ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
แบบสำรวจ
ผู้ใหญ่บ้านและกำนันมีดีไหมครับ
ดีสิไว้ช่วยลูกบ้าน
???
ไม่ดีไม่เห็นทำไร
???
มีก็ได้ไม่มีก็ได้
???
คะแนนทั้งหมด: 182
ผู้ตั้ง
ผู้เยี่ยมชม
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 06 Feb 2023
ตอบ: 359
โพสเมื่อ: Thu Mar 30, 2023 10:58
ถูกแบนแล้ว
[RE: ผู้ใหญ่บ้านและกำนันจำเป็นไหมครับ]
เวลาลงพื้นที่ไปทำงาน ผมก็ประสานผ่าน ผญบ.- กำนัน อ่ะง่ายดี มันก็จำเป็นนะสำหรับบางอาชีพที่ต้องทำงานกับท้องถิ่น
แต่ก็เห็นด้วยที่จะให้เลือกทุก 4 ปี หรือ 10 ปี ก็ได้
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status: ขอแฮงจงสิงอยู่กับข่อย
เข้าร่วม: 23 Sep 2010
ตอบ: 18477
โพสเมื่อ: Thu Mar 30, 2023 11:00
[RE: ผู้ใหญ่บ้านและกำนันจำเป็นไหมครับ]
จำเป็น แต่อาจไม่เท่าเมื่อก่อน แต่ยิ่งต่างจังหวัด ยิ่งอำเภอไกลๆ จากตัวเมืองนี่โคตรจำเป็น

แล้วที่บอกทับซ้อนกับอบต.นี่ทับยังไงก่อน แค่หน้าที่ที่บัญญัติไว้ก็ต่างกันมากโขแล้ว
1
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2014
ตอบ: 1482
โพสเมื่อ: Thu Mar 30, 2023 11:01
[RE]ผู้ใหญ่บ้านและกำนันจำเป็นไหมครับ
ควรเลือกตั้ง เพราะซื้อตำแหน่งกันเยอะ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0

นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 15 Jul 2007
ตอบ: 2645
โพสเมื่อ: Thu Mar 30, 2023 11:02
[RE]ผู้ใหญ่บ้านและกำนันจำเป็นไหมครับ
ควรยุบ อบต. แล้วทำเป็นเทศบาลให้หมด เพื่อนๆผมใครอยู่เขตเทศบาลนี่ ผญบ.แทบไมาจำเป็น

แต่พวกที่เขตอยู่อบต. ผู้ใหญ่บ้านยังจำเป็นโคตรๆ เพราะอบต.มันรับผิดชอบกว้างเกิน ผู้ใหญ่บ้านจึงเป็นคนที่ชาวบ้านต้องไปร้องเรียนร้องทุกข์
1
0

นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 1439
โพสเมื่อ: Thu Mar 30, 2023 11:19
Luxiaofeng323 พิมพ์ว่า:
TR47 พิมพ์ว่า:
ควรมี แต่ควรเลือกตั้งครับ
อะไรที่มันอยุ่ในต่ำแหน่งนานโดยไม่มีการเปลี่ยนแปลง มันทำให้เกิดการพัฒนาได้ไม่เต็มที่  

เค้าเลือกตั้งอยู่แล้วนะท่าน​ ผญบ.นะ​ ตอนฝึกงานมหาลัยสิบปีก่อนเคยไปช่วยทำ+พิมพ์บัตรเลือกตั้งอยู่เลย​ คิดว่ามีซื้อเสียงด้วยเพราะสมัยนั้นถ้าได้เลือกเป็นละก็เป็นต่อได้ยาวๆจนตายหรือสละตำแหน่งอะ ส่วนกำนันผมไม่ชัวร์ว่าเลือกตั้งโดยตรงหรือได้อัพขั้นมาจาก​ ผญบ.อีกที​ ถ้าให้แก้ควรทำแบบเลือกสนามใหญ่เป็นได้​ 4​ ปีไม่เกิน​ 2​ วาระ(8 ปี)​ ดีกว่า  

ขอภัยครับสื่อผิด จะบอกว่าควรมีวาระการเลือกตั้ง
0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 12145
โพสเมื่อ: Thu Mar 30, 2023 11:21
ควรมีครับ เป็นตัวแทนชาวบ้าน คอยดูแลสารทุกข์สุกดิบคนในหมู่บ้าน/ตำบล/เทศบาล
แต่ผมมองว่าควร ยุบท้องถิ่นส่วนกลาง แล้วควบรวมให้เป็นเลือกตั้งทุกระดับ กระจายอำนาจปกครองจากส่วนกลางออกไป นายกระดับต่าง ๆ ก็จะมีวาระชัดเจน ใครอยากเข้ามาทำตรงนี้ก็ต้องทำเต็มที่เพื่อให้ได้คะแนนเสียง ซึ่งเป็นผลดีต่อประชาชน
1
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 10 Oct 2009
ตอบ: 28456
โพสเมื่อ: Thu Mar 30, 2023 11:27
ผญบ จำเป็น แต่กำนันมีไว้ทำหอกอะไร
0
0

Victoria Concordia Crescit __ Once a Gooner Always a Gooner
นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 12 Feb 2009
ตอบ: 6423
โพสเมื่อ: Thu Mar 30, 2023 11:28
เป็นลูกผู้ใหญ่มันเท่ แต่ลูกสาวกำนันเท่กว่า

แต่จริงๆ ระบบผู้ใหญ่ กำนัน มันมาก่อน อบต. ซึ่งถ้ามี อบต. แล้ว หน้าที่มันก็ซ้ำซ้อนกัน

ชื่อผู้ใหญ่มันดูอบอุ่น และมีความเด็ดขาด ใหญ่สุดในหมู่บ้าน ขณะที่ อบต.ดูเป็นลูกจ๊อก ลูกน้องนายก ลูกน้องส่วนราชการอีกที

ถ้าระบบการกระจายอำนาจมันทำได้ดี ทั้งสองตำแหน่งข้างต้น น่าจะไม่จำเป็นแล้ว
1
0
Old Trafford is home.

ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status: It's not that I'm evil I just don't like to preten
เข้าร่วม: 01 Apr 2008
ตอบ: 25253
โพสเมื่อ: Thu Mar 30, 2023 11:30
ผมเคยอยู่ต่างจังหวัดตรงบ้านนอก แต่เด็กเกิน ไม่รู้จักพวกกำนันผู้ใหญ่บ้านเลย
0
0
นักเตะกลางซอย
Status: วิวคนนี้ ดีที่สุด
เข้าร่วม: 13 May 2021
ตอบ: 544
โพสเมื่อ: Thu Mar 30, 2023 11:30
ผญบ จำเป็นกว่า กำนัน อีกครับ ยิ่งถ้าที่ไหนมี ผญบ ดีๆเก่งๆ กำนันก็แทบไม่มีความหมาย เอาจริงๆ แถวบ้านผม ผมรู้จัก เห็นหน้าเห็นตา ผญบ หมู่ตัวเองและหมู่อื่น มากกว่า กำนันอีกครับ
1
0
นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 09 Apr 2015
ตอบ: 1907
โพสเมื่อ: Thu Mar 30, 2023 11:45
ตำแหน่ง ผู้นำหมู่บ้าน ชุมชน ควรมีนะครับ

ยิ่งหมู่บ้านที่ห่างไกลความเจริญ ยิ่งสมควร

ประเด็นคือ ระบบ นโยบายที่ครอบพวกนี้

มันแย่ตั้งแต่หัว ชนชั้นผู้นำ คอรัปชั่น เอื้อพวกพ้อง(ซึ่งไม่ว่าที่ไหน มีทั้งนั้น แต่ไทยตรวจสอบยากมานาน)​ หางเลยส่ายตาม

ต้องจ่าย ต้องเส้น เพื่อให้ได้มา และกอบโกยเพื่อผลกำไร
แก้ไขล่าสุดโดย มากมาย เมื่อ Thu Mar 30, 2023 11:46, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 23 May 2020
ตอบ: 9875
โพสเมื่อ: Thu Mar 30, 2023 11:50
ขอตอบในมุมคน (ในครอบครัว) มีตำแหน่งละกันครับ แกผ่านมาตั้งแต่ อบต. ผญบ. กน. จนเกษียณแล้วก็ยังเป็น อบต. อยู่

ที่เหนื่อยที่สุดคือ ผญบ. + ผช.ผญบ (คนนี้แหละเหนื่อยสุด)

รองลงมาคือ กน. (ถึงจะไม่ค่อยได้ทำงาน แต่ต้องประชุม+เดินทางเยอะ)

ที่สบายที่สุดคือ อบต. เพราะเดือนหนึ่งประชุมแค่ 2 ครั้ง ถ้าไม่มีงานก็ไม่ได้ทำอะไร

ถามว่าเห็นด้วยไหมกับการมี ผญบ+กน ก็ตอบได้เลยว่าควรมีอยู่ เพราะตามต่างจังหวัดการทำงานไม่เหมือนในเมืองหรือเทศบาล เวลามีงานอะไรจะต้องผ่าน ผญบ ก่อนเสมอ เพื่ออำนวยความสะดวกและให้ความร่วมมือกับหน่วยงานนั้นๆ ยิ่งเวลาชาวบ้านมีปัญหาเรื่องมักจะไม่ถึง ตร. เพราะมันช้า ส่วนมากจะให้ ผญบ. ไกล่เกลี่ยหรือตัดสินซึ่งมันง่ายและรวดเร็วกว่า

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็เห็นด้วยว่ามันควรจะมีวาระในการดำรงตำแหน่งไม่ใช่เป็นไปจนเกษียณ เพราะบางคนอยู่ไปก็ไม่สร้างประโยนช์อะไร แต่ก็ได้อยู่ แต่บางคนที่ทำงานเก่งๆ กลับทำอะไรไม่ได้เพราะไม่มีอำนาจตัดสินใจ
1
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 20 May 2011
ตอบ: 1899
โพสเมื่อ: Thu Mar 30, 2023 11:56
เห็นความบ้าอำนาจได้ชัดเจน ในแถบชนบท อย่างเช่นบ้านผมนี่ละครับ
กุมอำนาจทุกอย่างเลย
เข้าไปแจ้งความเดือดร้อน ถ้าไม่ใช่พี่น้อง ญาติ พวกพ้องเค้า ก็แจ้งไปเถอะครับ ระบบหอยทาก
อยู่ยาว ไม่ต้องมี 4 ปีเลือกตั้ง
แต่ ผญบ. ก็จำเป็นต้องมีอยู่ดี เพราะจะได้เป็นปากเป็นเสียงให้ประชาชนตาดำๆได้บ้าง
แต่กามหนัด ขอโนคอมเม้นท์ละกันฮะ หุหุหุ
1
0
(ทัณฑ์บนครั้งที่ 1)

ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 7633
โพสเมื่อ: Thu Mar 30, 2023 11:56
mapa พิมพ์ว่า:
N'Square พิมพ์ว่า:
ผมสันนิษฐานว่าจขกท.เป็นคนเมือง กรุงเทพฯปริมณฑล ไม่ก็ต้องอยู่ต่างจังหวัดที่เป็นหัวเมืองใหญ่
เอาจริงๆ คนที่ไม่ค่อยทำงาน คือพวกส.อบต พวกท้องถิ่นทั้งหลายอะครับ มีเงินมีตัง แต่เวลาชาวบ้านเดือดร้อนไม่เคยโผล่ โผล่ทีตอนทำแผนเอางบ ตอนเลือกตั้ง

ในต่างจังหวัด เวลาชาวบ้านเดือดร้อน เค้าไปหากำนัน ผู้ใหญ่บ้านให้ช่วย แต่หน่วยงานที่มีงบประมาณแก้ไขให้ได้คือท้องถิ่น
ถ้าพื้นที่นั้น กำนันผู้ใหญ่บ้านกับท้องถิ่นทำงานร่วมกันได้ ก็โชคดีไป แต่ถ้าไม่ถูกกัน ก็ชาวบ้านซวย เพราะคนที่รับปัญหากับคนมีตังให้แก้ปัญหา ทำงานร่วมกันไม่ได้

แถมชาวบ้านเดินไปหาอบต.เอง เค้าก็ไม่ช่วยเท่าไหร่ เน้นก่อสร้างนู่นนี่ แต่ถ้าน้ำไม่ไหล ไฟดับไรงึ้ไม่ค่อยช่วย จะเป็นกำนัน ผู้ใหญ่บ้านมากกว่า  

เจอคนดีก็ดีไปครับ เจอคนไม่ดีก็ซวยไป ผมอยู่ ตจว ครับไม่ใช่คนเมือง

ขอบคุณครับ ถ้าเป็นเทศบาลใหญ่ ผมว่าศักยภาพมันได้อยู่ ถ้าที่ที่มีแรงงานฝีมือดี มีงบ ก็โอเค
แต่ถ้าระดับตำบล อบต.ไรงี้ เท่าที่เห็น ก็ไม่ค่อยเท่าไหร่ แล้วแต่ที่จริงๆ
แต่กำนัน ผู้ใหญ่บ้าน มันก็มีข้อดีข้อเสียนั่นแหละครับ ด้วยกฎหมายปัจจุบันมันเกษียณ 60 ปีนู่นเลย อยู่กันยาวๆ แม้จะมีการประเมินทุก 4 ปี แต่ถ้าไมไ่ด้แย่จริงๆ เค้าก็ไม่เอาออก แต่ครั้นจะไปเลือกทุกๆ4ปีแบบที่เคยเป็นมา ผมก็บอกได้เลยว่าคงไม่ค่อยมีใครอยากเป็น เพราะว่าเงินเดือนน้อย แถมต้องแข่งบ่อยๆ แล้วพูดกันตามตรงเลือกผู้ใหญ่บ้าน จะไม่แจกเลย ผมว่ายาก แจกกันเกือบทุกที่จริงๆ ยกเว้นคนมีฝีมือทำงานจริงๆ อันนั้นสู้กับคนที่แจกก็ยังชนะ ผมเห็นมาละ

ใดๆก็ขอบคุณที่แชร์ครับ และขออภัยที่คิดไปเอง
1
0
แขวนสตั๊ด
Status:
เข้าร่วม: 05 Sep 2008
ตอบ: 16533
โพสเมื่อ: Thu Mar 30, 2023 11:57
ตะล็อคต๊อกแต๊ก พิมพ์ว่า:
ทับซ้อนกันโครตๆกับ อบต ตามต่างจังหวัด

เห็นมีเเต่ไปประชุม เเต่ไม่เห็นมีผลงานเลย ผู้ใหญ่บ้าน ต่างจังหวัด  

จริงๆภาระงานต่างกันครับ เพียงแต่คนทั่วไปแยกไม่ค่อยออก
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel