ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status: อยากไปหา ตอนนี้เลย!
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 17554
โพสเมื่อ: Thu Mar 23, 2023 21:26
[RE: สอบถามแฟนหงส์ครับ]
growthseek พิมพ์ว่า:
นำหรอ กี่แต้มอะ 5-7 มั่ง (แต่น่าจะแข่งมากกว่า 1 นัด ถ้าจำไม่ผิด)

แต่ปัญหาหลักๆคือ กองหลังกากครับ ลุ้นได้เพราะหน้ายิงเยอะ มันเลยเกิดวลี ยิงมายิงกลับไม่โกง

มันเลยชนะด้วยสกอร์ แบบ 2-1 3-2 แบบที่โดนยิงนำไปก่อน

ส่วนที่พลาดก็กองหลังเนี่ยแหละครับ

ถ้าผมจำไม่ผิดมี โคโล่ตูเร่ที่ทำพลาด(นัดไหนสักนัด) นัดเจอพาเลซ ที่ซัวเรสร้องไห้ นัดเจอเชลซีที่เจิดลื่น

คือข้อผิดพลาดเยอะครับ แค่ซัวเรสมันท็อปมากๆ ทำให้ได้ลุ้นแชมป์

ปีถัดมาซัวเรสย้าย ทีมก็พังทันที 55555  

อันนี้ WBA vs LIV
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
Dave Grohl NIRVANA (1990–1994)
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 21 Jun 2021
ตอบ: 585
โพสเมื่อ: Thu Mar 23, 2023 21:41
แต่ปีนั้นหงส์ไม่ได้นำยาวๆ แบบน่อลปีนี้นะครับ

ปีนั้นมี 4 ทีม หงส์ เรือ เชลซี น่อล ผลัดกันนำผลัดกันตามมาตลอด
ช่วงครึ่งแรก น่อลนำมาตลอดด้วยซ้ำ
แล้วครึ่งหลังเชลซีแซง จนตอนท้ายๆ หงส์เพิ่งมาแซง ก่อนจะมาเสียแชมป์ให้เรือในโค้งสุดท้าย
1
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 07 Nov 2008
ตอบ: 886
โพสเมื่อ: Thu Mar 23, 2023 21:47
[RE]สอบถามแฟนหงส์ครับ
เงาหนอนเขียว พิมพ์ว่า:
ผมว่าจุดเปลี่ยนคือเฮนโด้แกดันโดนแบนหลังเจอซิตี้ ตอนนั้นหงส์ไม่ได้มีสำรองอะไรดีเลยขนาดทีมก็ไม่ใหญ่ ตอนนั้นเฮนโด้กำลังเล่นดีด้วย

อ้อแล้วผมว่าร๊อดเจอร์ไม่เก๋าเจอเชลซีตริงๆไม่ต้องเร่งก็ได้เกมส์เจอเชลซี ไม่รู้จะเร่งทำไมขนาดนั้น  
ผมก็มองแบบนี้ เจอราดลื่นก็เรื่องนึงแต่ต้นเหตุจริงๆ มาจากแผนรอดเจอร์ที่ไปเร่งบุกแหลกใส่เชลซีทั้งที่แค่เสมอแล้วชนะนัดที่เหลือก็แชมป์แล้ว นัดนั้นเชลซีของมูพยายามเล่นถ่วงเวลาด้วยซ้ำผมโคตรจะงงที่เราไปบุกหลังลอยขนาดนั้นทำไม
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 19 Apr 2007
ตอบ: 880
โพสเมื่อ: Thu Mar 23, 2023 22:06
จำไม่ผิดเหมือนมาพลาดปีใหม่ ตอนมกรา คล้ายๆว่า ทีมเสียสมดุล น่าจะเฮนโด้มั้ง บาดเจ็บ ช่วงกำลังพีค และก็ฟอร์มสะดุด และก็โดนใบแดง ช่วงท้ายๆ 3-5 นัด คุ้นๆ แต่ตอนบาดเจ็บไม่รู้ยังไง ใครจำได้บอกที นานและ แต่มีปีนึงแน่ๆ ที่นักเตะตัวหลัก ตัวเกมรับนี่หล่ะเจ็บมกรา เลยทำให้ทีมสะดุดและพลาดแชมป์เลย จะสังเกตุหงส์ ต่อให้ดีมาทั้งปี มกรามักแย่ตลอด ไม่รู้เป็นอะไร แล้วหลังๆหงส์กก็จะชนะตลอด แต่ก็ตามไม่ทัน เป็นแบบนี้จริงๆ คำถามยากเพราะนานมาแล้วลืม 5555
1
0
tt
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 8496
โพสเมื่อ: Thu Mar 23, 2023 22:22
เกมลื่น มันเป็นความผิดพลาดนักเตะก็จริง แต่ถ้ามองภาพรวม ความผิดมันอยู่ที่ BR ซะส่วนใหญ่

เหมือน BR เองก็มีปมกับเชลซีอ่ะ แนวอยากพิสูจน์ตนเองว่าตอนนี้ตูเจ๋งแล้วนะ แล้วก็เจ๊งเลย ใครๆเขาก็บอกก่อนเกมว่านัดนี้สำคัญยันเสมอพอ แต่พี่แกบุกยับเลยครับ เจอร์ราดที่อยู่ช่วงใกล้รีไทร์แล้ว ดันใช้เป็นตัวตัดเกมให้วิ่งทั่วสนามคิดว่าเป็นก็องเต้หรือไง

แล้วแผน BR สมัยนั้นจะทิ้งพื้นที่ระหว่างกองกลางกับกองหลังไว้เยอะ แบบเยอะมากเอารถสิบล้อไปจอดได้หลายคันอ่ะ ยิงมายิงกลับไม่โกง แผนของ BR พร้อมแพ้ได้ทุกเมื่อ แต่ตอนนั้นซัวเรสมันเทพมาก

เกมกับเชลซีเสียหายก็จริง แต่พังของจริงหลังจากนั้นต่างหากเพราะจุดอ่อนโดนซ้ำอยู่เรื่อยๆ

สำหรับอาเซนอลนี่แทบไม่ต้องกังวลเรื่องแทคติกอ่ะ ไร้จุดอ่อนเชิงแทคติก แต่ต้องระวังนักเตะเจ็บมากกว่า ถ้าตัวหลักสำๆคัญเจ็บนี่จบแน่
0
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 03 Oct 2010
ตอบ: 34822
โพสเมื่อ: Thu Mar 23, 2023 22:37
กับเชลซี​เป็นจุดเริ่มต้น​ แต่ผมมองว่านัดเสียหายจริงๆคือเกมเจอพาเลซ​เพราะถ้าได้3แต้มซิตี้ยังต้องบังคับชนะเพื่อทำแต้มเท่าให้ได้​ พอเสมอทำให้ซิตี้ไม่กดดันเพราะถ้าเสมอก็ไม่เสียหาย

แต่เอาจริงๆลิเวอร์พูล​ควรโทษตัวเองเพราะปีนั้นระหว่างทางก็ทำแต้มหกเรี่ยราดไปเยอะ

วกกลับไปที่เกมกับเชลซี​ ที่เล่นบุกแบบบ้าคลั่งผมคิดว่าร็อดเจอร์คงอยากแก้มือเพราะนัดแรกนำไวแต่เจอยิงแซงแพ้ไป
แก้ไขล่าสุดโดย shirokami เมื่อ Thu Mar 23, 2023 22:40, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
ผู้จัดการทีม
Status:
เข้าร่วม: 16 Oct 2005
ตอบ: 38348
โพสเมื่อ: Thu Mar 23, 2023 22:38
ผมยัง back ฝั่ง BR นัดเจอเชลซีนะ..

เพราะเหลือ 3 นัดซึ่งก็ไม่แน่ไม่นอนทั้ง 3 นัด..สมัยก่อนคลอปป์มาคุม เราแพ้ทางพาเลซโคตรบ่อย ไอ้ ดไวท์ เกลย์นี่ตัวยิงหงส์เลย

ดังนั้นมันก็ควรต้องเน้นเก็บ 3 แต้มให้ได้ทุกนัดไม่ใช่มาขอแต้มเดียว (ถ้าได้แต้มเดียว อีก 2 นัดที่เหลือก็ต้องมากดดันตัวเองให้ชนะอยู่ดี)

แล้วนัดนั้นเชลซีส่งสำรองลงเกือบครึ่งทั้งทีม เพราะเก็บตัวเล่น UCL เจอแอต มาดริด กลางสัปดาห์..

เซนเตอร์ชื่อ Kalas ทั้งปีทั้งชาติไม่เคยลงสนามเลยด้วยมั๊ง..โม ซาลาห์ที่มูแทบไม่เคยให้โอกาส ยังได้เป็นตัวจริงอ่ะ

เล่นแอนฟิลด์ เจอทีมสำรองเชลซี แล้วจัดแผนป็อดๆขอแค่แต้มเดียว..จบเกมส์ก็โดนแฟนด่าอยู่ดี (รู้อะไรก็ไม่สู้รู้งี๊)

นัดนั้นคนพลาดว่ากันตรงๆก็กัปตันนั่นแหละ..คนเร่งจังหวะก็แกเอง (ตอนมูถ่วงเวลาแกก็เข้าไปบวกเอง) คนลื่นเสียบอลเสียประตูก็แกอีก

ซึ่งนั่นก็ไม่ได้ทำให้ผมรักแกน้อยลงนะ ยังงัยก็ตำนาน..แต่พลาดก็คือพลาดอ่ะ ไม่เห็นจำเป็นต้องไปโอ๋ ไปโบ้ยความผิดให้คนอื่น

3
0
Status:
เข้าร่วม: 18 Oct 2010
ตอบ: 9500
โพสเมื่อ: Thu Mar 23, 2023 23:02
liveranfield พิมพ์ว่า:
เกมลื่นไม่เท่าไหร่ เกมที่พังจริงๆคือเกมที่เสมอพาเลซ ทั้งๆนำตั้ง3ลูก นำขนาดนั้นมันควรชนะได้แล้วนะ แต่สุดท้ายทำไม่ได้

เพราะก็ขนาดลื่นมาขนาดนั้นแต่ยังไปเยือนแล้วนำคู่แข่งได้3ลูกก่อนเนี่ย แสดงว่าความมั่นใจยังมีอยู่ โมเมนตั้มยังไม่หาย แต่สุดท้ายก็พัง

ส่วนเกมลื่นอะ โทษรอดเจอร์ได้มั้ยอะ คือถ้าคุณเล่นแบบรัดกุมไม่บ้าบุก เก็บแต้มเดียวก็โอเคแล้ว เจอเชลซีอะยิ่งยุคน้ามูด้วย ไปบ้าพับสนามบุกแบบนั้นก็ตายดิ สังเกตจังหวะที่ลื่นคือกองหลังขึ้นไปเกือบหมดแล้วนะ เหลือห้อยหลังไม่กี่คนอะ ถ้าค่อยๆเซ็ทไม่รีบเกินไป ผมว่าเจิดไม่ลื่นอะ  

ผมดูอยู่อังกฤษช่วงนั้นพอดี เกมแพ้เชลซี แม้แต่แฟนบอลที่โน้นยังมองว่าโอกาสลุ้นแชมป์จบแล้ว เพราะแชมป์อยู่ในมือแมนซิตี้แล้ว ประตูได้เสียดีกว่ามาก เกมที่เหลือของแมนซิตี้ก็ไม่ยาก

ส่วนที่บอกกันว่าร็อดเจอร์สพลาดที่กะเอาชนะเชลซี ทั้งๆที่เสมอก็แชมป์แล้ว คิดผิดสุดๆ

ฤดูกาลนั้นลิเวอร์พูลชนะได้ก็จริงแต่ชนะแบบหวุดหวิดมาตลอด ยิ่งเกมเยือน ยิ่งไม่แน่นอนเอาซะเลย ก่อนเจอเชลซี บุกไปเยือนนอริช ชนะ 3-2 แบบเกือบตาย ถ้าร็อดเจอร์สเอาแค่เสมอเชลซี นัดไปเยือนพาเลซทีมที่เก่งกว่านอริชมาก เรามีสิทธิ์ไม่ชนะ

ดังนั้นเราจึงควรชนะเชลซีในบ้าน และ 2 นัดสุดท้ายเยือนพาเลซ เหย้านิวคาสเซิ่ลเรายังมีโอกาสเสมอได้นัดนึง

ตอนเกมเฉือนนอริช ร็อดเจอร์สยอมรับว่าลูกทีมกดดันกับบรรยากาศลุ้นแชมป์ นักวิเคราะห์บอกว่านัดนี้เชลซีจัดชุดสำรองลงเยอะ ลิเวอร์พูลต้องชนะนัดนี้ให้ได้ ถ้าในบ้านเล่นเพื่อเสมอ จะรับประกันได้ไงว่าจะไปชนะพาเลซ ในสภาพกดดันสุดๆได้

ถ้าวันนั้นร็อดเจอร์สเล่นแค่เอาเสมอเชลซีที่เอาสำรองลง รับรองโดนด่าเละกว่านี้แน่นอน

การมุ่งมั่นเอาชนะเชลซี คือการตัดสินใจที่ถูกต้อง แต่ทำไม่ได้เอง พอแพ้เชลซีการลุ้นแชมป์ก็จบเลย
แก้ไขล่าสุดโดย LoversMoon เมื่อ Thu Mar 23, 2023 23:09, ทั้งหมด 1 ครั้ง
2
0
Status: อยากไปหา ตอนนี้เลย!
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 17554
โพสเมื่อ: Thu Mar 23, 2023 23:43
olala พิมพ์ว่า:
เงาหนอนเขียว พิมพ์ว่า:
ผมว่าจุดเปลี่ยนคือเฮนโด้แกดันโดนแบนหลังเจอซิตี้ ตอนนั้นหงส์ไม่ได้มีสำรองอะไรดีเลยขนาดทีมก็ไม่ใหญ่ ตอนนั้นเฮนโด้กำลังเล่นดีด้วย

อ้อแล้วผมว่าร๊อดเจอร์ไม่เก๋าเจอเชลซีตริงๆไม่ต้องเร่งก็ได้เกมส์เจอเชลซี ไม่รู้จะเร่งทำไมขนาดนั้น  
ผมก็มองแบบนี้ เจอราดลื่นก็เรื่องนึงแต่ต้นเหตุจริงๆ มาจากแผนรอดเจอร์ที่ไปเร่งบุกแหลกใส่เชลซีทั้งที่แค่เสมอแล้วชนะนัดที่เหลือก็แชมป์แล้ว นัดนั้นเชลซีของมูพยายามเล่นถ่วงเวลาด้วยซ้ำผมโคตรจะงงที่เราไปบุกหลังลอยขนาดนั้นทำไม  

ผมโทษรอดเจอร์ เสมอก็ได้นัดนั้น แต้มยังนำอยู่ดี ค่อยไปเก็บนัดอื่นทีหลัง
ดันห่วงอยากทำสถิติส่วนตัว อยากทำทีมชนะรวดสูงสุด
0
0
Dave Grohl NIRVANA (1990–1994)
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 21 Jun 2021
ตอบ: 585
โพสเมื่อ: Fri Mar 24, 2023 13:30
-1-st mir@cle พิมพ์ว่า:
ผมยัง back ฝั่ง BR นัดเจอเชลซีนะ..

เพราะเหลือ 3 นัดซึ่งก็ไม่แน่ไม่นอนทั้ง 3 นัด..สมัยก่อนคลอปป์มาคุม เราแพ้ทางพาเลซโคตรบ่อย ไอ้ ดไวท์ เกลย์นี่ตัวยิงหงส์เลย

ดังนั้นมันก็ควรต้องเน้นเก็บ 3 แต้มให้ได้ทุกนัดไม่ใช่มาขอแต้มเดียว (ถ้าได้แต้มเดียว อีก 2 นัดที่เหลือก็ต้องมากดดันตัวเองให้ชนะอยู่ดี)

LoversMoon พิมพ์ว่า:
ส่วนที่บอกกันว่าร็อดเจอร์สพลาดที่กะเอาชนะเชลซี ทั้งๆที่เสมอก็แชมป์แล้ว คิดผิดสุดๆ

ฤดูกาลนั้นลิเวอร์พูลชนะได้ก็จริงแต่ชนะแบบหวุดหวิดมาตลอด ยิ่งเกมเยือน ยิ่งไม่แน่นอนเอาซะเลย ก่อนเจอเชลซี บุกไปเยือนนอริช ชนะ 3-2 แบบเกือบตาย ถ้าร็อดเจอร์สเอาแค่เสมอเชลซี นัดไปเยือนพาเลซทีมที่เก่งกว่านอริชมาก เรามีสิทธิ์ไม่ชนะ

ดังนั้นเราจึงควรชนะเชลซีในบ้าน และ 2 นัดสุดท้ายเยือนพาเลซ เหย้านิวคาสเซิ่ลเรายังมีโอกาสเสมอได้นัดนึง

ตอนเกมเฉือนนอริช ร็อดเจอร์สยอมรับว่าลูกทีมกดดันกับบรรยากาศลุ้นแชมป์ นักวิเคราะห์บอกว่านัดนี้เชลซีจัดชุดสำรองลงเยอะ ลิเวอร์พูลต้องชนะนัดนี้ให้ได้ ถ้าในบ้านเล่นเพื่อเสมอ จะรับประกันได้ไงว่าจะไปชนะพาเลซ ในสภาพกดดันสุดๆได้

ถ้าวันนั้นร็อดเจอร์สเล่นแค่เอาเสมอเชลซีที่เอาสำรองลง รับรองโดนด่าเละกว่านี้แน่นอน

การมุ่งมั่นเอาชนะเชลซี คือการตัดสินใจที่ถูกต้อง แต่ทำไม่ได้เอง พอแพ้เชลซีการลุ้นแชมป์ก็จบเลย  

คิดเหมือนทั้ง 2 ท่านนี้ครับ ดีใจที่มีคนคิดเหมือนกัน

เมื่อก่อนผมก็เคยเสียดายนะ BR น่าจะเล่นแค่เอาเสมอพอ
แต่พอมาคิดดีๆ มันคือเก่งหลังเหตุการณ์อะ เสมอไปก็ไม่มีอะไรรับประกันว่านัดที่เหลือจะชนะรวด

สมมติเสมอเชลซี แล้วนัดที่เหลือหลุดเสมออีกนัด แฟนบอลก็จะมานั่งเสียดายอีกอยู่ดี
"นัดเชลซีทำไมไม่บุกเอาชนะไปเลยว้า ไม่งั้นก็แชมป์ไปแล้ว"

------

ยิ่งพอมาเจอสถานการณ์แบบเดิมอีกครั้ง ในปี 2018-19

ช่วงท้ายๆ เรานำแมนซิอยู่ 3 แต้ม แต่ประตูได้เสียแย่กว่า (คือหลุดเสมอได้นัดนึง แพ้ไม่ได้)
สถานการณ์เดียวกันกับปี 2013-14 เป๊ะๆ

นัดที่ไปเยือนแมนยู คล็อปป์ทำในสิ่งที่ตรงข้ามกับ BR เลย คือเล่นเพลย์เซฟมากๆ
สุดท้ายจบเสมอ 0-0 (ยังนำแมนซิอยู่ 1 แต้ม)

ซึ่งแมนยูปีนั้นไม่ได้เก่งเลย ถ้าโหมบุกเอาชนะจริงๆ ผมว่าน่าจะชนะได้

แต่นัดที่เหลือเราดันมาหลุดเสมอเอฟอีกนัด เลยกลายเป็นตามหลังแมนซิ 1 แต้ม

เห็นมะ สุดท้ายมันก็มีคนมานั่งเสียดายอยู่ดีอะ "นัดแมนยูทำไมไม่บุกเอาชนะไปเลยว้า ไม่งั้นก็แชมป์ไปแล้ว"
คำถามประเภท "what if" มันก็คือเก่งหลังเหตุการณ์ทั้งนั้นแหละครับ
2
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel