ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 15 Jan 2009
ตอบ: 22062
โพสเมื่อ: Thu Jun 01, 2023 02:22
[RE: รบกวนช่วยดูระบบท่อจากแท้งน้ำ]
กว. ภย. ผิดถูกก็แชร์กันได้นะครับ

1. เทพื้นแบบนี้ ระวังทรุดนะครับ ทรุดแล้วท่อแตกข้างล่างนั่นน้ำรั่วดูไม่ออกจนบ้านถล่ม หรือจากเดิมไม่ทรุด ท่อแตกก็ทรุดตรงที่ท่อแตกนั่นแหละครับ
2. น้ำเข้ารูบนไม่มีบายพาสถัง ถังมีปัญหามาน้ำไม่ไหลทั้งบ้าน ค่อนข้างอันตรายครับ
3. ข้อต่อเยอะมาก จริงๆก็ไม่มีปัญหาหรอก Head หายไม่เยอะขนาดนั้น แต่ก็ขัดหูขัดตาอยู่ครับ เกะกะพอดู
4. น้ำออกถังจริง ๆ ต่อตรงออกมาลงพื้นแล้วตัดสามทางไปซักล้างเล็ก ๆ นั่นไม่ได้เหรอ ทำไมต้องหักมาเป็นตัวยูเพื่อให้มีที่ใส่สามทางไปซักล้าง ใส่ 3 ทาง + บอลวาล์วเลย น่าจะพอไหวน้า
5. น่าจะใส่บอลวาล์วตรงออกไปซักล้างให้ใกล้ ๆ แทงค์ด้วย เผื่อเปิดปิดน้ำในท่อจะได้ไม่ค้างเยอะ
6. ไม่แน่ใจบ้านกี่ชั้น ถ้าชั้นเดียวคงไม่เป็นไร แต่ถ้ามีหลายชั้น ท่อน้ำมันออกจากแทงค์มาท่อเดียวแล้วลงพื้นเลยงี้ เกิดชั้นไหนมีปัญหา = ต้องปิดน้ำทั้งบ้าน ลำบากอยู่ครับ ถ้าทำท่อแยกชั้นกันได้ก็จะดีครับ แต่นี่ไม่น่าทันล่ะ ถ้าไม่เดินลอย
7. จากใจวิศวกรโยธา เดินลอยเถอะครับท่อน้ำ ไม่สวยนิดหน่อย แต่ maintenance ง่ายกว่ากันเยอะ ของจขกท.อาจจะไม่ทันแล้ว แต่ฝากไว้เผื่อใครยังกำลังสร้างบ้านนะครับ
8. พอไม่ได้เดินลอย ถ้าพื้นทรุด มันจะรั้งข้อต่อท่อขาดหรือหลุด น้ำจะรั่วง่ายครับ ถ้ารั่วจุดเห็นได้ก็ดีไป รั่วจุดเห็นไม่ได้ก็ตามข้อ 1 ไปครับ

อีกเรื่อง ท่อขาว ๆ นั่น ท่อไฟป่ะหว่าครับ น่ากลัวอยู่นะ โดนฝนสาดได้อยู่ กลัวไฟรั่ว แถมตำแหน่งเอาจริงๆ วิ่งชิดถังก็ได้ มือจะได้ไม่เกี่ยวโดน แต่ออกมาซะลอยเลย
แก้ไขล่าสุดโดย Celberos เมื่อ Thu Jun 01, 2023 02:25, ทั้งหมด 2 ครั้ง
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักบอลถ้วย ง.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 3201
โพสเมื่อ: Thu Jun 01, 2023 06:17
[RE: รบกวนช่วยดูระบบท่อจากแท้งน้ำ]
Dos รุ่นนี้เป็นแบบมีปั้มด้านบนครับ.

วิธีติดโดย Dos เองเลย.

ท่อล่างเป็นน้ำออก ท่อบนเป็นน้ำเข้าครับ.
แท๊งตั้วนี้โฆษณาว่ามีระบบ Automatic bypass system ทำให้ไฟดับมันจะ Bypass น้ำให้เอง.(เอาตาม Manual นะ ข้อยยังไม่เคยได้ใช้เอง ทดลองปิดเบรคเกอร์เองได้เลยนะ ว่าไม่มีไฟยังมีน้ำใช้ไหม)

https://dos.co.th/sites/default/files/AW_DOS_NATURA_WATERPAC%2821-3-2022%29.pdf
หน้า 3 ครับ.

ดูแล้วน่าจะเกิดจากระยะที่จะติดวาวล์ไม่พอเลยต้องกายกรรมครับ ไม่ได้เป็นปัญหาขนาดนั้น.
แต่ไม่รู้รูปมันหลอกไหมนะ ดูแล้วแนะนำเช็ค 2 เรื่อง.

1. ระดับมันได้ไหมเนี่ย ดูรูปแท๊งมันเอียงๆ ไม่รู้รูปมันหลอกตาไหมครับ.
2. ท่อขาวๆที่เอาไฟเข้า ปรกติปลายท่อมันต้องชี้ลงดินกันน้ำเข้าไปแช่ในท่อ อันนี้ในรูปมันดูชี้ฟ้าครับ คนเดินท่อนี่ก็นะ ทำให้มันสวยแนบถังหน่อยก็ไม่ได้ แต่พอทำสวย ก็มักสะดุดตรงพื้นที่มันขึ้นมาอะนะ ต้องเอาถังไปวางกันไว้อีก .

แก้ไขล่าสุดโดย MemberMe เมื่อ Thu Jun 01, 2023 06:24, ทั้งหมด 3 ครั้ง
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel