ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลถ้วย ก.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 5657
โพสเมื่อ: Fri Apr 07, 2023 22:44
[RE]เพื่อไทย นโยบาย 10000 บาท ไม่ต้องกู้!
wizmacho พิมพ์ว่า:
7% 7 รอบ 49% บ่ะๆๆๆ  
ผมก็งงตรงนี้แหละ

เห็นแบบนี้แล้วเดาว่านโยบายนี้ยังไม่ตกผลึก
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
แก้ไขล่าสุดโดย Barcelonistwo เมื่อ Fri Apr 07, 2023 22:45, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 28 Apr 2007
ตอบ: 396
โพสเมื่อ: Fri Apr 07, 2023 22:51
[RE: เพื่อไทย นโยบาย 10000 บาท ไม่ต้องกู้!]
GNR พิมพ์ว่า:
timematoom พิมพ์ว่า:
ไม่ได้เก่งเศรษฐศาสตร์

แต่วิธีที่ใช้ นี้เค้าเรียก ว่า การใช้จ่ายแบบทวี ปะ ถ้าจำเชื่อไม่ผิด คือการที่ คนใช้เงิน ในระบบเศรษฐกิจ แล้วทำให้เกิดการใช้เงินซ้ำไปมา  

ไปดูก่อน VAT เวลาเปลี่ยนมือเค้าจ่ายกันยังไง มาทวีอะไร  

ประมาณแบบนี้ ครับ

สมมุติ ผมซื้อของ 5000 บาท กับ ร้านนึง ร้านนั้นก็ นำเงินนี้ไปใช้ต่อ เช่นไปซื้อวัตถุดิบเพื่อมาขายต่อ แล้ว ร้านที่เตรียมวัตถุดิบก็เอาไปใช้จ่ายต่อเป็นทอดๆ ไปเรื่อยๆ ประมาณแบบนี้  

อันนี้น่าจะเป็น money velocity ครับ
0
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 14 Oct 2019
ตอบ: 14394
โพสเมื่อ: Fri Apr 07, 2023 22:55
[RE: เพื่อไทย นโยบาย 10000 บาท ไม่ต้องกู้!]

แต่วิธีที่ใช้ นี้เค้าเรียก ว่า การใช้จ่ายแบบทวี ปะ ถ้าจำเชื่อไม่ผิด คือการที่ คนใช้เงิน ในระบบเศรษฐกิจ แล้วทำให้เกิดการใช้เงินซ้ำไปมา  

ไปดูก่อน VAT เวลาเปลี่ยนมือเค้าจ่ายกันยังไง มาทวีอะไร  

สมมุติ ผมซื้อของ 5000 บาท กับ ร้านนึง ร้านนั้นก็ นำเงินนี้ไปใช้ต่อ เช่นไปซื้อวัตถุดิบเพื่อมาขายต่อ แล้ว ร้านที่เตรียมวัตถุดิบก็เอาไปใช้จ่ายต่อเป็นทอดๆ ไปเรื่อยๆ ประมาณแบบนี้  

ประโยชน์คืออะไรครับ ได้หน้า GDP พุ่งมหาศาล เงินในระบบคือ + เท่าที่ทุ่ม ภาษีก็ไม่ได้เพิ่มอะไรนักหนา แล้วเงินก็ไหลกลับไปอยู่กับนายทุนใหญ่ อะไรแบบนี้เหรอ?  

ผมไม่ได้มาให้ ความรู้ครับ แล้วก็ตามที่ออกตัว ไม่ได้เก่งเศรษฐศาสตร์ ถ้าใครมีความรู้ เรื่องนี้ก็อยากให้อธิบายสอนผม เพื่อเป็นความรู้ ไม่ใช่มาถามผมอีกทีเพราะผมก็ไม่รู้

แต่เหมือน ที่อ่านมา ผมอ่านหนังสือเกี่ยวกับ เรื่องท่องเที่ยว เค้าต้องการให้เกิดเรื่องนี้ผมอ่านไปก็ยังงงๆ คิดอยุ่ว่ามันหลักการเดียวกันเปล่า  

ผมก็ไม่ได้เก่ง แต่คิดว่ามันเหมือนจับโยงมากกว่า ....

การที่เงินหมุน เศรษฐกิจเติบโต เพราะ GDP โต มันไม่ยากหรอกครับ

สมมุติ ผมจ้างคุณทำความสะอาดบ้าน 100 บาท ท่านจ้างผมให้ทำอาหารให้ 100 บาท ....--> GDP ที่เกิดคือ 200 นะครับ แต่เงินท่านกับผมเท่าเดิม

แต่สิ่งที่คนในโพสเค้าพยายามอธิบาย --> คือ รายจ่ายของคนๆหนึ่ง มันจะ = รายได้ของคนอีกคนหนึ่ง ใช่ไหมครับ และ มันจะวนไปเรื่อยๆด้วยเงินจำนวนนั้นแหละ

คราวนี้ รัฐที่จัดเก็บภาษีจะได้เงินก้อนนี้มากขึ้นเรื่อยๆ ตามจำนวนรอบของการใช้จ่าย (ยิ่งรอบเยอะ รัฐก็ยิ่งจัดเก็บได้เยอะ)

คำถามคืออะไรทำให้คนๆนึงใช้จ่ายได้มากขึ้น ถ้าตอบในระยะสั้นๆก็คล้ายๆนโยบายแบบลักษณะนี้แหละครับ โยนเงินให้ไปใช้เลย

แต่ในระยะยาวมันไม่สามารถทำแบบนี้ได้ สิ่งที่จะทำให้คนใช้จ่ายได้มากขึ้นได้ มันต้องการจาก productivity ของคนๆนั้นครับ

ถ้าถามว่ากระตุ้นได้ไหม ผมว่าได้ (เหมือนบัตรรัฐให้ ชิมช้อปใช้ และ โครงการต่างๆของภาครัฐ) คือมันได้ภาษีมากขึ้นจากการใช้จ่ายด้วยโครงการพวกนี้อยู่แล้ว แต่สุดท้ายถ้าอยากให้คนในประเทศมันมีรายได้มากขึ้น มันก็ต้องพัฒนาคน สินค้า เพื่อให้ได้ productivity ที่มากขึ้นไปอยู่ดีครับ

ปล. ผมอ่านคร่าวๆนะ ไม่รู้ว่านโยบายนี้เค้ามีวิธีคิดจริงๆจังๆยังไง
2
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 11 Jan 2014
ตอบ: 8902
โพสเมื่อ: Fri Apr 07, 2023 23:04

ในคลิปเขาคาดการณ์ภาษีที่จะได้คืนคือ 20% และจะไม่กู้จริงๆ และเขาตั้งใจให้ไปจบที่นายทุนนั่นแหละ ซึ่งจริงๆมันป้องกันไม่ได้อยู่แล้ว เพราะต้นสาย supply chain มันคือพวกค้าส่งใหญ่ๆ ยังไงก็ต้องไปจบที่ตรงนั้น

ผมพิมพ์แทบทุกเม้นเลยว่าเรื่องนี้มันไม่ใช่แค่แจกเงิน 10000 ดีหรือไม่ดี แต่มันเป็นวิธีหมุนเงินที่เสี่ยงและอย่างน้อยเท่าที่ผมติดตามการเมืองมา ยังไม่เคยมีใครหมุนเงินแบบนี้ คือเหมือนออกเป็นตั๋วเงินไปก่อนแล้วทยอยจ่ายจริงทีหลังมันเลยไม่ต้องกู้(ผมก็พิมพ์แบบนี้แทบทุกเม้นอีกนั่นแหละรอคนมาค้านอยู่ คือผมรู้สึกว่าแบบนี้แทบไม่ต่างจาก qe อัดเงินลงไปก่อนดึงคืนทีหลัง) และเป็นเหตุผลว่าทำไมใช้เป๋าตังไม่ได้ ใช้เงินดิจิตอลก็ไม่ได้ต้องไปจบที่บล็อคเชน ไม่ใช่อยากมีกิมมิคหรือไม่อยากสานต่อของรัฐบาลเก่าอย่างที่พูดกัน เพราะ 2 ระบบนั้นมันต้องจ่ายเต็มทันทีได้คืนทีหลัง ออกเป็นตั๋วเงินแบบนี้ไม่ได้ จริงๆทำแบบนี้แค่ทางกฎหมายก็คงวุ่นวายกันน่าดูแล้ว ผมก็ไมมีความรู้พอจะกล้าฟันธงว่าทำแบบนี้ดีหรือไม่ดี แต่อยากให้ถกกันแบบเชิงวิชาการหน่อยก็ดีผมก็รออ่านอยู่ ที่เห็นตอนนี้คือแขวะกันซะ 9/10
แก้ไขล่าสุดโดย Pemberton เมื่อ Fri Apr 07, 2023 23:08, ทั้งหมด 2 ครั้ง
1
0
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
เข้าร่วม: 29 Apr 2010
ตอบ: 7922
โพสเมื่อ: Sat Apr 08, 2023 00:16
จะบ้าตาย

นี่หรือคนที่จะเข้ามาบริหารประเทศ คูณกันดื้อๆ 7% x 7 รอบ

พี่ยังไม่หัก VAT ซื้อทางร้านค้าเลยครับ - -
0
0
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 15 Sep 2022
ตอบ: 1999
โพสเมื่อ: Sat Apr 08, 2023 00:47
ต้นน้ำเค้า VAT ซื้อหักขายอยู่แล้ว หนึ่งคือไม่ได้เต็มๆจะเอา 7 คูณ 7 ตรงๆไม่ได้คุณได้เพิ่มจากส่วนต่าง VAT ซื้อกับขายของแต่ล่ะรอบ และภาษีจากกำไรของบริษัทต่างๆ ส่วนหมุน 7 รอบก็ต้องอธิบายเยอะกว่านี้ ขนส่งก็ไม่มี VAT จะหมุนไปหมุนมายังไงให้ได้เจ็ดรอบ สายป่านสินค้าต่างๆนี่ยาวขนาดลากได้เจ็ดรอบเลยหรอ น่าสนใจที่มาของสูตร 7x7 นะควรมีให้มาอธิบายเพิ่ม
0
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 1695
โพสเมื่อ: Sat Apr 08, 2023 00:50
คอมเมนท์ว่าไม่เห็นด้วยกับการเสพติดประชานิยมแนวนี้เจอติ่งเพื่อไทยก็ซัดเลย จะเอาให้เป็นอีกฝั่งให้ได้หาว่าคนอื่นโง่ไปอีก ดีไม่ดีถกกันไม่ได้เลยหรอประชาธิปไตยเนี่ย

ส่วนตัวไม่อยากให้แจกแก้ปัญหาระยะสั้นเหมือนตำน้ำพริกละลายแม่น้ำ แต่หานโยบายเชิงโครงสร้างที่มันยั่งยืนระยะยาวแก้ไขได้จริงทันทีได้มั้ย พวกปัญหาราคาพลังงานที่สูงเกินไปมากทั้งน้ำมันและค่าไฟ มันแทบเป็นต้นทุนชีวิตทุกคนถ้าทำให้ลงเหมาะสมได้จริง แต่ละเดือนไงก็มีเงินในกระเป๋าประชาชนเพิ่มเหมือนกัน

แต่ปัญหาคือไม่มีใครกล้าแตะต้องนายทุนพลังงานเลยทุกรัฐบาลที่ผ่านมา รวยท็อปประเทศทั้งนั้นนายทุนพลังงาน คิดแต่จะแจกกับแบมือขอ ไม่คิดจะสร้างนวัตกรรม พัฒนาฝีมือแรงงานมั่งหรอประเทศนี้
0
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 1718
โพสเมื่อ: Sat Apr 08, 2023 07:29
คำพูด VAT 7% 7 รอบ นี้ชัดเจนเอามาจากแหล่งเดียวกันคือคำพูดและไอเดียแจกเงินของเฮียโทนี่ที่กล่าวไว้ใน Care talk x Care Clubhouse เมื่อวันที่ 21 มีนาคม ที่ผ่านมาครับ
1
0
นักเตะท้ายซอย
Status: ยินดีที่ได้รู้จัก
เข้าร่วม: 12 Aug 2016
ตอบ: 17115
โพสเมื่อ: Sat Apr 08, 2023 09:04
Spoil

ประโยชน์คืออะไรครับ ได้หน้า GDP พุ่งมหาศาล เงินในระบบคือ + เท่าที่ทุ่ม ภาษีก็ไม่ได้เพิ่มอะไรนักหนา แล้วเงินก็ไหลกลับไปอยู่กับนายทุนใหญ่ อะไรแบบนี้เหรอ?  

ผมไม่ได้มาให้ ความรู้ครับ แล้วก็ตามที่ออกตัว ไม่ได้เก่งเศรษฐศาสตร์ ถ้าใครมีความรู้ เรื่องนี้ก็อยากให้อธิบายสอนผม เพื่อเป็นความรู้ ไม่ใช่มาถามผมอีกทีเพราะผมก็ไม่รู้

แต่เหมือน ที่อ่านมา ผมอ่านหนังสือเกี่ยวกับ เรื่องท่องเที่ยว เค้าต้องการให้เกิดเรื่องนี้ผมอ่านไปก็ยังงงๆ คิดอยุ่ว่ามันหลักการเดียวกันเปล่า  

เป็นอย่างที่ท่านว่าล่ะครับ ผมว่าคนออกนโยบายน่าจะต้องการ คือ
- ความรู้สึกแฮปปี้ของคนที่ได้รายได้ ของการหมุนวนแต่ละทอด
- เก็บ Vat เข้ารัฐหลายๆครั้ง

วัตถุประสงค์ก็ไม่ต่างจากพวกโครงการแจกเงินต่างๆของแอพเป๋าตังใน 2-3 ปีที่ผ่านมา มันก็คือประชานิยมตามแนวถนัดของเขา มีข้อดีก็ต้องมีข้อเสีย ข้อดีมันมีประมาณนั้น ข้อเสียก็จะโดนวิจารณ์
0
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 09 Dec 2007
ตอบ: 7510
โพสเมื่อ: Sat Apr 08, 2023 12:13
ยากมาก เพราะว่าคนไทยไม่ได้ยื่นภาษี 100% ทุกร้าน/ทุกคน ยิ่งร้านค้ายิ่งแล้วใหญ่ หลีกเลี่ยงภาษีเยอะมาก****ยกเว้นทำระบบภาษีแบบจ่ายเงินแล้วหักภาษี ณ ที่จ่าย เงินเลยทันทีแบบนี้ได้เลย แต่รับรองว่าหน้างาน วุ่นวายแน่ๆ 55
ส่วนเรื่องเงินจะไม่เข้านายทุน ตอนนี้แทบเป็นไม่ได้เนื่องจากนายทุนแทบจะถือครองเศรษฐกิจผูกขาดเกือบหมดแล้ว ดังนั้นนโยบายแบบนี้ กำหนดไม่ให้เข้านายทุน พวกสินค้าที่จะซื้อได้มันถูกจำกัดมากๆแล้ว ส่วนใหญ่ ต้องเป็นสินค้าพวกการจ้างบริการ แบบนี้ถึงคนในชุมชน 100%
แนวคิดดีนะแต่คิดว่าต้องทำการบ้านอีกเยอะเหมือนกัน
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel