ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะตำบล
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 10 Jul 2009
ตอบ: 789
โพสเมื่อ: Sat Mar 25, 2023 14:34
NBA งงว่าทำไมกรรมการเวลาเจอโกลเด้น มักเป่าให้ฝ่ายตรงข้ามง่ายจัง
ช่้วงนี้พอมีเวลาได้กลับมาดูบาส หลังจากยุ่งๆ งานไปช่วงนึง คืองงว่าทำไมกรรมการเป่าฟาวให้ทีมตรงข้าม Golden ง่ายจัง จนทำให้ทีมเหนื่อย หรือแพ้บ่อยมากเลยนะครับในฤดูกาลนี้ เลยอยากสอบถามความคิดเห็นเพื่อนๆ ว่าคิดยังไงกันบ้างครับ

2
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
โหวตเป็นกระทู้แนะนำ
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 16 Oct 2013
ตอบ: 757
โพสเมื่อ: Sat Mar 25, 2023 14:44
[RE: NBA งงว่าทำไมกรรมการเวลาเจอโกลเด้น มักเป่าให้ฝ่ายตรงข้ามง่ายจัง]
ปรกติครับ
1
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 27 Mar 2020
ตอบ: 20261
โพสเมื่อ: Sat Mar 25, 2023 14:45
[RE: NBA งงว่าทำไมกรรมการเวลาเจอโกลเด้น มักเป่าให้ฝ่ายตรงข้ามง่ายจัง]
ถ้าเปนคนที่ไม่ค่อยได้ดูก้จะบอกว่า 1 ทีมsmall เวลาเข้าไปหาห่วงเลยไม่ค่อยได้ฟาว
2 เน้นชู้ตวงนอก ไม่ค่อยได้เข้าวงในเลยไม่ได้ฟาว
3 ทีมตัวเล็กเวลาป้องกันตัวใหญ่ทีมตรงข้ามเลยเสียฟาวเยอะ

แต่จากคนที่ดูจริง โดนเนิฟแน่นอน กราฟมีก้บอก gsw เข้าหาห่วงบ่อยกว่าหลายๆทีม แต่ได้จุดโทษแทบน้อยสุด เคอรี่เงี้ยแทบไม่ได้เลยด้วยซ้ำ ทั้งการข้าม หรือยิง3 ถ้ายิงความเร็วระดับเคอรี่แล้ว เปนคนอื่นนะ ตัวประกบเข้ามาบลอคแบบนั้นโดน 4pointplay ทุกเกมอะ มีหมดที่โดดมาปัดมือ หรือโดดมาตรงที่เคอรี่จะlanding มันเลยจะเห็นว่าเวลาเคอรี่ยิง3แล้วจะเซฟตัวเองคือล้มเอาซะบ่อย เพราะมันไม่มีที่land เลยต้องเซฟตัวเอง แต่แทบไม่เคยได้ฟาวเลย โดนแบบนี้100รอบจะได้ัก1รอบมั้ง

1.06 1.27 1.50 2.29

คร่าวๆนะ พวกนี้มีแทบทุกเกม แล้ว 99% คือไม่ได้ฟาว คือมันไม่ต้องได้ทุกรอบหรอก แต่อย่างต่ำถ้าตีตามกฏจริงก้ครึงๆอะที่ต้องได้

https://videorulebook.nba.com/archive/defensive-foul-defender-doesnt-allow-shooter-room-to-land-2/#:~:text=Defenders%20must%20give%20airborne%20shooters,Flagrant%20foul%20may%20be%20assessed.%E2%80%9D

ลองดูคลิปตามกฏ ถ้าลูกนี้ฟาวนะ เคอรี่ได้ฟาว ได้ยิง3โทษเผลอๆเกมละซัก10ลูกได้มั้ง
แก้ไขล่าสุดโดย a.Raptor v.10 เมื่อ Sat Mar 25, 2023 15:06, ทั้งหมด 2 ครั้ง
5
0

เมื่อไหร่โดนบังคับให้ไม่พูดสิ่งที่ควรพูด ถือว่าเราตายไปแล้ว :D
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 11 Sep 2013
ตอบ: 1705
โพสเมื่อ: Sat Mar 25, 2023 15:34
ผมดูสะพานแทบทุกเกมส์เลย ก็รู้สึกว่ารี่เนี่ยได้ได้ฟาล์วย๊ากยาก แต่ถ้าให้พูดภาพรวม ผมว่ากรรมการโคตรกาว ผิดพลาดเยอะมาก ทั้งสองฝั่ง แล้วก็คู่อื่นด้วย
2
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
: 1 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 5006
โพสเมื่อ: Sat Mar 25, 2023 18:22
ผมดู สารคดีใน Netflix ที่ทำเรื่องกรรมการที่มีส่วนกับการล๊อคผลการแข่งขัน NBA เจ้าตัวออกมาบอกเองเลยว่า แต่ละนัดที่ตัดสิน ทาง NBA จะมีการแนะก่อนเลยว่า พยายามอย่าเป่าฟาวล์คนนี้มากนะ เพราะเป็นสตาร์ของทีมที่กรรมการคนนั้นจะลงตัดสิน คนดูเค้าเสียเงินมาเพื่อดูคนนี้เล่น ต้องให้อยู่ในสนามนานๆประมาณนี้ ผมก็เลยคิดว่า ไอการบอกว่าให้ฟาวล์ทีม GSW ยากๆ ผมว่าเป็นไปได้ครับ คงอยากให้มีแชมป์หน้าใหม่บ้าง
2
0
นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 04 Feb 2008
ตอบ: 5521
โพสเมื่อ: Sat Mar 25, 2023 19:34
Nomeartor พิมพ์ว่า:
ผมดู สารคดีใน Netflix ที่ทำเรื่องกรรมการที่มีส่วนกับการล๊อคผลการแข่งขัน NBA เจ้าตัวออกมาบอกเองเลยว่า แต่ละนัดที่ตัดสิน ทาง NBA จะมีการแนะก่อนเลยว่า พยายามอย่าเป่าฟาวล์คนนี้มากนะ เพราะเป็นสตาร์ของทีมที่กรรมการคนนั้นจะลงตัดสิน คนดูเค้าเสียเงินมาเพื่อดูคนนี้เล่น ต้องให้อยู่ในสนามนานๆประมาณนี้ ผมก็เลยคิดว่า ไอการบอกว่าให้ฟาวล์ทีม GSW ยากๆ ผมว่าเป็นไปได้ครับ คงอยากให้มีแชมป์หน้าใหม่บ้าง  

เรื่องไรครับ
0
0
Status:
: 1 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 5006
โพสเมื่อ: Sat Mar 25, 2023 19:35
chubbii พิมพ์ว่า:
Nomeartor พิมพ์ว่า:

เรื่องไรครับ  

Untold: Operation Flagrant Foul ครับ
0
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 1154
โพสเมื่อ: Sat Mar 25, 2023 21:33
ต้นฤดูกาลก็รู้สึกแบบนั้นครับแค่ยังไม่ชัวร์ จนกระทั่งจะจบฤดูกาลแน่ใจแล้วครับว่าไม่ได้คิดไปเอง (จากสถิติของ NBA.com GSW ปีนี้ได้จุดโทษน้อยสุดในลีค)
1
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2016
ตอบ: 2544
โพสเมื่อ: Sat Mar 25, 2023 22:25
ส่วนนึงต้องโทษตัวเองครับ ทะเล่อทะล่าไปตีฟาวเองก็บ่อย แต่ที่แบบยืนชูมือเฉยๆโดนเป่าฟาวก็เห็นประจำ ผมแฟนเด้นนะ ดูเด้นปีนี้เกือบทุกเกม บอกเลยว่าหลักๆคือเกมป้องกันอ่อนแอลงจริงๆครับ ทีมอื่นเค้ารู้หมดแล้วว่าวงในเด้นมันไม่ดี เค้าก็เน้นเจาะใน ยิ่งขาดวิิกกิ้นยิ่งขาดใจ กรีนแบกเกมป้องกันหลังหักแทบทุกเกม
4
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 15 Jun 2020
ตอบ: 1372
โพสเมื่อ: Sun Mar 26, 2023 01:35
ถ้าให้ฟาล์วฝั่งตรงข้ามง่าย เป็นปกติของซีซั่นนี้ครับ ถ้าคนดูจริงจะรู้ว่าทำฟาล์วเขาบ่อยมาก แบบมากกก

โดยพื้นฐานผู้เล่นที่มีมันเสียเชิงง่ายอยู่แล้ว แต่ก็ไม่พอไปฟาล์วโง่ๆก็เยอะ

แต่ที่ดูผิดปกติมากๆคือตัวสะพานเองได้ฟาล์วยากครับ ยากจนโวย โวยจนเสีย tec เพิ่ม 5555
1
0
นักบอลถ้วย ค.
Status: K66
เข้าร่วม: 09 Dec 2007
ตอบ: 7345
โพสเมื่อ: Sun Mar 26, 2023 17:29
โค้ชอาจจะไม่เน้นผู้เล่นวงในมาก เน้นยิงวงนอก
0
0
นักเตะเทศบาล
Status: Peace is a lie
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 8285
โพสเมื่อ: Mon Mar 27, 2023 04:40
หมด Jordan ก็แทบไม่ค่อยดูบาสอีกเลย จนมา Curry นี่แหละ
2
0
Status: 502 Bad Gateway
เข้าร่วม: 07 Jan 2011
ตอบ: 3982
โพสเมื่อ: Mon Mar 27, 2023 11:50
มาตรฐานในการให้ฟาล์วของกรรมการ NBA โคตรต่ำครับ ไม่มีความชัดเจนเลย เพราะขนาดในเกมเดียวกัน สถานการณ์เดียวกันอีกฝั่งได้ฟาล์ว ขณะที่่อีกฝั่งโดนเมินเฉย แถมออกอาการไรหน่อยก็เจอแจกเทค ซอฟต์โคตรๆ
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 25 Sep 2009
ตอบ: 1063
โพสเมื่อ: Mon Mar 27, 2023 16:47
กรรมการ NBA กับ EPL อันไหนกาวกว่ากันครับ
1
0
ไปหน้าที่ 1
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel