ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 05 Mar 2007
ตอบ: 53
โพสเมื่อ: Thu Jun 01, 2023 08:06
[RE: ขอความเห็น ซื้อ บ้าน/คอนโด ในกรุงเทพ]
ลองหาคอนโดที่ใหญ่ราคาไม่แพงมากก็ดีน่ะ ผมว่ายอมเจ็บครั้งเดียวอยู่ได้ยาว ของผมก็ยอมกัดฟันซื้อคอนโดมือสองติดถนนใหญ๋ แล้วเอาห้อง 60 กว่า ตรม ทีเดียว จบเลยครับ คอนโดอยู่ไปก็เก่าเหมือนกัน ถ้าหามือสองดีๆได้ประหยัดได้เยอะแถมห้องก็ใหญ่ขึ้นครับ เวลาแต่งงานมีครอบครัวก็ไม่ต้องรีบขยาย ลองพิจารณาดูครับ

ส่วนซื้อบ้านก็ต้องซื้อรถด้วย ถ้างบถึงก็เลือกทางนี้ได้เหมือนกันครับ สุดท้ายเราเลือกเอง ผมให้ได้แค่มุมมองกับความเห็น
2
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะอบต.
Status: ในใจเนรุเนรุเนล
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 1466
โพสเมื่อ: Thu Jun 01, 2023 08:41
[RE: ขอความเห็น ซื้อ บ้าน/คอนโด ในกรุงเทพ]
อายุยังไม่เยอะผมแนะนำว่าเช่าไปเรื่อยๆก่อนครับ ระหว่างนี้ก็เก็บเงินไปด้วยเพราะอย่่างนึงคือระหว่างนี้ท่านอาจจะย้ายงานก็ได้เพราะอายุท่านก็ยังไม่ได้เยอะ ถ้าตอนนี้เกิดได้ซื้อคอนโดหรือบ้านไปแล้วหลังจากนี้มีการย้ายงานขึ้นมามันจะมีปัจจัยอีกอย่างนึงที่ท่านต้องตัดสินใจคือที่ทำงานใหม่ไกลจากบ้านหรือคอนโดเรามั้ย ยังไงตอนนี้ผมแนะนำให้เช่าไปก่อนดีกว่าครับ
1
0
ทัณฑ์บนครั้งที่ 1
Status:
เข้าร่วม: 06 Sep 2006
ตอบ: 2712
โพสเมื่อ: Thu Jun 01, 2023 09:01
คอนโดครับ จากคนอยู่ทั้ง2ที่ กลายเป็นว่าช่วงทำงานอยู่คอนโด เสาร์อาทิตย์อยู่บ้าน เพราะไม่อยากปล่อยบ้านทิ้งไว้นานๆ
เดินทางเหนื่อยครับ 555

แต่แนะนำว่าต้องเป็นคอนโดที่สามารถเดินทางสะดวกๆได้หลายช่องทาง เพราะต่อไปถ้าคุณเปลี่ยนที่ทำงาน จะได้สามารถเปลี่ยนสายรถไฟฟ้าหรือเลือกไปช่องทางอื่นได้ง่ายๆ
1
0
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 870
โพสเมื่อ: Thu Jun 01, 2023 09:19
ถ้าอนาคตมีแพลนว่าจะมีครอบครัว ผมแนะนำให้ซื้อบ้านและรถไปเลยครับ เพราะถ้าคุณซื้อตอนที่มีครอบครัวแล้ว ข้อเสียคือราคาอาจจะขึ้น แล้วทำเลมันก็อาจจะไกลออกไปอีก
แต่ข้อเสียคือคุณต้องตื่นเช้าออกจากบ้านไว กลับบ้านอาจจะช้ากว่าเดิม มีเวลาทำอะไรน้อยลง เพราะต้องรีบนอนรีบตื่นเพื่อไปทำงาน

หรือถ้าโอเคกับการอยู่คอนโดในเมือง แนะนำให้หาห้องใหญ่ๆไปเลยครับ ดูจากเงินเดือนแล้วน่าจะไหว
ลูกจะได้มีพื้นที่มีส่วนกลางให้วิ่งเล่นได้ ไม่ต้องเสียเวลากับการเดินทางมากนักครับ
1
0
นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 04 Jan 2009
ตอบ: 4896
โพสเมื่อ: Thu Jun 01, 2023 09:48
ถ้ายังทำงาน On-site เลือกคอนโดยาวๆ ไปครับ
ผมเคยอยู่บ้านชานเมืองแถวสมุทรปราการ บ้านชานเมืองเป็นอะไรที่ทรมาณ ขับรถมาทำงานรถติด เสียค่าทางด่วน ที่ทำงานจะมีที่จอดให้หรือเปล่าก็ไม่รู้ ถ้าใช้ขนส่งมวลชนก็ต้องตื่นเช้า นั่งสองแถวมาต่อรถไฟฟ้า เสียเวลาเดินทางอย่างมาก

แต่ถ้า WFH บ้านเป็นตัวเลือกที่ดีครับ
ส่วนรถนี่แล้วแต่ความชอบเลย ใน กทม ผมไม่ค่อยได้ขับรถเท่าไร
1
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 15 Jul 2020
ตอบ: 2949
โพสเมื่อ: Thu Jun 01, 2023 10:11
เช่าคอนโดซักปี เช่าบ้านอีกซํกปี ดูว่าเราชอบแบบไหนครับ
แต่อายุ26แนะนำคอนโดก่อน พออายุมากขึ้นเราจะอยากได้บ้านเอง
1
0
นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status: [-Hoo|igan-] Guild`
เข้าร่วม: 14 Feb 2008
ตอบ: 9541
โพสเมื่อ: Thu Jun 01, 2023 10:20
คนโสด อยู่คอนโดแหละดีแล้ว สะดวกสบาย เดินทางง่าย คล่องตัว

มีลูกเมีย ต้องมาซื้อบ้านชานเมือง เข้าเมืองทีรถติดจะตาย เสียค่าน้ำมัน ค่าทางด่วน ค่าเวลา

นี้ถ้าไม่แต่งงานนะ คงอยู่คอนโดกลางเมืองเหมือนเดิมแหละ ขี่มอไซไปทำงาน ไปตลาด 5นาที เอง

ออ แล้วบ้านเดี่ยวสมัยนี้เริ่มที่ 5.5 ล้านนะ ของผม 3.3 ยังได้แค่ทาวน์โฮม บ้านแฝดจะเริ่มที่ 4 ล้าน
แก้ไขล่าสุดโดย Seibu-Wild-Gunman เมื่อ Thu Jun 01, 2023 10:22, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 04 Oct 2022
ตอบ: 1939
โพสเมื่อ: Thu Jun 01, 2023 10:24
แนะนำจากใจคนเคยเช่าคอนโด, อยู่บ้านทาวน์เฮ้าส์, กำลังจะปลูกบ้านเดี่ยว
สำหรับผมการเช่าสบายใจสุด ไม่ต้องจ่ายส่วนกลาง ไม่ต้องซีเรียสเรื่องจะย้ายงาน แต่ข้อเสียของผมคือ ผมอายุ 30 แล้วคนรอบตัวเริ่มมีบ้านมีคอนโดเป็นของตัวเองกันละ
ส่วนถ้าจะซื้อบ้านทาวน์เฮ้าส์ ตัดทิ้งเลยครับ ต้องมานั่งลุ้นเพื่อนบ้านอีกว่าจะดีจะแย่ ของผมตอนนี้บ้านทาวน์เฮ้าส์ ข้างบ้านฝั่งซ้ายมีรถยนต์2คัน จอดในบ้าน1 หน้าบ้าน1 บ้านฝั่งขวารถยนต์ 3 คัน มอไซ2คัน จอดนอกบ้านหมด เรียกได้ว่า ผมเอารถเข้ามาจอดในบ้านยากมากกกกก
เลยตัดสินใจปลูกบ้านเดี่ยวอยู่เองแทน กำลังรอแบบบ้าน แต่ช่วงนี้จะซื้อบ้านคอนโดดูดอกดีๆนะครับ กำลังขาขึ้นเลย
1
0
Status:
เข้าร่วม: 05 Apr 2022
ตอบ: 155
โพสเมื่อ: Thu Jun 01, 2023 10:28
ความเห็นส่วนตัวนะครับ

ถ้าคิดว่าชีวิตนี้อยากอยู่คนเดียว อยู่คอนโดดีกว่าครับ
ใกล้ที่ทำงาน ไม่เสียสุขภาพจิตในการเดินทาง

แต่ถ้าจะมีครอบครัวก็พิจารณาบ้านไว้ก็ดีครับ
1
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
: 0 ใบ : 1 ใบ
เข้าร่วม: 22 Apr 2022
ตอบ: 4291
โพสเมื่อ: Thu Jun 01, 2023 13:44
ถูกแบนแล้ว
คอนโดเลย ถ้าทำงาน ให้เน้นใกล้ที่ทำงานก่อน
บ้านแต่ไปกลับไกล กทม ลำบากมาก รถติดบรม
1
0
Status:
เข้าร่วม: 14 Mar 2023
ตอบ: 511
โพสเมื่อ: Thu Jun 01, 2023 18:06
ถ้าไหวก็ซื้อเลยครับ วันข้างหน้าไม่ไหวก็ปล่อยถ้าทำเลดีอาจได้กำไร
ส่วนตัวอายุน้อยเชียร์คอนโดใกล้ที่ทำงานก่อน แต่ถ้ามีแปลนครอบครัวไวๆนี้ต้องบ้านเดี่ยวแหละ
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel