ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 24 May 2009
ตอบ: 7883
โพสเมื่อ: Thu Mar 30, 2023 11:19
เคยโดนแย่งผลงาน / ไอเดีย ตอนทำงานกันมั้ยครับ
IamRR พิมพ์ว่า:
นายผมไม่ค่อยให้เครดิต ไม่ค่อยชม แต่ก็ไม่ค่อยว่าเหมือนกัน จนผมชิน แต่เค้าจะให้เป็น reward คืน โดยที่ผมไม่เคยร้องขอเป็นประจำในรูปแบบเงินพิเศษ บางเดือนมีเงินอะไรก็ไม่รู้เข้ามา เค้าก็ไม่ได้บอกว่าค่าอะไร ผมก็ไม่ได้ถาม (ซึ่งผมก็ไม่ค่อยดู slip เงินเดือนว่าได้เท่าไหร่ มานานหลายปีแล้ว เพราะเงินเข้าไม่เท่ากันในแต่ละเดือน) บางครั้งก็ให้ไปเที่ยวต่างประเทศ ซึ่งผมมองว่าการให้เครดิต หรือการให้คุณค่าของเรากลับอาจจะมาในรูปแบบอื่นก็ได้ แต่กว่าผมจะได้ benefit พวกนี้ก็ใช้เวลานานอยู่กว่าจะ proved ความสามารถของตัวเอง ผมอยากให้มองเหมือนนักฟุตบอล ถ้าเราลงสนามแล้ว โชว์ฟอร์มได้ดี ยิงประตูได้เยอะ คุณค่า และค่าตัวของเราก็เพิ่มขึ้นมาเอง โดยที่เราไม่รู้ตัว ถ้าคุณเป็นตัวหลักที่ทีมขาดไม่ได้ บางครั้ง benefit มันอาจจะมากเกินกว่าที่เราจะคิดก็ได้ ซึ่งบางทีเรื่องพวกนี้อาจจะต้องใช้เวลาในการ proved นะครับ อาจจะไม่ใช่ case by case  

โอ้ว ขอบคุณครับ ช่วยได้เยอะเลย
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 20 Oct 2008
ตอบ: 25837
โพสเมื่อ: Thu Mar 30, 2023 11:32
[RE: เคยโดนแย่งผลงาน / ไอเดีย ตอนทำงานกันมั้ยครับ]
เคย เสื่อมศรัทธากับคนคนนั้นทันที

กลับกันนะ คนที่ให้เครดิต
เรากลับยินดีและสมัครใจที่จะทำให้
อย่างสุดความสามารถ

0
0
MY PC powered by RX 6800 XT
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 15 Mar 2020
ตอบ: 6069
โพสเมื่อ: Thu Mar 30, 2023 11:34
[RE: เคยโดนแย่งผลงาน / ไอเดีย ตอนทำงานกันมั้ยครับ]
ตอบยาก ในเคสของคุณนะ

ส่วนตัวผมไม่เคยเจอแบบแย่งผลงานเท่าไหร่ และตัวเองก็ให้เครดิตทีมแทบจะตลอดเวลา แต่เจออีก division เอาไปเคลมมั้ยก็มี แต่เนื่องด้วยจากเป็นคนที่คิดว่า ไม่เป็นไร เรามีดีพอ เดี๋ยวคนจะเห็นเอง เหมือนใน quote ด้านล่างที่บอกว่า “Your energy introduces you even before you speak” นั่นแหล่ะครับ ตัวตนของเราไม่ได้จำเป็นจะต้องผ่านจากผลงานอย่างเดียว แต่มัน radiate จาก charisma ของเรา จากตัวตนของเรา

ถ้าคุณมีดีพอ ต่อให้จะเจอเคลมไปเท่าไหร่ เค้าไม่สามารถเคลมได้ทุกอย่างครับ ถ้านายที่เก่งและฉลาด เค้าจะรู้จักทีมเค้าดีว่าอันไหนคือคนของเค้าคิด หรืออะไรเค้าอาจจะเอาไอเดียคนอื่นมา

แต่ถ้ารู้สึกว่าไม่สบายใจ ก็อาจจะต้องคิดเผื่อใจไว้ และมองหาทางเลือกอื่นๆในชีวิตเพิ่มเติมนะครับ
1
0
"Your energy introduces you before you even speak."
"Be the same person privately, publicly, personally."
"Science explain people, but could not understand them."
“Keep a little fire burning, however small, however hidden.”
"Nullum magnum ingenium sine mixtura dementiæ fuit”
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status: ทำเพราะจัญไ... อย่าอยู่นาน
เข้าร่วม: 29 Jul 2021
ตอบ: 15095
โพสเมื่อ: Thu Mar 30, 2023 11:46
โดนแย่ง กับ โดนเข้าใจผิดว่าเป็นผลงานหัวหน้ามันต่างกันนะครับ

คือตอนที่ยังทำงานอยู่ เสนอไอเดียให้เค้าไปพรีเซนต์เยอะมาก เค้าก็เอาไปพรีเซนต์และอนุมัติงานเยอะมาก

แต่คนทั้งบริษัทเข้าใจว่าเป็นไอเดียเค้า

ซึ่งผมก็ไม่ได้มองว่าเค้าแย่งนะ ผมก็ไม่ได้ถืออะไร แค่สนุกกับการทำงานพอละ

แค่ว่าไม่ควรละเลยที่จะให้เครดิตคนคิดจริงๆบ้าง แค่นั้นแหละครับ
0
0

ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: Liverpool Liverpool Liverpool Liverpool Liverpool
เข้าร่วม: 28 Oct 2008
ตอบ: 12330
โพสเมื่อ: Thu Mar 30, 2023 11:53
แต่ก่อนไม่คิดอะไร เดี๋ยวนี้พอแก่ขึ้น เริ่มนึกได้ว่า เฮ่ย เราต้องได้ดีกว่านี้

ต้องออกมาทำเองแล้ว สำหรับผม เพราะทำไป มันมีHead Present อยู่

ผมต้องทำเอง นำเสนอเอง เบิกเงินเอง ดีสุด

งานกลุ่ม งานTeam จริง แต่ผลลัพธ์ไม่เท่ากันแน่นอน
0
0
การไม่ได้ในสิ่งที่ปรารถนาในบางคราว ก็เป็นพรอันประเสริฐ - องค์ทะไลลามะ
Ps.
Liverpool Champions Fifa club world Cup 2019
Champions Eufa Supercup 2019
Champions Eufa Champions League 2018-2019
Champions PremierLeague 2019-2020

คุณอาจจะเปลี่ยนภรรยาได้, เปลี่ยนความคิดทางการเมืองได้, เปลี่ยนศาสนาก็ได้ แต่ไม่สามารถเปลี่ยนทีมที่คุณเชียร์ได้

(ไม่อยากจะบอกเลยว่าคนพูดคือ เอริค คันโทน่า อยากบอกว่าคิดเอง)

นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 2955
โพสเมื่อ: Thu Mar 30, 2023 11:56
[RE]เคยโดนแย่งผลงาน / ไอเดีย ตอนทำงานกันมั้ยครับ
ที่คนใกล้ตัวเคยเจอคือ

เป็นตำแหน่งเด็กสุดในทีม โดนแบ่งไปทำโปรเจคละคน เสร็จปุ๊ปจะต้องให้คุณA หัวหน้าทีมเนี่ยเช็ค งานคือเริ่มจาก0เลยนะแก้กันไปประมาณนึง

พอพรีผู้ใหญ่ชอบเริ่มถามหาคนทำ A ก็จะเสนอหน้าละว่าจากที่ตัวเองได้สั่ง ได้มอบหมาย ได้ติชมสั่งให้ปรับนู่นนี่ หรือเสนอไอเดียนู่นนี่ไปกับน้องคนนี้ คือให้เครดิตนะว่าทำอะ แต่มาจากตัวเองที่เป็นคน initiate

แต่พอครั้งไหนโดนซัดหนักๆ คือแก้มาด้วยกันแท้ๆ มีหันมาผสมโรงถามด้วยว่า ไหนลองอธิบายซิว่าทำไมทิศทางของงานออกมาแบบนี้ ก็พรี่แนะมาเองอะค้าบ ไม่ผ่านพรี่มันจะมาถึงตรงนี้ได้ไง
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 03 Jul 2021
ตอบ: 1659
โพสเมื่อ: Thu Mar 30, 2023 16:12
ผมชอบคิดอะไรให้มันมีส่วนที่เป็นตัวเอง คำนวน หรือที่มาจากวิธีการของตัวเอง แนวคิดที่ต่างไปจากกรอบ เลยไม่โดนก๊อป เพราะเขาไม่เชื่อ กว่าจะรู้ตัว ก็ได้ผลบวกไปแล้ว 55+
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel