผ่านมันไปให้ได้
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 5944
โพสเมื่อ: Fri Jun 02, 2023 12:16
เพื่อนๆคิดว่าสิ่งที่ผมทำมันผิดมากขนาดนั้นมั้ยครับ
REPRESENT พิมพ์ว่า:
ถ้าจะไปแบบนั้นผมว่าคุณปฏิเสธแต่แรกไปเลยดีกว่า  

ตามนี้เลยครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

ดาวเตะลา ลีกา
Status: ~ เบ๋ย เบ๋ย ~
เข้าร่วม: 20 Oct 2009
ตอบ: 6570
โพสเมื่อ: Fri Jun 02, 2023 12:21
[RE: เพื่อนๆคิดว่าสิ่งที่ผมทำมันผิดมากขนาดนั้นมั้ยครับ]
ถ้าไม่ไปก็บอกไม่ไปแต่แรกเลยดีกว่า บ ผมก็พึ่งมีทริป น้องในทีมไม่ไปหลายคน เป็นน้องที่สนิทด้วย

น้องเขาให้เหตุผลว่า ค่อนข้างอินโทรเวิต คือ ไม่ชอบไปนอนกะใคร มีพื้นที่ส่วนตัว ถ้าชวนไปกินไปดื่มอะถึงไหนถึงกัน แต่ไม่ชอบไปนอน แถม 2 คืนด้วย ผมก็ไม่ว่าอะไร เข้าใจในพื้นที่ส่วนตัว

ที่หงุดหงิดคือ คนประมาณนี้แหละ จะไปดี ไม่ไปดี เอาแฟนไปด้วยมั้ย เอ ยังไงดีน้า ละต้องรอคำตอบไงจะได้สรุปยอด

ต่อไปก็ให้คำตอบที่มันตรงไปตรงมาเลยคับ จะไปก็ไป ไม่ไปก็ไม่ไป ไปก็ทำกิจกรรมกะเขา ไม่ใช่ไปละก็กลับ บอกเหตุผลตรงๆ เลยว่าไม่สะดวก ไม่ชอบไปนอนค้างอ้างแรมกะคนอื่น อินโทรเวิท บลาๆ
2
0
♥ รักน้องไก่ ♥

ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 20 Jul 2008
ตอบ: 14218
โพสเมื่อ: Fri Jun 02, 2023 12:22
[RE: เพื่อนๆคิดว่าสิ่งที่ผมทำมันผิดมากขนาดนั้นมั้ยครับ]
ไปแบบนี้ ไม่ไปเลยดีกว่าครับ ไม่ต้องคิดหรอกว่างานจะกร่อยหรือไม่กร่อยเพราะคุณ คือเค้าอยากให้ไปเพราะอยากให้เชื่อมสัมพันธ์กับเพื่อนร่วมทีม หาสังคมเพิ่ม ทำกิจกรรมต่างๆแบบละลายพฤติกรรม

แถมไม่ได้บังคับให้ไปด้วยซ้ำ คือถ้าปฏิเสธแต่แรกก็จบ แต่นี่ท่านเหมือนลังเล อยากไป แต่ไปแล้วเหมือนไม่ได้อยากมีส่วนร่วมกับเค้าอ่ะ เอาพูดแบบด้านๆเลย คือเหมือนไปกินฟรีละก็หนีกลับ ไม่อยากคุยกับใคร ไม่อยากบอนด์กับใคร

คนจัดงานมันก็เฟลนะ ว่าเออ กิจกรรมมันไม่ดีหรอ? ที่พักมันไม่ดีหรอ? เพื่อนร่วมงานมันไม่ดีหรอ? ทำไมถึงไปด้วยแต่ไม่อยู่ด้วยกัน คำถามมันมาเต็มไปหมด

อันนี้ไม่ใช่ว่าไปเหมือนไม่ไป อันนี้คือไปให้มันเกิดคำถามเพิ่มขึ้น และจะเป็นที่นินทา ที่ด่าลับหลังกับคนอื่นๆต่ออีกครับ แทนที่จะเป็น bonding activity มันจะกลับกลายเป็นท่านจะอยู่นอกวงคนเดียวเป็นขี้ปากเค้าต่อไป
1
0

เป็นแฟนปืนต้องอดทน
ซุปตาร์ยูโร
Status: บอดี้การ์ดอีจีอึน
เข้าร่วม: 30 Oct 2010
ตอบ: 14653
โพสเมื่อ: Fri Jun 02, 2023 12:26
โอ้โห บอกไม่ไปแต่แรกยังดูดีกว่า
1
0
นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 14 Dec 2021
ตอบ: 4271
โพสเมื่อ: Fri Jun 02, 2023 12:26
[RE]เพื่อนๆคิดว่าสิ่งที่ผมทำมันผิดมากขนาดนั้นมั้ยครับ
อย่างที่หลายคนบอก ไม่ไปก็ไม่ไปเลยแต่แรก
นี่วันนึงบอกอย่าง อีกวันก็บอกอย่าง
สมมุติหัวหน้าคุณคุยกับคุณเสร็จแล้วเขาไปบอกคนในทีมว่า ทริปนี้น้องใหม่ไปด้วยเว้ย (เฮ้) อีกวันก็ไปบอก แต่น้องบอกจะไปคืนเดียวนะ (อ่อ โอเค เฮ้) อีกวันก็ไปบอกแต่ไม่ได้ไปพร้อมกับเราตอนเช้านะ ตอนกลางคืนน้องมันก็จองที่พักแยกไว้แล้วด้วย
ท่านคิดว่าคนในทีมคนอื่นจะรู้สึกแปลกๆไหมละ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
5
0
นักบอลถ้วย ข.
Status: ถ้ายังไม่ถึงกับเมา
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 3096
โพสเมื่อ: Fri Jun 02, 2023 12:29
ถือว่าตัดสินใจพลาดครับทำแบบนั้น

ยอมรับผลที่ตามมา

พูดอย่างทำอย่าง ไม่ถูกต้องครับ

แต่ผมเข้าใจนะว่าทำไมเป็นแบบนั้น คนมันลังเลได้

ถือว่าครั้งนี้เป็นบทเรียน

เป็นไปได้ก็ พยายาม ไปสร้างความสัมพันธ์กับคนอื่นๆไว้ครับ มีมิตรย่อมดีกว่าครับ
1
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 04 Nov 2010
ตอบ: 7601
โพสเมื่อ: Fri Jun 02, 2023 12:30
SinZola พิมพ์ว่า:
Noel Wong พิมพ์ว่า:
ผมไม่คิดว่าปัญหาจะอยู่แค่"เงิน"อย่างที่ท่านคิดนะ
ลองมองรอบๆด้านครับ ปฏิสัมพันธ์ต่างๆที่ท่านกังวล ท่านคิดว่าแก้ด้วยการ"จ่ายเงินแล้วจบ" มันดูแปลกๆครับ  

เรื่องนี้ผมตกหล่นจากเนื้อหาที่ตั้งไปครับ ผมได้ยินว่าทางหัวหน้างานเขาไปพูดกับคนอื่นครับว่าเขาเสียดายเงินที่จ่ายไป ผมก็เลยเอ๊ะๆหน่อยว่าผมหายไปคนนึงมันก็ไม่น่าจะเสียหายเรื่องเงินอะไรขนาดนั้นเพราะ pool villa ก็จ่ายเหมาไม่ได้คิดรายหัว เรื่องกินผมก็ออกปกติ  

ให้ผมเดานะ นั่นคือประโยคเดียวสั้นๆที่ตัดมาจากเรื่องทั้งหมดครับ

จากหลายๆคอมเม้นท์ น่าจะเห็นนะครับ ว่าจริงๆปัญหามันไม่ใช่เงิน มันคือมารยาทและการเอาแต่ใจ ซึ่งผมก็ไม่แปลกใจนะ ถ้าเขาจะไปนินทาลับหลังในเรื่องทั้งหมด แล้วตบท้ายด้วยประโยคว่า"เสียดายเงินที่จ่ายไป" ประมาณว่าเสียอารมณ์ที่ต้องจ่ายเงินให้คนประเภทนี้...นึกออกมั๊ยครับ? มันไม่ใช่ว่าเขาเสียดายเงินตามรูปประโยคแบบนั้น

ถ้าผมเป็นหัวหน้าคุณ แล้วเจอสถานการณ์แบบนี้ มันไม่แปลกที่จะอารมณ์เสีย เพราะมุมมองคือ ความโลเลเอาแต่ใจ ที่อยากจะทำอะไรก็ทำแบบไม่สนคนหมู่มากด้วย
ในเรื่องของท่านมันกลายเป็นไม่ใช่กลัวการเข้ากับคนยากของท่านล่ะ แต่กลายเป็นคนเอาแต่ใจที่คนหมู่มากต้องมาตามเอาใจครับ ซึ่งยิ่งท่านออกรูปที่ว่า งั้นก็จ่ายเงินให้...มันไม่ได้แสดงถึงวุฒิภาวะและความมีวิจารณญาณอะไรเลย

ถามว่าผิดมากมั๊ย คงบอกได้แค่...ลองพิจารณาดูเอง จากคอมเม้นท์ที่เห็นๆครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Noel Wong เมื่อ Fri Jun 02, 2023 12:31, ทั้งหมด 1 ครั้ง
Chelsea supporter since 1992 ... o_O"

FB Page : PRP Customs Consultant
รับปรึกษาปัญหา และให้ความรู้เกี่ยวกับการนำเข้า-ส่งออก รวมถึงข้อมูลต่างๆที่เกี่ยวข้อง โดยไม่คิดค่าใช้จ่าย
https://www.facebook.com/customs1215

ปล.ได้รับอนุญาตจากคุณเบนในการแปะลิงค์เพจเรียบร้อยแล้ว
นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 16 Sep 2005
ตอบ: 1581
โพสเมื่อ: Fri Jun 02, 2023 12:33
อยากรู้คำตอบนี้ ง่ายๆครับลองสลับตัวเรากับคนจัดงานมั้ย ว่าเจอแบบคุณเค้าจะรู้สึกยังไง
บางทีหัวหน้างานอาจจะไม่ได้อยากจัดขนาดนั้นหรอก แต่ต้องจัดเพื่อเชื่อมสัมพันธ์หรืออะไรแล้วมาเจอคนมีเงื่อนไขแบบนี้ ผมมองในมุมที่ผมเองก็หัวหน้างานนะแล้วก็ต้องจัดงานให้พวกน้องๆเหมือนกัน นั่งคิดว่าจะทำอะไร ไปที่ไหน ของบ จะสนุกไหม ใครจะอะไรยังไง แล้วมาเจอคนเรื่องเยอะ เป็นผมท้อนะ
1
0

ดาวเตะกัลโช่
Status: ดาว
เข้าร่วม: 30 Oct 2014
ตอบ: 4417
โพสเมื่อ: Fri Jun 02, 2023 12:34
ไปฟรีที่บริษัทพาไปผมไป เสียตังไปกันเองผมไม่เคยไป
1
0

แข้งบุนเดสลีกา
Status:
เข้าร่วม: 03 Apr 2009
ตอบ: 6990
โพสเมื่อ: Fri Jun 02, 2023 12:35
1.ปฏิเสธไม่ไปเลยบอกว่าติดธุระด่วน ยังดูดีกว่า

2.ไม่ก็ฝืนใจเข้าสังคมสักนิด เดี๋ยวก็สนุกเอง ฝืนใจหน่อยอย่าอินดี้จัดๆ
1
0
แดน.แอกเกิล ทู > อัล ดอนกิฟอะฟัค

อ้าชิท เฮียวี โก้ อเกน!
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status: ❥ Lionel Messi
เข้าร่วม: 15 Mar 2015
ตอบ: 13876
โพสเมื่อ: Fri Jun 02, 2023 12:35
[RE]เพื่อนๆคิดว่าสิ่งที่ผมทำมันผิดมากขนาดนั้นมั้ยครับ
พิจารณาตัวเองดูครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
Barca <3 TEAM NIGMA

นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 12 Jan 2008
ตอบ: 10219
โพสเมื่อ: Fri Jun 02, 2023 12:36
เพื่อนๆคิดว่าสิ่งที่ผมทำมันผิดมากขนาดนั้นมั้ยครับ
บอกไม่ไปง่ายกว่า พอจะไปแล้วมาเงื่อนไขเยอะ เป็นใครก็เซ็งแหละ มันดูเป็นคนเรื่องเยอะ
ส่วนตัวผมก็ไม่เคยไปทริปกับคนที่ทำงานเลยสักครั้ง ก็ไม่มีปัญหาอะไรในการทำงานตลอดมาเลยนะ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0

13/9/2012-16/11/2014
3/4/2020-1/5/2020
นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 01 Jan 2007
ตอบ: 4411
โพสเมื่อ: Fri Jun 02, 2023 12:37
ผมตอบแบบฐานะคนมีลูกทีม ถ้าเจอแบบนี้ผมก็ไม่ชอบนะ
คือเข้าใจ จขกท นะครับ แต่ถ้าผมเป็นหัวหน้าก็ประมาณนี้

งานนี้จัดขึ้นเพื่อให้คนในทีมใช้เวลาร่วมกัน ให้สนิทกันมากขึ้น
ถ้าแค่มากินข้าวเฉยๆ มันไม่มีความจำเป็นต้องจัดทริปเลย ไปจองร้านอาหารใกล้ๆก็ได้
นี่ต้องเดินเรื่องเบิกงบบริษัท นัดหมายคน จองรถ จองห้อง วางแผนจัดทริป วางแผนสันทนาการให้ทริปไม่น่าเบื่อ
จัดการคนจำนวนมาก คือต้องทำการบ้านเยอะน่ะครับ
มันเหนื่อยอะนะ แต่ถ้าทำแล้วสำเร็จตามเป้า น้องๆสนุก ทีมสนิทกันขึ้น เราก็ดีใจหายเหนื่อย
มาเจอ จขกท เปลี่ยนไปเปลี่ยนมา มาแล้วยังไปนอนที่อื่น เหมือนไม่ได้อยากเข้าร่วมเลยแต่จำใจมาแบบเสียไม่ได้
ไอ้ที่ลงแรงไปไม่ได้ผล มันเสียกำลังใจนะครับ เสียแรง เสียเวลา เสียเงิน ไม่เท่าไหร่ เสียความรู้สึกนี่แหละครับ

คือเข้าใจ จขกท นะครับ ผมก็ขี้เกียจยุ่งกับผู้คน แต่ทำงานไป ยิ่งตำแหน่งสูงขึ้นมันต้องยิ่งจัดการกับคน
ของแบบนี้ลองไปเอนจอยกะเค้าหน่อย อาจจะสนุกกว่าที่คิดก็ได้นะ
4
0

นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 14 Oct 2019
ตอบ: 1547
โพสเมื่อ: Fri Jun 02, 2023 12:39
แค่หัวข้อกระทู้ คุณก็รู้อยู่แล้วว่า "ผิด" แต่เข้ามาเพื่อจะมาหาสิ่ง "ประโลมจิตใจคุณเอง" ว่า "ผิดมาก" หรือ "ผิดน้อย"

สำหรับผมเคยเป็นลูกน้อง และเคยเป็นหัวหน้ามาก่อน การทำงานกับคนหมู่มากสิ่งที่ต้องเจอปัญหาในการบริหารงานคือ "คน" กรณีนี้ หน่วยงานคุณต้องการ แค่ให้ละลายพฤติกรรมแค่นั้นจริงๆ บางคนในบริษัทเดียวกับท่าน เห็นหน้ากันทุกวันแต่ไม่กล้าคุยกัน หรือไม่รู้จะเริ่มทักทายยังไง. การมาทำกิจกรรมร่วมกัน บางกิจกรรมบังคับต้องถาม ต้องคุยกัน มันคือ "ละลายพฤติกรรม" แต่คุณเลือกที่จะ "ทำอย่างที่คุณต้องการ" ถ้าถามผมผิดมากไหม? สำหรับผม "ผิดมากครับ"

คุณรู้ทุกอย่าง รู้แม้กระทั่งวิธีที่จะตอบปฏิเสธ รู้แม้กระทั่งวิธีที่จะมาหาคำตอบจากตรงนี้ครับ.
1
0
ผู้ช่วยผู้จัดการทีมสำรอง
Status: !@#$%^&
เข้าร่วม: 07 Sep 2013
ตอบ: 13055
โพสเมื่อ: Fri Jun 02, 2023 12:52
ผมเข้ามาได้ 1 อาทิตย์เค้าจัดไปทะเลกันผมไม่ได้ไป ผมก็บอกไปตรงๆว่ายังไม่สนิทเค้าก็ไม่ไรกัน จนตอนนี้ผมรอให้ถึงสิ้นปีมากโคตอยากไป

ส่วนเคสคุณ ผมเข้าใจหัวหน้าคุณนะ คุณบอกไม่ไปแต่แรกยังดีกว่า พอบอกจะไปแล้วตั้งเงื่อนไขนั้นนี่ผมรู้สึกว่ามันเยอะไปอะ
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel