ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 12 Aug 2006
ตอบ: 449
โพสเมื่อ: Fri Jun 02, 2023 10:20
[RE: ฝนตกหนัก เปิดไฟฉุกเฉินไหมครับ]
เปิดไฟให้เห็นไฟท้ายเอา ถ้าเปิดไฟฉุกเฉินเวลาจะเลี้ยวทำไงอะ

เพิ่มเติม
ผมจะเปิดไฟฉุกเฉินก็ตอนที่ข้างหน้าไปไม่ได้คันหลังจะได้ระวัง
แต่ถ้ารถยังไหลไปได้ก็ไม่เปิด
จะจอดหรือจะค่อยๆ ไปก็ขึ้นอยู่กับการมองเห็น
เห็นคันหน้าในระยะที่เราหยุดตามได้ทัน ก็ค่อยๆ ไหลตามกันไป
แก้ไขล่าสุดโดย nutpk96 เมื่อ Fri Jun 02, 2023 10:58, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
CHELSEA
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 03 Jul 2010
ตอบ: 3050
โพสเมื่อ: Fri Jun 02, 2023 10:21
ฝนตกหนัก เปิดไฟฉุกเฉินไหมครับ
ไฟหน้าเปิด ไฟเบรคก็สว่างพอแล้วนะ ตกหนักมองไม่เห็นทางก็หาที่จอกข้างทางเอาครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
นักเตะตำบล
Status: ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน
เข้าร่วม: 30 Dec 2020
ตอบ: 3406
โพสเมื่อ: Fri Jun 02, 2023 10:21
[RE]ฝนตกหนัก เปิดไฟฉุกเฉินไหมครับ
ถ้าตามที่ จขกท ตั้ง มองไม่เห็นทาง ตกหนักมาก

ส่วนใหญ่ ผมจอดด้านซ้าย เปิดไฟฉุกเฉิน ไม่เสี่ยงขับต่อ

ตกธรรมดา หรือในระยะมองเห็น ไม่เปิดนะ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: A man who sold the world
: 1 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 04 Feb 2009
ตอบ: 13307
โพสเมื่อ: Fri Jun 02, 2023 10:23
[RE: ฝนตกหนัก เปิดไฟฉุกเฉินไหมครับ]
คิดว่าบางจังหวะควรเปิดก้เปิดนะคัรบ ถ้าเป็นทางตรง

เคยขับขึ้นไปแถวปทุมหลายปีละ วันนึงมาเป็นพายุ ถนนมืด ขนาดเปิดไฟ ยังเห็นระยะข้างหน้าแค่ 3-4 เมตรมากสุด

อันตรายโคดๆ ถ้ารถข้างหน้าไม่เปิดไฟฉุกเฉิน ผมมองไม่เห็นแน่ๆ ทั้งเส้นก้เปิดกันหมดวันนั้น ช่วยได้พอควร

ใครจะมองว่า ตามหลักไม่เปิดก้แล้วแต่ครับ ผมว่าก้ไม่ควรเปิดซีซัวะจริงๆ

แต่บางสถานการณ์ เปิดแล้วช่วย เปิดแล้วคนไม่สับสนเรื่องเลี้ยว เปิดคัรบ

ปล. เพิ่มเติมนะคัรบ นี่ไม่ใช่สถานการณ์ฝนตกหนัก หนักมาก หนักโคด แบบทีเ่ราเจอในเมืองกรุงนะคัรบ

มันคือโคดพายุที่มองไม่เห็นถนนด้วยซ้ำ มองไม่เห็นรอบด้าน และจอดข้างทางไม่ได้ เพราะมองไม่เห็นทางแล้ว
แก้ไขล่าสุดโดย -Quantum- เมื่อ Fri Jun 02, 2023 11:12, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status: กาก้าวไกล ประเทศไทยไม่เหมือนเดิม
เข้าร่วม: 17 Jun 2010
ตอบ: 6040
โพสเมื่อ: Fri Jun 02, 2023 10:26
เปิดทำไม เปิดเพื่ออะไร พอๆกันกับทางแยก มันอันตรายต่อคนอื่น ในกรณีที่มีรถบังแล้วเห็นไฟข้างเดียว ซื้อใบขับขี่มารึไงไอ้พวกนี้
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 474
โพสเมื่อ: Fri Jun 02, 2023 10:27
ถ้าฝนตกหนัก จนระยะการมอง ไม่ดี ควร เปิดไฟฉุกเฉิน ครับ เพราะ มันจะช่วยให้ คันหลัง เห็นว่า มีรถอยู่ข้างหน้า
แล้วใครบอกว่า เปิดไฟหน้าแล้วไฟหลัง ก็ติดอยู่แล้ว มันเป็นแค่ไฟหรี่ ครับ ไม่ได้สว่างขนาดนั้น
แล้วใครบอกว่า จะเลี้ยว อะไรยังไง ส่วนใหญ่ มันก็เปิดตอน ทางตรงยาวๆ ถ้าในชุมชน เค้าก็ไม่ค่อยเปิดกันหลอกครับ
ลองนึกภาพ หน้างานจริง กันนิดนึงครับ เปิดไฟหน้าให้ช่วยเห็นคันหน้า ไฟหรี่ด้านท้ายสว่างน้อยมาก เค้าเลยเลือกจะเปิดไฟฉุกเฉิน เพื่อให้เห็น จาก ระยะไกลมากขึ้น
ส่วนคนที่บอก เวลาเห็นคนเปิดแล้ว รำคาญ แสดงว่าตอนนั้น ฝนยังตกไม่หนักหรือเปล่าครับ ถ้าฝนตกหนัก ขนาดไฟฉุกเฉิน กระพริบๆ ยังไม่แสบตาสักกะนิด
0
1
หากโดน 39 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะตำบล
Status: Settle Down, Beavis
เข้าร่วม: 03 Jan 2010
ตอบ: 2870
โพสเมื่อ: Fri Jun 02, 2023 10:28
เอิ่ม สอบใบขับขี่นี่มีบอกชัดเจน ห้ามเปิดไฟฉุกเฉินตอนฝนตกหนักๆ
2
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 03 Oct 2007
ตอบ: 43768
โพสเมื่อ: Fri Jun 02, 2023 10:31
ไม่ควรเปิดเพราะมันแยกรถเสียฉุกเฉินจริงๆในสถานะการณ์นั้นไม่ได้ ทำให้มีโอกาสเกิดอุบัติเหตุมากขึ้นได้

จริงๆถ้าฉุกเฉินจริงๆรถหลายๆคันมีไฟสูงหลังนะชอบเปิดกันด้วยโดยเฉพาะอีคุกกี้เนี่ย แสบตาสุดๆ ซึ่งนั่นแหละเอาไว้ใช้ดีกว่าเวลาฝนตกหนัก
0
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 14 Oct 2019
ตอบ: 1141
โพสเมื่อ: Fri Jun 02, 2023 10:31
เปิดไฟ+ขับช้า ๆ ถ้าฝนตกหนักมากจนระยะมองเห็นน้อยลงมากก็อาจจะเปิดไฟตัดหมอกหลังด้วย (ในกรณีที่แบบตกหนักมาจริง ๆ จนมองไม่เห็นหนัก ๆ นะครับ)
0
0
นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status: Believe In Tomorrow
เข้าร่วม: 05 May 2014
ตอบ: 7017
โพสเมื่อ: Fri Jun 02, 2023 10:37
ห้ามเปิด ไม่ควรเปิดครับ มันอันตรายมาก ให้เปิดเฉพาะรถเสียหรือหยุดจอดข้างทางกรณีมีเหตุจำเป็นเท่านั้น ใครบอกเปิดได้ต้องไปสอบใบขับขี่มาใหม่แล้วครับ
0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status: Life is too long. There are too many unwanted scen
เข้าร่วม: 18 May 2009
ตอบ: 2368
โพสเมื่อ: Fri Jun 02, 2023 10:41
เวลามีประเด็นนี้ทีไรในติ๊กต็อก
วัยรุ่นติ๊กต็อกนี่ พูดกันเป็นเสียงเดียวเลยว่า เปิด

จนขี้เกียจจะอธิบายละ
0
0
แข้งเจลีก
Status:
เข้าร่วม: 03 Nov 2009
ตอบ: 2587
โพสเมื่อ: Fri Jun 02, 2023 10:50
เขารณรงค์ไม่เปิดไฟกระพริบตอนฝนตกหนักกัน10กว่าปีแล้วคุณ ทำโฆษณาTVก็มี บนBTSก็มี

เจอคำตอบแล้วรู้เลย คนไม่สนห้าไรยังเยอะ

ผมก็เคยคิดว่าเปิดไม่เปิดก็เรื่องของใครของมัน

วันนึงฝนตกรถติดขับช้าต่อกัน ต้องตามไอเxี้ยคันหน้าไฟกระพริบ 15 นาที ปวดตาสุดๆ

ไอสลัด

0
0

นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 5540
โพสเมื่อ: Fri Jun 02, 2023 10:54
[RE]ฝนตกหนัก เปิดไฟฉุกเฉินไหมครับ
การเปิดไฟฉุกเฉินทั้งๆที่รถยังวิ่งอยู่
โดยเฉพาะเวลาที่ทัศนวิสัยไม่ดี
มันทำให้มีโอกาสเกิดอุบัติเหตุ
มากขึ้นกว่าปกติหลายเท่าครับ
0
0
แข้งเจลีก
Status:
เข้าร่วม: 03 Nov 2009
ตอบ: 2587
โพสเมื่อ: Fri Jun 02, 2023 10:54
eMiiNeNt พิมพ์ว่า:
ถ้าฝนตกหนัก จนระยะการมอง ไม่ดี ควร เปิดไฟฉุกเฉิน ครับ เพราะ มันจะช่วยให้ คันหลัง เห็นว่า มีรถอยู่ข้างหน้า
แล้วใครบอกว่า เปิดไฟหน้าแล้วไฟหลัง ก็ติดอยู่แล้ว มันเป็นแค่ไฟหรี่ ครับ ไม่ได้สว่างขนาดนั้น
แล้วใครบอกว่า จะเลี้ยว อะไรยังไง ส่วนใหญ่ มันก็เปิดตอน ทางตรงยาวๆ ถ้าในชุมชน เค้าก็ไม่ค่อยเปิดกันหลอกครับ
ลองนึกภาพ หน้างานจริง กันนิดนึงครับ เปิดไฟหน้าให้ช่วยเห็นคันหน้า ไฟหรี่ด้านท้ายสว่างน้อยมาก เค้าเลยเลือกจะเปิดไฟฉุกเฉิน เพื่อให้เห็น จาก ระยะไกลมากขึ้น
ส่วนคนที่บอก เวลาเห็นคนเปิดแล้ว รำคาญ แสดงว่าตอนนั้น ฝนยังตกไม่หนักหรือเปล่าครับ ถ้าฝนตกหนัก ขนาดไฟฉุกเฉิน กระพริบๆ ยังไม่แสบตาสักกะนิด  

เคยเป็นครับ เคยคิด เคยทำแบบท่าน เวลาถนนโล่งๆมันก็ชิลไม่คิดมาก

ลองมาเจอสภาพถนนรถติดที่ต้องขับต่อท้ายกันแล้วคันหน้าเปิด เป็น10-20นาทีครับ

ผมออกจากวงการทันที พึ่งเข้าใจว่าเราสร้างภาระสังคมแค่ไหน
0
0

นักเตะเทศบาล
Status: หึหึ
เข้าร่วม: 08 Jan 2011
ตอบ: 11224
โพสเมื่อ: Fri Jun 02, 2023 10:55
ห้ามเปิด ชื่อก็บอกไฟฉุกเฉิน เกิดรถเสียจริงเปิดไฟ คนจะชนท้ายเอา ไม่รู้ใครเริ่มคิดฝนตกหนัก เปิดไฟฉุกเฉิน กับ ขี่รถเข้าแยกเปิดไหฉุกเฉิน ขนส่งเค้าอบรมย้ำนักน้ำหนา
0
0
I am The Kop

ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel