ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
อวาตาร์&ลายเซ็นต์ผิดกฏ
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 13 Sep 2009
ตอบ: 291
โพสเมื่อ: Thu Jun 01, 2023 22:40
[RE: อ. ชัชชาติเดือดกลางวงประชุม เหตุ จนท. เรียกใต้โต๊ะ]
ready2rumble พิมพ์ว่า:
ผมว่าผู้ว่าเกรงใจ ขรก เกิน
ทำงานจริงเข้าใจ คิดงานตลอก็รู้
แต่ไม่ดูลูกน้องตัวเองเลย นี่ก็เพื่อนโดนถึงรู้สึกรู้สา

ยังย้ำอยู่ว่า ตอนนี้ ใต้โต๊ะมากกว่าตอนอัศวินอีก  

อันนี้ รบกวน เล่าให้ฟังหน่อยฮะ
ว่าไปมีใต้โต๊ะ มากกว่าเดิมตรงไหน
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
Only time will tell.
หัวหน้าแมวมอง
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 7336
โพสเมื่อ: Thu Jun 01, 2023 22:45
[RE: อ. ชัชชาติเดือดกลางวงประชุม เหตุ จนท. เรียกใต้โต๊ะ]
ArchD พิมพ์ว่า:
Humnoi17 พิมพ์ว่า:
กองช่างท้องถิ่นทั่วประเทศเลยมั้ง  
ผมก็ทำงานเทศบาลกองช่าง นะครับ แต่ผมไม่รู้เรื่องหรอกว่าผู้ใหญ่เขา อะไรยังไงมีแต่ทำงานๆ ด่วนกับด่วนที่สุด ตลอด  

ผมแสดงความคิดเห็นเกินจริงไปขออภัยท่านด้วยครับ ผมมีเพื่อนเป็นสถาปนิกที่ท้องถิ่นเหมือนกัน คนดีๆก็มีเยอะครับ แต่ที่ใหนมีอำนาจในการอนุญาตมักเปิดโอกาสให้เกิดการทุจริตเรียกรับเงิน(ใต้โต๊ะ)เพื่ออำนวยความสะดวกเสมอ ผมพยายามย้ำกับคนที่ยื่นขออนุญาตเสมอว่าไม่ต้องไปจ่ายใต้โต๊ะหรอกบนโต๊ะมีให้จ่ายอยู่แล้ว ให้ความสำคัญของแบบที่ถูกต้องดีกว่า
2
0

นักเตะกลางซอย
Status: Architec United.
เข้าร่วม: 22 Jun 2021
ตอบ: 256
โพสเมื่อ: Thu Jun 01, 2023 23:18
ArchD พิมพ์ว่า:
กองช่างท้องถิ่นทั่วประเทศเลยมั้ง  
ผมก็ทำงานเทศบาลกองช่าง นะครับ แต่ผมไม่รู้เรื่องหรอกว่าผู้ใหญ่เขา อะไรยังไงมีแต่ทำงานๆ ด่วนกับด่วนที่สุด ตลอด  

ผมแสดงความคิดเห็นเกินจริงไปขออภัยท่านด้วยครับ ผมมีเพื่อนเป็นสถาปนิกที่ท้องถิ่นเหมือนกัน คนดีๆก็มีเยอะครับ แต่ที่ใหนมีอำนาจในการอนุญาตมักเปิดโอกาสให้เกิดการทุจริตเรียกรับเงิน(ใต้โต๊ะ)เพื่ออำนวยความสะดวกเสมอ ผมพยายามย้ำกับคนที่ยื่นขออนุญาตเสมอว่าไม่ต้องไปจ่ายใต้โต๊ะหรอกบนโต๊ะมีให้จ่ายอยู่แล้ว ให้ความสำคัญของแบบที่ถูกต้องดีกว่า  

ใช่เลยครับ ผมก็เป็นสถาปนิกเหมือนกัน ไม่รู้ว่าที่อื่นเป็นยังไง แต่ที่ของผมไม่ค่อยมี บางคนอาจเข้าใจผิดไปจ้างคนในเขียนให้เลยง่ายดีจบๆไปมันเลยดูเหมือนไปเรียกเงินจากเขามา ซึ่งมันไม่ใช่ เราสามารถรับงานเขียนแบบได้ เอาไว้หลังเลิกงานราชการนะครับค่อยคุย ผมเขียนผิดหัวหน้าผมตรวจผิดออกบ่อย แล้วก็แก้ไข ระยะตามกำหนดเลยครับ ไม่มีว่าให้คนในเขียนให้จะเร็วกว่าและไวกว่า ในการขออนุญาต
แก้ไขล่าสุดโดย ArchD เมื่อ Thu Jun 01, 2023 23:19, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0

ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status: ความพยายามไม่เคยทรยศใคร
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 15602
โพสเมื่อ: Fri Jun 02, 2023 00:01
ต้องหนักแน่นนะ เขาจะมาร้องขอความเห็นใจ

ก็ต้องไม่ใจอ่อน เพราะตอนโกงคุณเห็นใจคนอื่นไหมล่ะ
1
0
ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 9174
โพสเมื่อ: Fri Jun 02, 2023 00:37
มีทั่วประเทศโดยเฉพาะไอ่พวกที่ต้องเซ็นต์เอกสารอนุญาตก่อสร้างอะไรพวกเนี้ย ถ้าไม่จ่ายใต้โต๊ะไม่เซ็นต์ให้ง่ายๆหรอกนู้นเป็นเดือนรอไปเถอะ พวกคนที่ทำบริษัทรับเหมารู้กันดี
1
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 15 Jan 2009
ตอบ: 22115
โพสเมื่อ: Fri Jun 02, 2023 02:46
เป็นทหารตำรวจน่าจะย้ายเข้ากรุ

กทม.ไล่ออกโชว์หน่อย
0
0
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status: อย่าลืมโต๊ด บน ล่าง
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 8861
โพสเมื่อ: Fri Jun 02, 2023 06:34
ทำงานจริงเข้าใจ คิดงานตลอก็รู้
แต่ไม่ดูลูกน้องตัวเองเลย นี่ก็เพื่อนโดนถึงรู้สึกรู้สา

ยังย้ำอยู่ว่า ตอนนี้ ใต้โต๊ะมากกว่าตอนอัศวินอีก  

เล่าแบบละเอียดๆ ทีครับ ทำไมมากกว่า
0
0

นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 04 Aug 2009
ตอบ: 2261
โพสเมื่อ: Fri Jun 02, 2023 08:05
ผมขอโทษทุกท่านที่มาบอกผมให้เล่าเรื่องใต้โต๊ะละเอียดนะครับ
คงเล่าเป็นเคส ๆ ไม่ได้ เพราะผมก็ระวังตัวเหมือนกัน
เอาเป็นเรื่องเทศกิจแล้วกันนะครับ

ที่ขายตามแผงลอยฟุตบาทนี่ถ้าเป็นเขตที่ผมอยู่
จะเสียเดือนละห้าร้อยต่อแผง แต่ตอนนี้อยู่ในซอยก็เก็บนะครับ
พ่อค้าพยายามเลี่ยง ๆ มาขายบนถนนก็ต้องเสียให้จราจร

ปล.ผมไม่สนับสนุนแผงลอย
0
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 11 Jan 2021
ตอบ: 5757
โพสเมื่อ: Fri Jun 02, 2023 08:16
ภาษีป้าย ที่ต้องเสียกับ อบต. ผมกล้าพูดเลยว่าแทบจะ 100% ใต้โต๊ะหมดแน่นอน

เพราะอะไร เพราะบริษัทก็อยากจ่ายน้อย ให้ตีราคาป้ายเป็นประเภทที่ถูกๆ

ก็เลยต้องยัดใต้โต๊ะ นี้แหละเหตุผล เจอกับตัวเอง จ่ายกับมือ บอกเลยว่าแทบจะทุกที่
0
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 07 Dec 2020
ตอบ: 4366
โพสเมื่อ: Fri Jun 02, 2023 08:40

อาผมจบวิศวะจุฬารุ่นเดียวกับชัชชาติ จะสร้างคอมมูนิตี้มอลล์โดนโยธาเขตเรียก 1 ล้าน ซึ่งแกจะฟ้องชัชชาติก็ได้ แต่พอดีแกไม่อยากมีเรื่องใหญ่โตเลยเจรจากับโยธาเขตคนนั้นต่อรองเหลือ 5 แสน จ่ายแล้วก็จบๆกันไป
1
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 05 Apr 2007
ตอบ: 11034
โพสเมื่อ: Fri Jun 02, 2023 08:56
อะไรที่เกี่ยวข้องกับการอนุมัติ/อนุญาต มีหมดแหละครับ ขึ้นอยู่กับจะทำ/ไม่ทำ
0
0
นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 7643
โพสเมื่อ: Fri Jun 02, 2023 09:01
ชัชชาติพูดเหมือนรู้แล้วว่าเขตไหน แกมีอำนาจสั่งไล่ออกเองเลยมั้ยครับ หรือสั่งให้ ผอ.เขตจัดการไปเลยครับ
0
0
แข้งบุนเดสลีกา
Status: ฮันเตอร์ ซง จิน วู
เข้าร่วม: 15 Jun 2008
ตอบ: 9874
ที่อยู่: แสงสีส้มแห่งความเจริญ กำลังถือกำเนิดขึ้นใน วันที่ 14 พค 66
โพสเมื่อ: Fri Jun 02, 2023 09:17
เกือบทุกหน่วยงานเลยดีกว่า

เกี่ยวกับใบอนุญาติ ต่างๆ ถ้าไม่ใต้โต๊ะ เเม่มไม่ผ่านหรอก

เช่น สำนักชั่งตวงวัดเนี่ย สอบเทียบเครื่องชั่งเนี่ย
ถ้าไม่มีใต้โต๊ะ นี่ไม่ได้คิวหรอก โดนเลื่อนไปเถอะ ยาวๆๆๆ

ถ้ามีใต้โต๊ะ มาอย่างไว
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 03 Jul 2021
ตอบ: 1704
โพสเมื่อ: Fri Jun 02, 2023 09:44
ผมขอโทษทุกท่านที่มาบอกผมให้เล่าเรื่องใต้โต๊ะละเอียดนะครับ
คงเล่าเป็นเคส ๆ ไม่ได้ เพราะผมก็ระวังตัวเหมือนกัน
เอาเป็นเรื่องเทศกิจแล้วกันนะครับ

ที่ขายตามแผงลอยฟุตบาทนี่ถ้าเป็นเขตที่ผมอยู่
จะเสียเดือนละห้าร้อยต่อแผง แต่ตอนนี้อยู่ในซอยก็เก็บนะครับ
พ่อค้าพยายามเลี่ยง ๆ มาขายบนถนนก็ต้องเสียให้จราจร

แล้วยุคอัศวิน น้อยกว่าตรงไหน อะไรวัดครับ รู้ได้ไงว่าน้อยกว่า พอมีชี้วัดมั้ยครับ
มันช่างต่างจากบ้านผม ที่ยุด 8 ปี ทำให้แม้แต่ญาติของบ้านใหญ่ยังต้องออกมาลงเลือกตั้งท้องถิ่นแข่งกันตรงๆ เพราะบ้านใหญ่ หรือผู้มีอิทธิพลในจังหวัดกินอิ่ม ไม่เอาใครไม่เอาชาวบ้านชาวเมืองเดือดร้อนกันถ้วนหน้า คอรัปชั่นดูปริมาณไม่เยอะ เพราะจ่ายเจ้าเดียวหรือน้อยเจ้า แต่ไม่ใช่ไม่คอรัปชั่น แถมผลร้ายใหญ่โต เพราะบ้านเมืองหยุดการเติบโต ถนนพังแล้วซ่อมทุกครึ่งปี และ บ้านนั้นก็รับงานเอง โรงสีใหญ่ มีโรงไฟฟ้าเป็นของตัวเอง ไม่มีการกระจายรายได้ ผมว่าหนักหนามากนะ อันนี้เอา ตจว เปรียบเทียบกับ กทม นะ ว่า เราเอาอะไรชี้วัดว่า ยุค อศว น้อยกว่า ยุด ชช ทั้งที่ยุคของคนนึงทำให้ประชาชนเดือดร้อนการขึ้นรถสาธารณที่แพงขึ้นด้วยซ้ำ
0
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 04 Aug 2009
ตอบ: 2261
โพสเมื่อ: Fri Jun 02, 2023 09:58
tontarn_10 พิมพ์ว่า:

แล้วยุคอัศวิน น้อยกว่าตรงไหน อะไรวัดครับ รู้ได้ไงว่าน้อยกว่า พอมีชี้วัดมั้ยครับ
มันช่างต่างจากบ้านผม ที่ยุด 8 ปี ทำให้แม้แต่ญาติของบ้านใหญ่ยังต้องออกมาลงเลือกตั้งท้องถิ่นแข่งกันตรงๆ เพราะบ้านใหญ่ หรือผู้มีอิทธิพลในจังหวัดกินอิ่ม ไม่เอาใครไม่เอาชาวบ้านชาวเมืองเดือดร้อนกันถ้วนหน้า คอรัปชั่นดูปริมาณไม่เยอะ เพราะจ่ายเจ้าเดียวหรือน้อยเจ้า แต่ไม่ใช่ไม่คอรัปชั่น แถมผลร้ายใหญ่โต เพราะบ้านเมืองหยุดการเติบโต ถนนพังแล้วซ่อมทุกครึ่งปี และ บ้านนั้นก็รับงานเอง โรงสีใหญ่ มีโรงไฟฟ้าเป็นของตัวเอง ไม่มีการกระจายรายได้ ผมว่าหนักหนามากนะ อันนี้เอา ตจว เปรียบเทียบกับ กทม นะ ว่า เราเอาอะไรชี้วัดว่า ยุค อศว น้อยกว่า ยุด ชช ทั้งที่ยุคของคนนึงทำให้ประชาชนเดือดร้อนการขึ้นรถสาธารณที่แพงขึ้นด้วยซ้ำ  

ที่ไม่อยากพูดออกมาก็เพราะแบบนี้แหล่ะ
ผมก็เลือกชัชชาตินะ พอใจในเรื่องการทำงานมากแต่ผิดหวังเรื่องการคอร์รับชั่นมาก
เจอคนแบบคุณที่ชักแม่น้ำทั้งห้า เอาเรื่องต่างจังหวัดมาเปรียบเทียบ เพราะชอบชัชชาติ
จริง ๆ จะไม่พิมต่อ เพราะเถียงชนะไปผมก็ไม่ได้รู้สึกอะไรหรอก คุณมันไม่มีค่ากับผมเลย
แต่อยากให้ดูแต่แค่ความจริง อย่าเอาคติมาปนกันตรรกะเลย
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel