ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
แบบสำรวจ
กรณีที่เสียงโหวตพิธาไม่พอ คิดว่าควรไปต่อยังไงระหว่าง
ไปรวมเสียงมาใหม่ เสนอพิธาซ้ำ
???
เสนอแคนดิเดตจากเพื่อไทยไปเลย
???
คะแนนทั้งหมด: 200
ผู้ตั้ง
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 06 Apr 2017
ตอบ: 7607
โพสเมื่อ: Sat May 20, 2023 21:39
[RE: (ยก2) แคนดิเดตพท. vs โหวตพิธาซ้ำ]
ถามถึงสิ่งที่จะเกิด หรือความอยากล่ะ

เอาสิ่งที่จะเกิดละกัน

รอบสอง "เป็นไปไม่ได้" เลยที่จะโหวตพิธาซ้ำ

เดาว่าน่าจะเสนอเศรษฐา ละดูว่า สว ผ่านมั้ย

ถ้าไม่ผ่านอีก รอบสาม พท คงจับ ภจท พปชร

อ้างขับเคลื่อนประเทศ บลาบลาบลา
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 27 Mar 2020
ตอบ: 20672
โพสเมื่อ: Sat May 20, 2023 22:08
[RE: (ยก2) แคนดิเดตพท. vs โหวตพิธาซ้ำ]
boy1000 พิมพ์ว่า:
a.Raptor v.10 พิมพ์ว่า:
ก็ยัง งง ตามมาจากกะทู้ก่อน ถ้าโหวตนายกจากฝั่งก้าวไกลไม่ผ่าน แล้วโหวตนายกจากฝั่งเพื่อไทยมันจะผ่านเหรอ?

คือแบบทุกอย่างเหมือนเดิมหมด พรรคร่วมเดิม นโยบายเดิม แค่เปลี่ยนเป็นนายกจากเพื่อไทย แค่นี้จะผ่านเลยเหรอ?

ส่วนถ้ายอมปรับ อย่างเรื่องที่ สว ออกมาล่าสุดคือให้ยืนยันเด็ดขาดไม่ยุ่ง 112 เพื่อจะให้่โหวตผ่าน ทำไมก้าวไกลไม่ปรับเอง ต้องยกให้เพื่อไทย คือถ้ายอมแบบนี้ก็ไม่ต่างกับปรับเองไหม ถ้ากลัวผิดสัญญากับที่หาเสียงไว้ ต่อให้เป็นนายกจากเพื่อไทยแต่ยอมร่วมรัฐบาลแบบนี้มันก็ไม่ต่างกันไม่ใช่เหรอ?

ตามจริงถ้าเพื่อไทยช่วยหาเสียงสนับสนุนเพื่อโหวตพิธาสุดๆแล้วมันไม่ผ่าน จะเปลี่ยนไปเป็นของฝั่งตัวเองมันก็ควรไม่ผ่านเหมือนกันอยู่ดี เพราะก็ไม่เห็นมีอะไรต่าง ต่างแค่ตัวนายก ซึ่งปัญหาที่พิธาไม่ผ่านมันก็ไม่ใช่เพราะตัวนายกแต่เป็นที่นโยบายไม่ใช่เหรอ?

ต่างกันตรง 112 กับเรื่องบางเรื่องไง

ถ้าเพื่อไทยได้ยก ก้จะบอกว่าไม่แตะ 112 แค่นี้สวก้ยกให้หมดละ (เพราะล้อบบี้กับป้อมไว้แล้ว)

ส่วนถามว่าทำไมก้าวไม่ถอย112 ง่ายนิดเดียว ถอยปุ๊บโดนด้อมส้มถล่มยับแน่นอน แค่เรื่องจับกับกรเล็กจะตายยังมีคนไม่ยอมกัน  

อันนี้ที่ยิ่งงงเลยครับ ถ้าเพื่อไทยเสนอชื่อนายกจะยอมเรื่อง 112 เหรอ? ถ้าแบบนี้ก้าวไกลร่วมกับรัฐบาลเพื่อไทยมันก็ไม่ต่างอะไรกับที่ยอมถอยเองไหมนั้น  

ไม่เหมือนนะ เพื่อไทยยอมไม่แตะ112อยุ่แล้ว อันนี้พูดแต่แรกเลย

ส่วนกก ถ้าเพื่อไทยได้ที่1จะยกมือให้ แล้วไปเอาเรื่อง112เข้าสภา
1
0

เมื่อไหร่โดนบังคับให้ไม่พูดสิ่งที่ควรพูด ถือว่าเราตายไปแล้ว :D
นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 09 Feb 2022
ตอบ: 4512
โพสเมื่อ: Sat May 20, 2023 22:12
ผมอยากให้พิธานั่งนายกฯสุดๆ ยังไงก็ดีกว่าแคนดิเดตเพื่อไทย สำหรับผม แต่ถ้าโหวตรอบแรกไม่ผ่าน

ผมไม่คิดว่าพิธาจะได้โอกาสซ้ำรอบ 2 นะ นอกจากพรรคร่วมรัฐบาลยืนยันว่าจะส่งพิธาไปโหวตอีก

แต่ในทางปฏิบัติเป็นไปไม่ได้หรอกครับ ยิ่งถ้าก้าวไกลบังคับพรรคร่วม อันนี้งามไส้เลย

นอกจากจะโดนผลักไปอยู่ฝ่ายค้านรอบนี้ อนาคตถ้าไม่แลนด์สไลด์เอาเอง อาจจะไม่มีใครอยากจับด้วยละ
1
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 24 Apr 2009
ตอบ: 6490
โพสเมื่อ: Sat May 20, 2023 22:43
(ยก2) แคนดิเดตพท. vs โหวตพิธาซ้ำ
ไม่ได้เป็นปีนี้ ผมว่ารอบหน้าพท.เอาเสียงคืนได้แน่
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0

อย่าอ้างความสำเร็จในอดีตที่ยิ่งใหญ่ที่คุณไม่ได้สัมผัส แล้วมาข่มผู้อื่นที่เค้าเคยสัมผัสกับความสำเร็จ แม้ไม่ยิ่งใหญ่เท่าแต่ก็อยู่ ณ โมเมนต์นั้นมาแล้ว การกระทำแบบนั้นมันทุเรศ
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 14 Oct 2019
ตอบ: 231
โพสเมื่อ: Sat May 20, 2023 23:02
ก็ยัง งง ตามมาจากกะทู้ก่อน ถ้าโหวตนายกจากฝั่งก้าวไกลไม่ผ่าน แล้วโหวตนายกจากฝั่งเพื่อไทยมันจะผ่านเหรอ?

คือแบบทุกอย่างเหมือนเดิมหมด พรรคร่วมเดิม นโยบายเดิม แค่เปลี่ยนเป็นนายกจากเพื่อไทย แค่นี้จะผ่านเลยเหรอ?

ส่วนถ้ายอมปรับ อย่างเรื่องที่ สว ออกมาล่าสุดคือให้ยืนยันเด็ดขาดไม่ยุ่ง 112 เพื่อจะให้่โหวตผ่าน ทำไมก้าวไกลไม่ปรับเอง ต้องยกให้เพื่อไทย คือถ้ายอมแบบนี้ก็ไม่ต่างกับปรับเองไหม ถ้ากลัวผิดสัญญากับที่หาเสียงไว้ ต่อให้เป็นนายกจากเพื่อไทยแต่ยอมร่วมรัฐบาลแบบนี้มันก็ไม่ต่างกันไม่ใช่เหรอ?

ตามจริงถ้าเพื่อไทยช่วยหาเสียงสนับสนุนเพื่อโหวตพิธาสุดๆแล้วมันไม่ผ่าน จะเปลี่ยนไปเป็นของฝั่งตัวเองมันก็ควรไม่ผ่านเหมือนกันอยู่ดี เพราะก็ไม่เห็นมีอะไรต่าง ต่างแค่ตัวนายก ซึ่งปัญหาที่พิธาไม่ผ่านมันก็ไม่ใช่เพราะตัวนายกแต่เป็นที่นโยบายไม่ใช่เหรอ?

ต่างกันเยอะครับ
เพราะติ่งส้มส่วนนึงเค้าเลือกมาเพราะอุดมการ์ณพรรคส้มครับ
เหมือนดาบสองคมเลยตอนนี้ ข้อดีคือติ่งส้มเค้ากาเลือกพรรคส้มเลยต่อให้จะมีใครเป็นผู้สมัคร ไม่ต้องมีผลงานหรือเห็นหน้ามาก่อนก็ได้
ข้อเสียถ้าขัดอุดมการ์ณตนเองเจอคนที่เลือกเพราะอุดมการ์ณล้วนๆถล่มแน่ๆครับ ดูเหตุการ์ณเมื่อคืนเป็นตัวอย่างได้เลย
แก้ไขล่าสุดโดย Jjjexorcist เมื่อ Sat May 20, 2023 23:08, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
นักเตะตำบล
Status: Kobe Mindset
เข้าร่วม: 28 Feb 2022
ตอบ: 1734
โพสเมื่อ: Sun May 21, 2023 03:21

ผมเดาว่าพท.ไม่ติดประเด็น112 และที่ผ่านมาก็ปฏิบัติตัวให้เชื่อได้ว่าเอาเจ้าครับ และดูคุยง่ายดีลอะไรง่ายกว่าเพราะเค้ารู้เพื่อไทยค่อนข้างใช้คอนเซปแลกเปลี่ยนผลประโยชน์ แต่กก.นี่เค้าระแวงกัน รวมถึงประเด็นเชิงโครงสร้างอื่นๆด้วยที่เค้ามองว่าอันตรายกับฝ่ายอนุรักษ์ ต่อให้จะอธิบาย112 หรือถอยยังไง เค้าก็ไม่เชื่อครับ

ถ้าพท.ได้นายกไป คนเดินเกมเป็นแกนนำก็ไม่ใช่ก้าวไกลแล้ว วาระนโยบายหลักๆต่างๆพท.จะคุมแทน มันเลยเซฟกว่าที่สว.จะโหวตให้พท.มากกว่าครับ
1
0
นักเตะตำบล
Status: Kobe Mindset
เข้าร่วม: 28 Feb 2022
ตอบ: 1734
โพสเมื่อ: Sun May 21, 2023 03:28
Mero740 พิมพ์ว่า:
ผมอยากให้พิธานั่งนายกฯสุดๆ ยังไงก็ดีกว่าแคนดิเดตเพื่อไทย สำหรับผม แต่ถ้าโหวตรอบแรกไม่ผ่าน

ผมไม่คิดว่าพิธาจะได้โอกาสซ้ำรอบ 2 นะ นอกจากพรรคร่วมรัฐบาลยืนยันว่าจะส่งพิธาไปโหวตอีก

แต่ในทางปฏิบัติเป็นไปไม่ได้หรอกครับ ยิ่งถ้าก้าวไกลบังคับพรรคร่วม อันนี้งามไส้เลย

นอกจากจะโดนผลักไปอยู่ฝ่ายค้านรอบนี้ อนาคตถ้าไม่แลนด์สไลด์เอาเอง อาจจะไม่มีใครอยากจับด้วยละ  

เห็นด้วยเลยครับ โดยเฉพาะประโยคสุดท้าย
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel