ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะอบต.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 27 Nov 2014
ตอบ: 1722
โพสเมื่อ: Mon Mar 20, 2023 17:00
[RE: สรุปเรื่องซีเซียม-137 ล่าสุด น่าจะไม่ค่อยน่าห่วงมากนะครับ พอสบายใจกันได้]
อยากให้นายกตู่ ลงพื้นที่โรงหลอม เพื่อสร้างความมั่นใจให้กับ ปชช. ครับ ยิ่งถ้าเข้าไปในเตาหลอมโชว์ หรือกินฝุ่นเหล็กโชว์ด้วยนี่ ปชช. ยิ่งสบายใจกันเลยครับ จะได้คะแนนเสียงเพิ่มขึ้นด้วย
2
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 19 Jul 2020
ตอบ: 1486
โพสเมื่อ: Mon Mar 20, 2023 17:49
[RE: สรุปเรื่องซีเซียม-137 ล่าสุด น่าจะไม่ค่อยน่าห่วงมากนะครับ พอสบายใจกันได้]
สรุปมันเจอคนที่ขนย้าย/คนชำแหละ/คนเอาเข้าเตาหลอมมั้ยอะ คนพวกนั้นน่าจะเสี่ยงอยู่นะ ยิ่งถ้าสัมผัสโดยตรงด้วย ไงก็ต้องมีอาการบ้างอะ
0
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 18 May 2021
ตอบ: 896
โพสเมื่อ: Mon Mar 20, 2023 19:45
2ThunderBird พิมพ์ว่า:
BubbleOblue พิมพ์ว่า:
ครึ่งชีวิตคือ 30 ปี ตอนนี้ผ่านไปแล้ว 28ปี ให้ระวังอีก 2 ปี

แล้วอีกครึ่งชีวิตคือยังไงอะ??

หรือเป็นศัพท์เฉพาะที่ใช้กับสารรังสี  

ครึ่งชีวิต คือ ระยะเวลาการสลายตัวจากสารกลายเป็นรังสี แล้วเหลือครึ่งหนึ่งครับ

สมมติมี 10 กรัม ผ่านไป 30 ปีจะเหลือ 5 กรัม

มวลน้อยลง รังสีก็น้อยลงด้วยครับ

อย่างในโพสบอกว่า
ตอนแรก รังสี 80 มิลิคูรี
ผ่านไป 28 ปี เหลือ 41 มิลิคูรี
ถ้าอีก 2 ปี ก็อาจจะแผ่ 40 มิลิคูรี ฮะ  

แล้วตามข่าวที่บอกต้องปิดพื้นที่ 2 ปี

แสดงว่าอีกครึ่งชีวิตที่เหลือไม่ค่อยอันตรายแล้วแบบนี้หรอครับ
0
0
the Smirnoff ตำนานแอดมิททิพย์ที่ยังมีลมหายใจ

http://www.soccersuck.com/boards/topic/2274921/1

BubbleOblue แค่โพสต์เบาๆ the Smirnoff ก็เสียทรงลงไปทรุด
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 24 May 2011
ตอบ: 10867
โพสเมื่อ: Mon Mar 20, 2023 21:59
2ThunderBird พิมพ์ว่า:
ครึ่งชีวิตคือ 30 ปี ตอนนี้ผ่านไปแล้ว 28ปี ให้ระวังอีก 2 ปี

แล้วอีกครึ่งชีวิตคือยังไงอะ??

หรือเป็นศัพท์เฉพาะที่ใช้กับสารรังสี  

ครึ่งชีวิต คือ ระยะเวลาการสลายตัวจากสารกลายเป็นรังสี แล้วเหลือครึ่งหนึ่งครับ

สมมติมี 10 กรัม ผ่านไป 30 ปีจะเหลือ 5 กรัม

มวลน้อยลง รังสีก็น้อยลงด้วยครับ

อย่างในโพสบอกว่า
ตอนแรก รังสี 80 มิลิคูรี
ผ่านไป 28 ปี เหลือ 41 มิลิคูรี
ถ้าอีก 2 ปี ก็อาจจะแผ่ 40 มิลิคูรี ฮะ  

แล้วตามข่าวที่บอกต้องปิดพื้นที่ 2 ปี

แสดงว่าอีกครึ่งชีวิตที่เหลือไม่ค่อยอันตรายแล้วแบบนี้หรอครับ  

รังสีก็จะลดลงครับ แต่ลดพอไม่อันตรายมั้ยอันนี้ต้องรอผู้เชี่ยวชาญฮะ

แต่ผมว่า 2 ปี ลดจิ๊ดเดียวแหล่ะ ความปลอดภัยแบบไทยๆ

1
0

ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel